Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Tuelekee moja kwa moja hadi eneo la Hunter Newcastle, ambapo tulipata fursa ya kuweza kutembelea shule la Kiswahili ambalo wanafunzi huko wanafunzwa Kiswahili pale, wengi ni wachanga sana uangalia na umri mdogo sana, sentensi zao zikatungwa vizuri, lakini kuna maneno madogo madogo ambayo wanaweza kusema kabisa katika mwanzo wa makala ambao tutaweza kuletea kidogo baadaye, lakini kwa sasa tulipata fursa kuzungumza na mmoja wa walio shiriki katika shughuli ya kuanzisha shule hiyo. Ni nini ambacho walizingatia kabla ya kuweza kuanzisha shule hiyo? Nini ilikuwa muhimu zaidi kwao kuweza kushirikisha ama kuanzisha shule hiyo ya Kiswahili na je, manufaa ni gani ambayo wanaweza kuona iwapo kuna yote ambayo wanaweza kuona kupitia shule hiyo? Atajitambulisha pamoja na kuweza kutueleza kipi ambacho wameweza kufikia tangu walipoanzisha shule hiyo ya Kiswahili. Kwa majina naitwa Herbert Katama, na mimi ni mmoja wa wale ambao tulianzisha wananchi Newcastle. Um, tuliona ya kwamba ni muhimu tukuwe na shule ya Kiswahili ambayo itafunza watoto wetu lugha ya nyumbani Uh, tulikuwa tunaona ya kwamba ni vizuri wajue wametoka wapi, wajue lugha na pia iwapatie nafasi ya kuwa wanajua wametoka wapi. Uh, ya pili tulikuwa tunataka pia tupatie wazazi nafasi ya kuungana mkono na kujua vile kulea watoto huku uh, nchi ya Australia. Kwa hivyo tumeona ya kwamba kwa sababu ya shule watoto kwanza wameanza kujua lugha wameanza kujua wametoka wapi. Ya pili wazazi wameanza kuwa uh, wakiungana mkono kujua vile watalea wata watoto hii nchi ya uh, nchi Australia. Kwa hivyo, kwa niaba ya wananchi Newcastle, tunaona ya kwamba hii shule inatusaidia sana, kama community inatusaidia watoto wetu, inatusaidia sisi wenyewe kama wazazi kupatana kuongea ni juu ya mambo ya ulezi ya watoto. Matumaini yetu kama wananchi Newcastle, tungependa sana hii shule um, ikuwe ifunguliwe kwa watoto kutoka nchi zozote za Afrika, uh, na pia watoto ambao wamelelewa hapa, ndio tukuze lugha yetu ya Swahili, lugha ambayo tunafikiria ni, ni nzuri na inatakiwa iongelewe, watu waongee kila, kila pahali, kwa hivyo matumaini yetu ni tukuze hii shule ikuwe tu, sio watoto peke, peke yao, na pia watu, uh, watu wakubwa, watu ambao wamelelewa hapa, watu ambao pengine hata wangependa kwenda kuona nchi za, za, za, za nyumbani, wakija waongee uh, na sisi tuwe na uwezo uh, ya kusaidia mtu yoyote ambaye pengine angependa kwenda Mombasa, Uh, Dar es Salaam na anataka ajue hiyo lugha yetu. Mtu yote ambaye angependa kuja kwenye hii shule uh, huwa tuko hapa um, Jesmond Neighbourhood Centre hapa Newcastle. Lakini pia ukitaka kuongea na sisi, ongea na sisi uh, na mwalimu mwenyewe uh, unaweza ukatutumia email ama barua pepe uh, kwenye wananchi.newcastle@gmail.com. Uh, hiyo tena anwani yetu ni wananchi newcastle@gmail.com. Asante. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Habari, mimi naitwa Monica Jeroge Eaton, mimi ni mwalimu wa Kiswahili hapa Newcastle Kiswahili School. Kwa nini mmeanzisha shule ya Kiswahili? Tumeanzisha hii shule kwa sababu kuna watoto wengi hapa, wengine wamezaliwa Australia hata hawajui Kiswahili, lakini tunajua ni ni muhimu sana wawe na lugha yao ya, ya Kiafrika. Na shule imekuwa kwa muda gani? Uh, tulianzisha hii shule uh, Oktoba 2017, karibu miaka miwili sasa. Tangu wakati huo kuna mabadiliko gani ambayo umeona katika wanafunzi ambao mwenga kukifunza? Uh, wanafunzi walianza wengine hata kujua hata kusema habari hata kusema jina lao hawakujua, lakini sasa wanaweza, wana, wanaweza kujitambulisha, wanaweza hesabu hata mpaka mia moja. So uh, wameendelea vizuri. Kila kitu kinakuwa na changamoto zake. Changamoto ni gani hususan kufunza Kiswahili hapa Australia hususan New, Newcastle? Juu tunafanya uh, Jumamosi, ni shida kupata wa, wanafunzi wakuja kwa sababu ni Jumamosi na hawako shuleni. Saa zingine wako na um, aktiviti zingine wanafanya kama spoti uh, so hiyo imekuwa shida okay. Lakini wakikuja wao wa, wanapenda sana okay. Yeah. Mm. na wazazi wanawaleta wana kwa wingi, wanaunga wana mkono, wazazi wametuunga mkono vizuri, wanakuja wana wanawaleta, na wanatusupport wana okay. Tumefurahi sana na kwa upande wa tuseme kuongeza darasa, nafasi ziko kwa wenyewe wa, wanataka kuja ama, kwa sasa darasa limejaa, nafasi iko, tunatafuta sehemu zingine, tunataka tuingie kwa shule shule hizi za public, watupatie nafasi tu, tuwe na klas kubwa kuliko hii tunataka. Yeah. hata kufunza wale wa high school tunaweza. hmm. Kwa matumaini yako katika pengine mwaka ujao kwa shule yako ni gani? Ningependa sana kuwa na mwalimu mwingine ya kuja anisaidie tuwe na darasa mbili. So tuwe na wale wadogo na wakubwa wa wawe watengana, wa, wa mm. Akiwa na walimu wawili itasaidia kuwa na uwezo kuweza kufunza moja mw, kwa moja ndio, e, tunaweza kuwasaidia vizuri yeah. Na, na ujumbe kwa wazazi wengine ama wale ambao wanafikiria kuleta watoto ni gani? Ningependa kuwaambia tafadhali, kama uko na watoto na uh, wametoka East Africa tafadhali walete huku, ama na uh, especially Sydney. Ningependa sana waanze Kiswahili uh, shule ya Kiswahili kwa sababu kuna watoto wengi wa Kiafrika huko Sydney wanaweza kufaidika eh, kwa darasa. Idhaa ya Kiswahili ya SBS katika simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio. Shule hii ya Kiswahili ya Newcastle, umuhimu wake kwa wazazi kama, nyie kama wazazi na watoto wenu umuhimu wake ni nini, ni, ni? Uh, sana sana ni kumake sure uh, watoto wan, at least wanasoma Kiswahili, wanaeneleza kujua Kiswahili, lugha ya Kiswahili. Uh, lingine ni pia utamaduni at least pahala wanapoweza kucheza na wenzao yani, wacheze na watu, eh, watu, watu ambao wa, umri moja yeah, same age, uh, same interests, uh, same problems, pale wanaweza kusanyika wasaidike pia kujua uh, utamaduni wao uh, pale wametoka na pali uh, wako saizi na venye wanafaa wanafaa wa associate na watu wengine dada kwako umuhimu wa shule ni nini kuona watoto wengine wana, wana rangi sawa na mwingine at least wana feel, uh, wako kuna watu wengine wanafanana na wao kwa sababu maybe kama wako shuleni wanaona Uh, wako wenyewe so at least ina wa encourage wa, wanaona kuna watu wengine wanafanana na wao, na at least wanakuwa motivated na pia kujua Kiswahili, na hata tuseme, wakienda nyumbani wanaweza wana, wana, wana ongea na watu wana, wana maneno mbili tatu ya kuzungumza, hata kama ni e, bibi na babu wako na neno wana, wana, wana, wana, wana moja mbili ya kucommunicate na wao. Kabisa kaka, umuhimu wa shule hii kwako ni nini hususan kwa familia yako? Mimi naona especially kwa watoto wangu wale ambao ni uh, mixed race. Uh, ambao nakumbuka, um, mtoto wangu alipoanza shule hapo ndio waliona ana, yuko tofauti na wale wengine uh, alipokuja nyumbani akani shule gani ya Kiswahili ama ya kawaida? Hii shule ya kawaida na akakuja akaniuliza kwa nini mimi nakaa tofauti na, na wale watoto wengine. Um, so ile kumwelezea, nikamwelezea sababu wazazi wako e, mama ametoka hapo Australia, baba ametoka ametoka Kenya e. So wakati niliposikia kuna hii kumaanisha, mama ni mzungu, baba ni mweusi kwa hivyo niliposikia kuna hii Swahili school, ni vizuri watoto waje. Aa, pia waone wasikie wako nyumbani, pia waone watoto wengine ambao pia wako kama wao, na pia waweze kujua lugha ambayo baba yao anaongea. Ndipo wakati ukija tuende kutembea pale e, wata, wataweza ku, kuongea na nyanya ama mabina muzao huko e. Kwakukaka umuhimu wa shule ni gani, I think vile rafiki yangu amesema kwa um, sababu tuko na familia hiyo nusu, unajua mixed race. Uh, I think umuhimu ni saa zingine unakaa na marafiki zako, halafu ukiongea mtoto wako anakuangalia, nashindwa baba, baba anaongea nini? So ndio kwa maana niliamua kupeleka mtoto wangu kwa Kiswahili skulu, ndiapate kujifunza hiyo lugha pia na pia i think watoto wetu pia wanataka kujua penye wazazi wao walitoka. So si kiswahili pekee inafunzwa, pia wanafunzwa uh, historia ama you know, mahali tulitoka, and i think wako na advantage kushinda wale wengine kwa sababu you, you know, you get to enjoy both sides of, um, of the nation na mtoto wangu ndio anafurahia hiyo akijua neno moja anasema, leo tulifunzwa hii, leo tulifunzwa hii which I think is good. Na pia vile wamesema at least wanapata wale marafiki zao, unajua wote si wote, si walilelewa Kenya. Uh, wanapata kukutana na marafiki wao wengine ambao pia um, wanajifunza lugha pamoja, so inawasaidia, pa, pa, uh, inawasaidia Dada, kwa upande wako ukiwa katika nchi ambao Kiingereza ndio lugha ya kazi, ndio lugha ya sokoni, ya kuemea na hata sehemu zote, Kiingereza kinatawala. Kwa kupata nafasi kuja katika shule ya Kiswahili kwako, kama mzazi, unahisije? vile kama kila mtu amesema hiyo like, umuhimu wa like, mtoto kujua lugha nyingine, na pia akikuja hapo akicheza na watoto wengine, pia hiyo socialization mtoto anajua pia kuna watu wengine wenye wa, wanafanana wana nao kama wao, ama pia wanaweza ongea pia. Yote hiyo umuhimu wa kujua lugha ya pili pia hiyo Kiswahili sipotee. Mi naweza kusema kama vile utafiti umeonyesha ni kwamba um, watoto wengi wale wanajua lugha ingine isipokuwa ile ya kwanza wanaongea huwa wanafanya vizuri sana kwa shule, kwa masomo yao. Uh, kwa mfano ukiangalia watoto wengi wa kutoka kwa hizo nchi kama za Asia Uh, wanafanya vizuri sana kwa masomo yao na hiyo uh, kulingana fiti, kuna, kuna kuna uo, uh, na utafiti inaashiria kwamba kuna hiyo connection ya lugha ingine na hiyo lugha nyingine wanaongea nyumbani. Kwa hivyo uh, umuhimu wa hao watoto kuongea lugha ya nyumbani ni hiyo. Uh, ingine ni kwamba pia hawezi kusahau utamaduni wao pia, ni yani kitu cha muhimu sana, kwa sababu ukweli ni kwamba wako tofauti na watajiona kwamba ni tofauti na wengine kwa hivyo Uh, ni vizuri kwamba wana lugha pia wanajivunia kwamba kwamba wanajua lugha ingine na wanakuwa uh, ile, ile kwamba wanajiona kweli wao ni, wa, ni wako, wako tofauti na wako, wako kuwa proud kwa kuwa vile wako kama. Najiunga nasi tunazungumza na baadhi ya wa wazazi katika ukumbi hapa ambao ni la michezo katika eneo la Jesmond, Newcastle, na tunazungumzia swala zima la kuwaleta watoto katika shule ya Kiswahili hapa mjini Newcastle. Kutangu, kwa upande wako tangu mwanako aze kujifunza Kiswahili katika shule hii, kuna mabadiliko gani ambayo umeona ama ni tofauti gani ambazo umeona kwa mtoto wako? Uh, naona mtoto ameimprove uh, ako na confidence kwa sababu um, at least anakuja, anaweza anaona, watu wengine wanaongea lugha kama yeye na wana pia, kuna watu wengine pia wanataka kujua hiyo lugha, so I, I feel at ako uh, out of, out of place and I feel uh, anahisi kwamba ana contribute pia kwa sababu saa zingine anafunza wenzake lugha ya Kiswahili. So it's somewhere, it's somewhere pia a kijana wangu anafurahia kuwa na ana feel part of this community. Alafu kulingana pia na shule iko na watoto kutoka tuseme the whole of East Africa na Africa. So kuna watoto wengi sana, so wanakuja wan, wanajumuika wana, wanapata marafiki wana, yani pia si tunapata pia marafiki. So it's like, it's more of, uh, like a melting point Uh, port for, like, uh, all the Africans of community in Newcastle. Kwa hiyo ni sehemu ya kuleta watu pamoja. Kwa upande wako kuna tofauti gani ama mabadiliko gani ambao umeona katika mwanako tangu aanze kujifunza Kiswahili? Um, nisema, um, sasa ame, sasa ame embrace, yani amekubali ame ile kwamba yeye ni asili yake ile mahali ametoka na Anaipenda sana. Sasa kila wakati najibu maswali kuhusu, kuhusu Kenya eh, na kuhusu Afrika, na naona ni vizuri, imemsaidia amekuwa na confidence ile. Hata shule alifanya project kuhusu uh, ma, uh, Kenya, kupigania, Kenya kupigania uhuru wa nchi na alifanya vizuri sana kwa hivyo naweza sema imemsaidia, amejua ame, ame asili yake. Kupaneo, kwa upande wako dada, ni kipi ambacho umeona kimebadilika kwa mtoto wako na ni mambo gani ambayo sasa mnaweza mkajadili nyumbani ambayo inabidi mwangalie kama yuko karibu msiseme? <laughs> <laughs> Um, hapo mbeleni tukitaka kuongea chochote, uh, mimi na bwanangu tungeongea , lakini kwa sasa lazima tunajificha kidogo, tunaongea kwa sababu Kiswahili wamesha kielewa. So unapoenda, una, una kuongea lazima u, u, upime maneno yenye unaongea, na pia imemsaidia katika shule ku, kufeel as in ametoka mahali mahali watu wana mu-appreciate na lugha yake na kuna watu wengine pia wanasoma hiyo lugha hata yeah. Mi naweza sema kuna hiyo, like, um, strong sense of identity, like, hayuko shy kusema yeye ametoka Kenya na anajua Kenya na hata anambianga walimu anaongea lugha ingine shule hivyo. Na pia anakuwa na marafiki wengine. Pia mi naweza kusema umuhimu kabisa nimeona ni, ni kwamba watoto wengi wanajivunia ama wanafurahia kwamba uh, wametoka tamaduni tofauti tofauti. Hii uh, ni nchi na watu wengi sana wametoka We uh, sehemu mbalimbali na wote wanaongea lugha tofauti, na kwa sababu wao pia wanaweza ongea lugha ingine pia imewasaidia sana kuwa kujisikia kwamba wana pia wako kwa hii komuniti. I think mtoto wangu amefurahia kujua lugha tofauti um, which is an advantage kwake na pia vile umesema sahii ako, ako interested kujua lugha ya baba yake, najua na, na, na, na, saa zingine tunakutana kama marafiki na tunaongea Kiswahili, si kama kitambo. Angeshindwa hawa wanaongea, anaongea nini, anaelewa hata si, kama ndio bado ajui nini tunaongea lakini anajaribu ku associate ni nini tunaongea, si lugha tofauti ama si alien na, lang Yes. Um, I, I think hiyo kukutana na kujifunza hiyo lugha imempatia hiyo link yenye, najua sasa pia yeye ndio ni Mwaustralia lakini pia ni Mkenya na kuna hizo lugha mbili za kupelekana nazo. Pengine kwa haraka, kwa kumalizia, changamoto na matarajio kwa siku za usoni ni gani kwa watoto wako na katika, na kwa shule hili? Ah, natarajia kwamba watoto wangu watakuwa wanaongea ile lugha e, kwa usafi kabisa kwa ufanisi e, kabisa. Na hivi labda changamoto hivi, unaona watoto ni wengi, ile darasa imekuwa ndogo, so tuna matumaini kwamba tutapata tuta mahali ile iwe ni shule e, shule kubwa na hata e, tukaweza hata tupate hata watoto wa nchi zingine hata wale wamezaliwa hapa Australia pia wao wasome, hii itakuwa vizuri sana He, matarajio kwako kwa upande wa siku za usoni kwa elimu ya mwanako kwa shule ya Kiswahili, na changamoto ni gani ambazo nahisi kwamba zika, zinaweza zikazuia maendeleo ile ambayo nataka. Sasa hizi uh, sinafurahia kuseme kiswahl Kiswahili uh, inakuwa lugha Kiswahili kama lugha inakuwa uh, inaendelea kung'ang'ana na hizi na lugha zingine za hizi za nchi zingine kama Kiingereza, Kifaransa. Kiswahili pia inakuza, inakuwa so naona, pia, naona ishule, shule shule itaendelea kuwa kubwa uh, so, sasa hii changamoto ni, tunaona nafasi imekuwa ndogo kulingana na uh, idadi ya wanafunzi wanaokuja na, na pia tunaona pia wanafunzi wataendelea kukuja kwa sababu kwa. Uh, kuna community kubwa iko hapa na pia kuna wana, tumeona kuna hiyo kuna, kuna need, kuna watu wengi wanataka watoto wasome Kiswahili, so tunaona sasa hii at the moment, uh, tuna feel facilities ndio iko low na plus pia tunataka support ya mwalimu. The more support anapata pia, pia, pia, pia watoto wetu pia wanapata hiyo support. Kwako dada, ni matumaini gani ambayo unayo kwa siku za usoni kwa elimu ya mwanako katika shule ya Kiswahili? Ukiangalia of late kama like tukiangalia ni habari za Kenya unaona most of the celebrities wanasema oh, kumekuwa na vitu kama ati hawataki watoto wao waongee Kiswahili, sababu wanataka watoto waongee kwanza English, but hakuna shida ya mtoto mtoto kujua kujua more more than than lugha lugha moja moja, it is important mtoto kujua more than lugha moja. So kuna hiyo umuhimu wa watoto kujua Kiswahili ndio tuendeleze kukuza hii lugha lugha isipote, vile vile rafiki yangu hapo amesema hiyo umuhimu ya watoto kujua lugha tofauti ni muhimu kwa sababu kuna nchi tofauti, na ukikuwa na hiyo lugha lugha tofauti kuliko ile unaongeanga kila saa inakupatia advantage. Unajua, unaweza zuru nchi tofauti um, ukapata kazi kwa sababu ya hiyo extra language wenye umepata, um, na nafikiria hiyo hiyo ni advantage kwa watoto wetu, uh, because unajua hata kama ndio inaopatia, uh, ile utamaduni ya penye wazazi wao walitoka. Hiyo uh, lugha pia inawezesha ina, ina, waka, ja wakapata kazi tofauti. Wanaweza uh, amua kupata kazi huko Kenya pia kwa sababu wanajua Kiswahili, na pia hiyo kukuja pamoja kwa sababu ya lugha inatu, inatuunganisha sisi pamoja kama jamii pia uh, ndio tukona, na wazazi tofauti wenye wajua, ni Australia na ni wa Kenya ama wa nchi tofauti tofauti, lakini hiyo lugha moja ndio inatuletanisha sisi wote pamoja. Kaka, ni matumaini gani ambayo unayo kwa siku za usoni katika shule ya Kiswahili na hususan katika elimu ya mwanako anapoendelea kujifunza Kiswahili? Matumaini yangu ni kwamba hiyo shule itaendelea kuwa kubwa, tutakuwa na wanafunzi wengi. Uh, lakini ile changamoto naona ipo ni kwamba wazazi wengi ni wanafanya kazi, kwa hivyo kupata nafasi kuleta watoto saa zingine nakuwa nishinda kidogo, lakini um, vile tuliendelea na pale tuko saa hizi, wanafunzi wamekuwa akiongezeka. Kwa hivyo naona kama itaendelea tukukua, itakuwa na ishu na watoto wataendelea kufaidika yeah. Pengine neno la mwisho kwako dada, matumaini gani unayo kwa elimu ya mwanako na kwa shule ya Kiswahili ni napenda hata ujumbe kwa wazazi wenzako ambao hawajaleta watoto hapa ni, ni... A, ningependa kuambia wenye hawajafaulu kuleta watoto kwa hii darasa ni kwamba hii ni opportunity mzuri sana ya watoto wako kujua lugha ingine, na siati ni kitu inapatikana tu hivi, so achukua hii advantage ukuje at least watoto wako wa, wa, waweze kuungana na watoto wa, watamaduni moja. So hivyo tu ndio ningependa kuambia wazazi wenzangu, na pia changamoto kubwa ni nafasi imekuwa kidogo kidogo, so kama tungepata mahali tunaweza accommodate watoto wote ingekuwa vizuri sana, na pia maybe, saa zingine tukipata mwalimu, tuko tuna mwalimu mmoja, tukapata mwingine inaweza kuwa po, vizuri. Asante sana ha, basi ni baadhi ya wazazi ambao tumezungumza nao kuhusu shule ya Kiswahili pamoja changa na changamoto ambazo wanakabiliana nazo na matumaini wanayo kwa siku za usoni kwa elimu ya wanao. Mengi zaidi kuhusu makala haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkwaju swahili.