Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona Migode Migera na tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kama kawaida, zapata makala haya kwenye tovuti yetu, namba ni sbs.com.au kwa juu swahili. Kama umesikia katika taarifa tulizoandalia kabla ni kuhusu hali ambayo inaendelea kwa tete mjini Melbourne na jimboni Victoria kwa ujumla. Jiji la Melbourne pamoja na maeneo mengine karibu yamewekewa hatua ya nne ya vizuizi vya coronavirus, kumaanisha kwamba marufuku ya kutotoka nje kuanzia mida ya saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri imeanza kutekelezwa kuanzia usiku wa leo, na wale well, ambao watakaokiuka amri hiyo, basi waziri ambaye anasimamia masuala ya polisi amesema jaribu polisi, utaweza kuona makali yake. Kupata kujua hali inavyoendelea jijini Melbourne, tuzungumze na mmoja wa wakazi wa pale ambaye atatueleza hali inavyoendelea pale. Hujambo ndugu? Sijambo sana ndugu, vipi mambo vipi? Salama salmini kabisa. Mwanzo kabisa, suala hili la kurejea katika vizuizi -vizu, vigumu mume lipokeaje kama wakazi wa Melbourne? Ah, sasa uh, tumesikia tume, tume premier aki, akiongea leo na uh, kwa kweli imekuwa jambo ambalo limezungumziwa Uh, kwa wiki kadhaa sasa, um, uh, tumekuwa tukisoma kwa magazeti na, na kuangalia kwa runinga karibu kila siku tukiona visa vya korona vikizidi kupanda uh, hapa mjini Melbourne, na ilikuwa ni kama tuna, tuna ngoja uh, hili uh, hii step ichukuliwe, maanake imefika pahali ambapo hatua kali ilibidi ichukuliwe, ndio no. Tuweze kui- kuicontrol uh, kui kwa upande wako suala hili la korona umelipokeaje? Na limekuathiri kwa njia yoyote, ama bado unaendelea kushukuru Mungu wa kupata kinga dhidi yake? Kwa, kwa kivyangu uh, uh, kibinafsi uh, tunazidi ku, uh, kumrudishia mola uh, asante mingi, maanake bado tuko wazima uh, mimi na familia yangu sote tuko, uh, tuko wazima, tumekuwa na afya njema Tunasoma kwa magazeti na maredio uh, mambo ambayo yanafanyika sehemu uh, mbalimbali duniani, na uh, you know, ni jambo ambalo linasikitisha li, li sana kuona ule uchungu ambao uh, unaendelea uh. Kwa hivyo, kibinafsi ningependa kusema kwamba hili ni jambo ambalo na na nalisupport, unaunga mm, uh, uh, mkono hatua hii ya kuongeza vi, kabisa, vizuizi vikali kabisa maanake Uh, watu, watu wataumia, watu wanaumia na watu wataendelea kuumia uh, uh, kabla uh, kinga ya huu ugonjwa ipatikane. Unajua so, kwamba wakati waliweka vizuizi vya kwanza watu walikuwa wajajiandaa, lakini uzoefu ambao mlipata katika hatua za kwanza zilizochukuliwa za kukabili janga hili na hususan ile vizuizi ambavyo vimewekwa vya watu kutotangamana na watu kutoenda nje kama ilivyokuwa kawaida, iliwaandaje kuweza kukabiliana na hatua ambayo imechukuliwa kwa sasa? Kusema ukweli, useme kama asilimia tisini na tano uh, ya watu wote wali, walifuata sheria na walifanya jambo ambalo uh, uh, walifaa kufanya uh, watu walijikinga, watu walikaa manyumbani kwao. Sasa kuna ile asilimia ndogo ambao you know, walikiuka sheria walikiuka amri, hawakufanya walivyofaa kufanya, na ndio maana tunaona huu ugonjwa unazidi kusambaa. Sasa imefika pahali ambapo kidogo ukuwe janga kubwa, uh, na ni lazima uh, serikali na sisi wenyewe tuchukue hatua kali, ndio tuweze ku, ku control huu uh, no. ugonjwa kwa hivyo, na again, ninge ningependa kurudia kwamba hili ni, uh, ni hatua ambayo mii mwenyewe nakubaliana nayo kwa in terms of kujipanga, ndiyo tume sasa hivi tume- amekuwa miezi miezi kama ukikumbuka uh, uh, lockdown ilianza tuseme mwezi wa pili. Kwa hivyo tumekuwa na experience ya kutosha uh, tumeweza kujipanga uh, kama ni kazi uh, watu wameweka mikakati ambayo wanaweza kufanyia kazi nyumbani. Uh, kama kazi yako inakubalisha ufanye hivyo, kifamilia, watoto kusoma uh, watu wamekuwa you know, na experience ya kutosha sasa kuweza ku kujipanga ndio waweze, uh, kuendelea na maisha yao, uh, kama inavyofaa wakati huu ambao ni mgumu sana, wakati ambao hatujaona hapo uh, awali. Na wamesema wengi, hususan maafisa wa afya wanasema kwamba ni adui asiyeonekana, kumaanisha mm. kwamba huenda ukawa umeambukizwa lakini usijue wala, huenda ukawa unawasiliana na mtu ambaye ana maradhi hayo, lakini haujui mm. ni nani, kwa sababu hayaandiki kwenye nyuso ya mtu kwamba mimi nina COVID 19 kabisa. Je, umepata fursa kuweza kuweza kujipimisha ili kuhakikishia familia na kujihakikishia mwenyewe kwamba uko kwa sawa. Kama nilivyokuambia, uh, kama nilivyokueleza hapo awali uh, nimekuwa na tatizo za, za yangu kivyangu uh, nimeenda nikapimwa nikapatikana na na pneumonia. Polisa. Sasa, kabla kabla ni uh, daktari wangu aweze uh, kufahamu ni nimoni ambayo amempata nayo, ilikuwa imebidi nipimwe mara kama sita mara kama saba, maanake anaenda hospitali. Na ndio mii mwenyewe niweze kujikinga na nikinge wale ambao wako karibu na mimi. Naonelea kwamba lazima niingie kwanza, nipimwe, ndio nijue hali yangu, unaelewa? mm -hmm. ndio nikiingia pale hospitali niweze kuambia daktari kwamba mimi ni, sina hivi virusi. Kwa hivyo nimejaribu, nime uh, pahala as much as possible to be aware of my situation uh, na kama uh, ulivyosema hapo awali, huu ni ugonjwa ambao uh, haujui uko wapi uh, unapatana na ndugu yako hapa uh, unamwona yeye ni you know, yuko healthy uh, lakini anaweza kuwa na virusi, yakaupitishia na wewe ukawa navyo na ukatembea Uh, bila hata kujua wewe mwenyewe unavibeba. Kwa hivyo kivi yangu kibinafsi, uh, nimechukua whatever possible, nitachukua hiyo hatua ya kujaribu kupimwa, ndio nijue uh, vile nakaa, hata kama sisikii niko na hivyo. uh, uh, mm. ja, pengine kwa ja, kumalizia Bwana mm. Martin ni ujumbe upi ambao unataka kuchangia na wenzako ambao wanajipata katika hali ambapo kuanzia mida ya saa mbili usiku hadi saa kumi na moja alfajiri ni kuwa nyumbani, kumaanisha kwamba kama huendi kazini ama huendi kupokea ama kutoa huduma fulani hurusi kutoka. Je, wale ambao pengine wanakuwa na wasiwasi kuhusu maslahi ya wenzao kama wana, pengine wana wazazi ambao wana miaka mingi ama ni wazee, tukisema kwa neno lingine, ambao wanakuwa na wasiwasi kuhusu ah, hali yao ujumbe ni upi kwa wenzako ambao wanakusikiza hapo, hususan wale ambao wanazungumza Kiswahili katika maeneo ya Victoria na nchini kote? Ombi langu tu ni, ku, ni kuomba watu wa, tufanye uh, tunavyofaa kufanya, maanake maisha ya watu uh, yanategemea uh, zile hatua ambazo tunachukua, zile choices ambazo tunachukua, tuna, tuna leo zina, zinaweza determine whether tunaweza dhuru maisha ya mtu uh, tuseme kama ni watu wa familia zetu wale wazee, wale ambao you know, hawako na uh, afya timamu, ambao wanaweza kuwa wana, wanaathirika sana na huu ugonjwa. Tunafaa kuwakinga, tunafaa kujikinga, ndio tuhakikishe kwamba uh, hatuwaambukizi um, hatu maisha yao yako mikononi mwetu. Kwa hivyo ni muhimu sana kwamba sisi uh, ambao tunajiweza na sisi ambao tuna, tuna tuna nguvu na sisi ambao tuko na uh, na hii jukumu ya kufanya vile ambavyo serikali inato inatueleza tufanye na yeah, maisha yetu yako mikononi mwetu. Ushauri mzuri kabisa na sehemu yeah, nzuri ya kumalizia, Bwana Martin, shukran sana kuzungumza nasi na kila laheri, mm, mnapoendelea kuchukua tahadhari hapo, kuhakikisha kwamba mko salama na wale ambao karibu yenu pia wako salama. Asante sana bwana Gode, na tunafurahia tuna, tuna, tuna sana kukusikia na tunafurahia sana uh, savi ya SBS Swahili. Asante kabisa nam bwana Martin na hapo akizungumza nasi kuhusu hali ambayo inaendelea jijini Melbourne kuhusu changamoto zinazoibuka kupitia virusi vya covid pamoja na vizuizi vipya ambavyo serikali imeweka kwa ajili ya kudhibiti maambukizi katika jamii ya virusi vya COVID-19. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na vizuizi ambavyo vimetolewa wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mkoaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.