Unaskiliza id ya Kiswahili kiswahl yakaribu tena katika makala ya ya Kiswahili ya SBS iswahili yaukona migode migeran tuta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anmban mkwaju Swahili, pia ukurasa wa Facebook facebookcom mkwaju SBS Swahili ambapo utapata makala haya na mengine mengi tuliochapisha pale kwa matumizi yako, na kama ujapenda ukurasa wetu, basi upende ili tutakapochapisha makala pale upit unayapata mara moja kwa sasa basi tuingi vyonjani kujua ni kipi ambacho kimejiri, ambapo kwa sasa tunaona hali inaendelea kwa ya mshike mshike upande wa soka hapa nchini Australia, ligi inapokaribia kurejea tena dimbani tarehe kumi na saba, lakini kuna vilabu ambavyo vimekwama katika jimbo ambalo kwa sasa itakuwa ni marufuku kutoka na kuingia ifikapo usiku wa manane wa leo. Bwana Mtao, vilabu vya Melbourne Victory, Melbourne City na western United vitajinusuru ama itakuwa basi visalie kule wicheze wenyewe kwa wenyewe tu. Uh, kwa kweli bwana Gode, hali bado ni ngumu. Labda kwa wasikilizaji wetu tu wapate kujua ni kwamba jimbo la New South Wales ni rasmi sasa, eh, limefunga mipaka yake na jimbo la Victoria, na jimbo hili la Victoria ndilo liliokuwa na maambukizi makubwa sana E, ya virusi vya korona baada ya kutaka kupunguza e, masharti kadhaa kurudi katika kujenga uchumi, lakini wakashindwa na virusi hivyo vikaenea e, kwa kasi sana na hii haijawahi kutokea katika majimbo haya mawili. Bwana Gode, kufunga mipaka hii inakuwa ni kama miaka mia moja kwa suala hili kutokea, hivyo utaona ni mlolongo wa historia kubwa iliyowekwa ya, ya, ya nchi tunasema majimbo haya mawili. E, kushirikiana na zoezi hili ni kubwa, bwana Gode, ambalo linasimamiwa na kijeshi, hivyo hamna mchezo wowote e, kuweza kukiuka. Unapigwa faini kubwa na huwezi kuingia sasa hivi kutokea New South Wales kabisa. Ikiwa wewe ni mkazi wa New South Wales, unaweza ukaingia kwa masharti ya kukaa kwa karantini kwa wiki mbili, hivyo hata kama timu inakuja kucheza huko haitoweza e, kufanya hivyo kwa sababu ratiba hiyo itakuwa imevurugwa kabisa Bwana Gode. Na hali inavyoendelea, waziri wa jimbo hilo Bwana Gode, Dani Andrew ana haha kwani uchumi utaendelea kuyumba kidogo kutokana na hali hiyo ngumu, kwani michezo inaleta faida pia, wachezaji wanalipwa pesa, kila mtu anafanya shughuli zake za kibiashara. Lakini kutokana na haya yote, mipaka na maeneo hamsini na tano ya kuvuka mipaka hiyo itakuwa imesimamiwa na jeshi ya al maarufu kama ADF ambalo limesimama vizuri na kukava eh, tunasema uh, karibu kilomita zaidi ya elfu moja za ardhi za sehemu ya mipaka. Huu ni mfano wa mpaka wa Ujerumani na Ufaransa. Hivyo tukumbuke kwamba mpaka kama huo ndio unafungwa. Hiyo ndo hali halisi bwana Gode ambayo ilipo. Tukirudi katika michezo yetu bwana Gode, michezo itaathirika tena, na hapo kutakuwa na hali yasitomfahamu mpaka hapo baadaye mwisho wa mwezi hali itakavyokuwa nzuri. Hivyo wapenzi wa burudani watakosa baadhi ya mechi ambazo zimeandaliwa. Tukumbuke kuna Melbourne City mwenye udhamini mkubwa kutoka huko wa kwa Waarabu wa Man City, nao watakuwa wamekwama kwa kiasi kikubwa kuweza kufanya michezo yao kwa uhuru bwana na mtao oh. Pengine nikirudisha nyuma kidogo, nikirudisha nyuma kidogo, wiki jana tuliona vilabu vya mechi timu za AFL na NRL vikihama kwa kasi sana kutoka Melbourne ama Victoria kama unapenda. Kwa nini vilabu vya elig vikasubiri hadi dakika ya mwisho ndio kujaribu kuanza kuhamisha wachezaji? Ni kusema kwamba walikuwa wanapuuza mwongozo ama hali ambayo inaendelea kule, ama ilikuwa tu ni kutokujiandaa kwa kutosha? na hilo ni kwa kweli ndo bwana Gode ni ndilo chukilio kikubwa ambacho kimepelekea kusema kwamba uzembe ulifanyika kwa vilabu hivi kuweza kufanya hivyo. Itakumbukwa China Bwana Godi, wakati wa michuano ya kombe la dunia wanawake e, Uchina walikuwa wamekuja kufanya mamichezo ya ya kirafiki, lakini wakakumbwa na hali hiyo, wachezaji wake wakashindwa kurudi katika nchi hiyo. Victoria alivyoanza na walivyoanza kutangaza, Bwana Godi kipu, watu wa michezo Victoria, katika soka, upande wa soka, kwa kweli walilala, hawajui kwamba wana klabu mbili kubwa, labda tuseme kwa kuwa Melbourne Victory mwaka huu walianza vibaya <laughs> <laughs> Kwa hiyo wanawasiwasi lakini, hapana bwana Gode, vilabu hivyo ilikuwa ni vikubwa na michezo Melbourne au tunasema Victoria, jimbo la Victoria iko juu sana. Ni uzembe wa kutokujua kwamba hali hii itaendelea mpaka lini. Lakini bwana Gode, korona au virusi vya korona covid kumi na tisa kwa hakika imeleta sintofahamu kwa kila mtu, si hapa tu, hata duniani, kwani ligi za kimataifa, hata leo mashabiki rukuki wanapinga kutokuwa na mashabiki uwanjani, wanasema bado uzuri wa soka unaletelewa na mashabiki, lakini vyama vingine vimejaribu kuweka sauti za bandia ili kuonyesha kana kwamba tunaangalia mpira kupitia runinga ukiwa na mashabiki, lakini hapana. Hali ya wachezaji imekuwa chini, na hata ile sintofahamu bado zinaendelea kwa wachezaji hawa, kwa sababu maambukizi haya bado yanaendelea kushambulia dunia. Bwana Gode, haya basi, basi ata, ata, ata kama hajijipanga basi atafunzwa na ulimwengu kama wanavyosema mitaani kwa sasa. Basi tuelekee kule Ulaya ambapo tumeona kwamba usiku wa leo Mourinho alilala na viatu baada ya misururu ya kutokuwa na matokeo mazuri. Tumeona amemkuta Everton pale akiwa mnyonge, akampa goli moja na kaondoka uwanjani kwa kasi sana, lakini mechi ambazo zinafuata ni kati ya Watford na Norwich City, kusema itabidi hapa Norwich ashuke na mtu ama atamwacha pale. Wakati Arsenal nao watavaa na Leicester City, Arsenal wakiendelea kung'ang'ania ile nafasi ya nne ya kucheza klabu bingwa barani Ulaya, wakati Chelsea nao wanakutana na kibarua pale Crystal Palace. Hapo unaona utabiri utakuwaje? E, kwa kweli utabiri hapa tunasema kwamba adui mwombenja hapa, wakishabiki wa Man United kwa hakika wanapiga magoti wakimwangalia Arsenal. E, atafanya nini? Kwa sababu Arsenal ana pointi arobaini na tisa bwana Gode, wakati Manchester United na pointi hamsini na tano vilabu ambavyo viko karibu, lakini vilabu anavyoviombea sana vifanye vibaya kwa sasa e, Man United ni Chelsea na Leicester City, ambao nao wanaingia dimbani, kwa hakika mechi ya Leicester ambayo atacheza na Arsenal ina mawili, unamwombea Arsenal ashinde akusogelee, au unamwombea Leicester ad adondoke pale ili nao ingie. Kwa hiyo zile klabu za juu bado zote zinaombeana. Kwa hiyo hapa ni changamoto, wakati Chelsea anacheza na Crystal Palace, naye anaomba apate point aendelee kujishika katika ile e, nne bora pale juu. Lakini vile vile klabu zingine za huku chini ambazo ni Wolves, Arsenal na Manchester wanaombea aweze kutoka pale. Hivyo basi ni ligi ambayo mpaka sasa inaleta mvuto katika kugombea namba mbili, namba, kugombea namba tatu na namba nne. Lakini hasa ni nani atakayeingia katika ile namba nne bora. Hilo ndio kubwa zaidi, kwa sababu ndio anayepata nafasi ya kucheza michuano ya huyu ile tunasema michuano ya mabingwa Ulaya mm. Lakini Norwich pengine, pengine no, tuache tu, Norwich mara tayari washashuka, hakuna haja kuchukua muda pale e, watupishe tu <laughs> like kwa haraka haraka, pengine tuna maana muda unaeza kutoa mkono. Je, mashabiki Tanzania wataishabikia United ama wataishabikia Villa ambako kuna mbwana Samatta? Kwa kweli, asilimia kubwa kama nilivyoweza kuongea na wengine hata Sweden Bwana Godi ambao ni Watanzania, wanasema kitu kimoja tunamshabikia kwa sababu ana maumivu makubwa. Maumivu haya watu wataki kuyabeba. Mnyonge mpe akiake. Naomba tuachi hapo, naomba tuachi hapo, tusomie watu zaidi. Asante sana Bwana Mtaa kwa uchambuzi huo. Mengi zaidi kuhusu matokeo hayo tutawaletea katika makala ya Jumapili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.