Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote ulipo na karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodo migerano. Jioni hii ya leo tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS Radio. Wazapata makala haya pia kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao na makala picha, pamoja na mengine mengi zaidi ambayo tumechapisha pale. Anwani ni facebookcom mraba sbs swahili Tukiendelea na yale ambayo tumewaandalia ambapo kuna taarifa nzuri kwa wanaokabiliwa na aina tofauti za saratani. Dawa ambayo inaweza ukoa maisha ya wagonjwa wanaokabiliwa kwa saratani ambayo kabla iliwalazimisha wengi wao kuwekeza angalau dola laki mbili kuipata, kwa sasa itatolewa kwa umma kupitia uwekezaji wa serikali. Hatua hiyo imepunguza gharama ya dawa hiyo hadi chini ya dola elfu arobaini kila wiki tatu dawa hiyo ni moja kati ya dawa tano mpya zilizoongezwa katika mpango wa mafao ya madawa ama PBS kwa ufupi. Dawa hiyo husaidia mwili kutumia kinga yake kukabiliana na ugonjwa wa Hodgkin lymphoma. Imekadiriwa kuwa mageuzi hayo yatawasaidia Waaustralia wapatao mia ishirini kila mwaka. Miaka 18 iliyopita Alison Beninati alipatikana na ugonjwa wa Hodgkin lymphoma. Mzazi huyo alisajiliwa katika jaribio la dawa inayosaidia kutoa kinga ya mwili kwa jina la like Keytruda, baada ya ugonjwa huo kurejea tena. Huyu hapa akizungumzia mageuzi ambayo dawa hiyo imefanya katika maisha yake ya kila siku. Sijapoteza nywele, um, nina nishati na sichoki, naweza mlea mwanangu wa miaka mitatu, um, Sijihisi kama mgonjwa ama kama mtu anayepokea tiba ya saratani like. Iwapo Bi Alison na mmewe wangepashwa lipia gharama ya dawa hiyo Keytruda, ingewagharimu dola laki mbili, hali ambayo ingefanya Waaustralia wengi wasiweze mudu gharama ya dawa hiyo. Takriban idadi ya watu patao mia tano wa kila mwaka hupatwa wana ugonjwa wa Hodgkin lymphoma. Zaidi ya wagonjwa mia ishirini hawawezi pokea tiba ya kawaida ya saratani au kimsingi tiba hiyo haiwasaidii. Ila kuanzia Mei mosi wataweza pokea dawa ya Keytruda kwa gharama ndogo zaidi. Sharon Winton ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Limfoma Australia amesema hatua hiyo itabadilisha maisha ya watu ambao wana ugonjwa huo. Anasema hii ina maana wagonjwa na familia zao wanaweza endelea na maisha yao kwa upande wa kukabiliana na saratani hiyo badala ya kuwa na wasiwasi kuhusu ongezeko la gharama ya tiba kwa makumi ya maelfu ya dola. Dawa hiyo ilikuwa na nafasi muhimu ya kuongeza maisha ya aliyekuwa kiongozi wa mashindano ya magari ambaye kwa sasa ameaga dunia, Ron Walker, ambaye alipata tiba ya melanoma. Daktari Michael Dickinson kutoka kituo cha saratani cha Peter McCalam anaelezea jinsi dawa hiyo hutumika. Pembrolizumab hutumia kinga ya mwili ndani ya wagonjwa hao kushambulia ugonjwa uh, huo, pamoja na kuboresha fursa za mwili kukubali tiba hiyo kuliko aina nyingine ya tiba. Geotrif ni dawa inayotumiwa kutibu saratani ya mapafu ambayo iko katika kiwango cha juu nayo imeongezwa katika mpango wa mafao ya madawa ama PBS kwa ufupi, na chakula cha watoto wachanga ambao wana matatizo ya kutumia vyakula fulani, tiba ya kifafa pamoja na dawa ya magonjwa sugu nazo pia zimeongezwa katika orodha hiyo. Waziri wa afya Greg Hunt alipozungumzia hatua hiyo alisema kwamba madawa hayo yatabadili maisha ya watu wengi. Na? It's an opportunity at life. Hii ni fursa katika maisha ambayo haikuweza patikana, alisema waziri wa afya wa taifa Greg Hunt. Na iwapo ungependa kusikiliza makala haya tena ama kuyachangia na wenzako, tembelea tovuti yetu SBS com au mraba swahili, ambapo waweza pakua makala haya pamoja na kuyachangia na wenzako pia. Wawezakayapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS swahili. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.