Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migodo ya Migerano. Kama kawaida, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya kwenye ukurasa wa Facebook, Facebook.com mkwaju SBSwahili na kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program sbs.com.au Kuna mengi ambao tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie suala zima la afya ya akili na vile unaweza ukafanya kuweza kuakisha kwamba afya yako ya akili iko katika hali shwari na hauna matatizo yoyote ambayo yanakuzuia wala kukabiliana na vizuizi vyovyote. Na iwapo kuna vizuizi ambavyo vinakusababisha usiweze kupata huduma ya kupokea msaada wa afya ya akili basi taarifa hii itakufaidi na ina mengi ambayo inaweza kusaidia kwa upande wa kuweza kuregeza mzigo wa maisha kwa upande wa maswala ya afya ya akili. Waaustralia wengi zaidi kuliko hapo awali wanatafuta matibabu kwa hali ya afya ya akili. Ijapo tumetoka mbali, vikundi vya utetezi vimeonya, bado tuna njia ndefu ya kwenda kufikia kumaliza unyanyapaa, haswa katika baadhi ya jamii zetu tofauti mwandishi wetu Masi Balet ametazama swala hili kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo. Ungana naye. Magonjwa ya kiakili hayabagui, yanaweza kuathiri mtu yoyote wakati wowote, lakini inapojiri inaweza kuathiri kila mtu kwa njia tofauti. Vasan Srina Vasan kutoka jimbo la Melbourne anafahamu haya vizuri sana yeye ni makamu mwenyekiti wa msingi wa afya ya kiakili nchini Australia maarufu Mental Health Foundation Australia na wakati wa miaka yake 26 na msingi huo amefanya hiwe azma yake ya kufanya kuomba msaada kwa ugonjwa wa kiakili kukubalika zaidi katika tamaduni zote Generally, the, the, no, the communities we... kwa ujumla katika jamii zetu zenye utamaduni na lugha tofauti tofauti tunahisi haibu kubali kuwa nakumbwa na masuala ya afya ya kiakili. Hii leo, msingi yake ina mabalozi zaidi ya mia tatu wa kitamaduni. Vasan ameendelea zaidi ya kuzungumza tu juu ya siku inayokuja ya afya ya kiakili, ila msingi yake inasherehekea mwezi wa afya ya kiakili. Like tungependa kutuma here, ujumbe groups. huu kwa Mental makundi katika jamii. Ugonjwa wa kiakili sio unyanyapaa. Ugonjwa wa kiakili unaweza kuponywa, unahitaji kufikia na kuongea juu yake. Unahitaji kuongea na watu ambao wako tayari kukusaidia na kukuondoa katika hali hiyo. Frank Quinlan ni mkurugenzi mtendaji wa msingi wa afya ya kiakili Australia, mwili wa kilele cha nchi kinachowakilisha mashirika ya afya ya kiakili katika jamii mbalimbali mbali, haswa uh, jamii ikiwa ni in jamii ambazo zina tamaduni au uh, lugha tofauti uh, ikiwa ni uh, jamii ambazo uh, zina tofauti uh, za ujinsia na uh, jinsia uh, ikiwa ni jamii, jamii ambazo ziko katika maeneo tofauti kazini na kadhalika. So majadiliano ya masuala ya afya ya kiakili mara nyingi yanapaswa kuwa tofauti katika kila moja ya jamii hizo, uh, na kwa sababu uzoefu wa masuala ya afya ya kiakili ni changamoto, ni tofauti katika kila moja ya jamii hizo siku rasmi ya kuadhimisha afya ya kiakili duniani ni Alhamisi, Oktoba kumi. Bwana Quinlan alisema kuwa kutashuhudiwa mamia ya matukio nchini kote kuhamasisha watu kuanza kuongea juu ya masuala ya afya ya kiakili. So we've made progress kwa hivyo tumepiga hatua, lakini matukio ya kujitoa uhai kuwepo kwa kiwango cha juu, kwa tukio la wasiwasi unyogovu na hali zingine husika kuwa katika kiwango cha juu, tunajua kuwa tuna njia ndefu kwenda kuhakikisha tunatibu masuala ya afya ya kiakili na kuzizuia hali hiyo kuendelea kutokea. Wa Australia milioni tatu wanaishi na unyogovu au wasiwasi wasi ambayo ni hali ya kawaida ya afya ya kiakili inayoathiri mtu mmoja kati ya watu wanne. Daktari Grant Blashki kutoka Beyond Blue anasema mmoja kati ya watano ambao kwa kweli hutafuta msaada kuhusu hali ya wasiwasi wasi, usubiri hadi miaka sita kufanya hivyo. Lakini anasema watu wanatafuta msaada huo kwa nambari za juu. So, utafiti wa hivi karibuni ulibaini kuwa wataalamu wa jumla wanasema kuwa ushauri wa afya ya kiakili ndio mashauri yao ya kawaida sasa, kawaida kuliko homa, maambukizi ya kifua na maumivu ya mgongo. Nadhani majadiliano ya jamii yamekuwa yakitolewa na kuhusishwa watu wanahisi vizuri kuzungumza juu ya afya ya kiakili. Hata miaka 25 ambayo nimekuwa daktari mkuu, nimeona mabadiliko kabisa ambapo watu huja bila uoga na kusema, nadhani nina shida za wasiwasi au nina shida ya unyogovu. Ikiwa unaadhimisha siku ya afya ya kiakili, wiki au mwezi, ujumbe ni ule ule kwamba msaada unapatikana kila wakati. See, if people are feeling really, um, worried, ikiwa watu wanahisi kuwa na wasiwasi juu like ya mtu wa familia au wao wenyewe wanaweza line, kupiga simu ya ushauri wa Beyond like Blue au njia ya kuishi maarufu Lifeline, na hawapaswi kuhisi wanahitaji kuvumilia nam. Hii ilikuwa ni taarifa ya mwandishi wetu Masi Baliat akizungumzia swala so zima la afya ya akili na kutoa vidokezo kuhusu jinsi wazapata msaada. Kamvyosikia, kuna ushahidi pamoja na taarifa ambazo imetolewa na wataalam tofauti kuhusu suala hilo zima la afya ya akili. Kwa hiyo iwapo unahisi kwamba ungependa kupokea msaada basi usiwe na wasiwasi, tembelea shirika la Lifeline, pamoja ya na mashirika mengine yaliyotajwa hapo na kwenye tovuti yetu ambayo tumewataja pamoja na kuorodhesha pale, ili uweze kupokea msaada unaohitaji kwa upande wa afya yako ya akili. Ama hata kama siwe binafsi, pengine kuna mwingine katika familia ama marafiki unaojuana nao ambao wanazofaidi kwa taarifa hii, basi changia taarifa hii nao, kwa sababu ni muhimu sana kuweza kuchangia ili waweze kufaidi na waweze kupata maelezo ambayo yatakusaidia wewe mwenyewe, pamoja na kuweza kuwasaidia wale ambao unahisi unahitaji msaada huu, kwa sababu taarifa hiyo inaweza kuwa tofauti kati yao kuwa na hali ngumu kimaisha, na pengine kuwa na maisha ambayo yana starehe kidogo, wala maisha ya starehe, badala ya kukabiliana na changamoto nyingi za kimaisha kwa sababu ya kutokuwa na taarifa kuhusu jinsi wanazopata afueni ya kupata msaada wa afya ya akili ama kuboresha afya yao ya akili. Taarifa hii iliandaliwa na waandishi wetu Rachel Carey na Masi Balet na amepeperushwa na idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.