Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiliza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anaanikiwa ni sbs.com.au kwa juu swahili. So pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama una pendekezo la makala ama kuna lolote lile ambalo ungependa kuchangia nasi, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambao tumeandalia, tarehe ya uchaguzi mkuu wa shirikisho imetangazwa na vyama vyote vimeanza kampeni za kuwashawishi wapiga kura kwa hiyo itakuwa muhimu kuwajua wagombea watakaowania nafasi ya waziri mkuu wa taifa. Katika makala haya tutatazama historia ya kisiasa ya mwakilishi wa chama cha mseto cha Liberal Nationals katika uchaguzi mkuu. Scott Morrison alichaguliwa kuwa waziri mkuu wa Australia wa 30 mwezi Agosti mwaka jana, baada ya kura ya uongozi ndani ya chama cha Liberal, ikiwa ni baada ya machafuko ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya uongozi ndani ya chama hicho kuzuka. Bwana Morrison alipewa ajira hiyo baada ya mrengo wa kihafidhina wa chama hicho kushindwa kuvumilia uwezo wa waziri mkuu wa zamani Malcolm Turnbull kupitisha bungeni sera zake muhimu za nishati na makato ya kodi. Tangu tukio hilo, imeonekana kama Bwana Morrison ameunganisha tena chama cha Liberals, ila kuna baadhi ya wanachama ambao hawana uhakika kama atafanikiwa kuongoza chama hicho cha mseto kupata ushindi katika uchaguzi mkuu ujao. Alipozungumza na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza kama kiongozi wa chama cha Libro, Scott Morrison aliahidi kujenga upya imani iliyopotezwa katika miezi kadhaa ya malumbano katika umma, kama anavyofafanua hapa. Leo timu uh, yetu inastahili, tazama matukio ya wiki hii them, na jinsi uh, yametuathiri na sehemu ambako made, mageuzi yanahitajika yatafanywa na sehemu ambako tunastahili endeleza Tutafanya hivyo pia. Tangu wakati huo uongozi wa bwana Morrison umekabiliwa kwa changamoto kadhaa, kama kupotezwa kwa serikali ya wengi bungeni, kushindwa kihistoria katika kura za sheria, pamoja na shutuma za kuwa wakandamizaji wa wanawake na Waislamu. Licha ya shutuma hizo na licha ya matokeo ya kura ya maoni ambayo yamekuwa akionyesha kuwa chama cha mseto kiko nyuma ya chama cha leba katika kura za upendeleo wa vyama viwili matokeo ya kura hizo pia yameonyesha kuwa Scott Morrison ndiye mgombea anayependelewa kuwa waziri mkuu kuliko kiongozi wa chama cha Leba, Bill Shorten. Daktari Zare Gazarian ni mtaalamu wa sayansi ya kisiasa katika chuo cha Monash, amesema kuwa Bwana Morrison amefanya kazi nzuri, ukizingatia mazingira ya uteuzi wake kuwa kiongozi na The ni wazi Morrison ameimarisha jahazi kwa upande wa kujaribu kugeuza mtazamo kutoka kwa watu ndani ya chama cha Liberal na kuelekeza mtazamo kwa sera ambazo chama kinastahili lenga kwa upande wa usalama wa mipaka na usalama wa taifa pamoja na kusimamia uchumi kwa ufanisi. Chama cha Liberal kinaonekana kama kinaweza tumia nafasi hiyo kujaribu kujionyesha kama kiongozi imara. Bwana Morrison ni Mkristo na anaunga mkono wa uhuru wa kidini pamoja na kupinga usawa katika ndoa. Kabla ya kuchaguliwa kuhudumu katika bunge la shirikisho mnamo mwaka elfu mbili na saba kuwakilisha eneo bunge la Cook jimboni New South Wales, Bwana Morrison alikuwa mkurugenzi mkuu wa Tourism Australia kutoka mwaka elfu mbili na nne hadi mwaka elfu mbili na sita katika wakati huo aliwajibika kwa kampeni ya kuwavutia watalii nchini Australia, ila tangazo hilo lilipigwa marufuku nchini Uingereza kwa sababu ya utata wake. Ifuatayo ni sauti kutoka kanda ya video ya tangazo hilo. Bwana Morrison aliteuliwa kuhudumu katika wizara ya kivuli chama chake kilipokuwa katika upinzani baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na, na baada ya ushindi wa chama chake cha mseto katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Bwana Morrison aliteuliwa kuwa waziri wa uhamiaji chini ya uongozi wa Tony Abbott. Katika uongozi wake wa idara hiyo kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu, na mwaka, na mwaka elfu mbili kumi na nne Bwana Morrison aliunda sera kwa jina la Operation Sovereign Borders. Sera hiyo ilikuwa ya msimamo mkali wa uhamiaji iliyolenga kuzuia waomba hifadhi wanaosafiri kwa boti kuwasili nchini Australia. Bwana Morrison anaendeleza msimamo wake mkali kwa waomba hifadhi hadi sasa, ila ameonekana ni kama ameregeza msimamo huo kidogo. Katika tukio la umma mwaka jana, ambako alisema kwamba you know, unajua siasa si ya wanyonge Unastahili kuwa tayari kubeba mzigo wa maamuzi yako. Utajipata kwenye, kwenye magoti na utajipata unalia na utajipata pia unakabiliana na mambo haya magumu. Mwandishi wa habari alipomuuliza kama shawahi jipata kwenye magoti yakilia, Bwana Morison alijibu kuwa ndiyo. Bila shaka, ni kwa nini siwezi jipata hivyo? aliuliza Bwana Morison. Siku chache baadaye Scott Morrison alitangaza kuwa anafungua tena kituo cha kizuizi cha uhamiaji cha Christmas Island. Tangazo hilo lilijiri mwezi wa pili, punde baada ya kupitishwa kwa sheria iliyobatizwa jina la Medivac Law, ambapo bwana Morrison alidai kuwa sheria hiyo itasababisha misafara ya boti za waomba hifadhi kuja nchini tena. Alichapisha pia video kwa haraka, akitoa onyo kwa wanaofikiria kuja nchini Australia bila vibali halali, kionya kuwa serikali ya Australia haina uvumilivu wowote kwa wasafirishaji haramu wa watu pamoja na safari haramu za boti kuja nchini Australia. Atakayejaribu kuja Australia kinyume na sheria kwa boti hata wahi ruhusiwa kuishi hapa. Kati ya wadhifa wake kama waziri wa uhamiaji na waziri mkuu, Bwana Morrison alihudumu kama mwekazina wa taifa tangu mwaka 2015 hadi mwaka 2018. Katika wakati huo, wapiga kura walijibu katika hali chanya kwa mandhari yake ya ajira na ukuaji pamoja na kuondoa polepole pole deni la taifa. Bwana Morrison pia alipiga kura mara kadhaa akipinga kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi kwa mabenki na sekta ya huduma ya fedha. badala yake alikandamiza juhudi za chama cha leba kuanzisha tume hiyo. Wakati huo alidai kuwa sijui chenye tume hiyo itafanya, ila kwa masikitiko zaidi <coughs> Bill Shorten pia hajui. Hatua hii ni malalamishi tu ya kutafuta sifa kutoka kwa Bill Shorten. Hata hivyo, ripoti ya mwisho ya tume hiyo ilitoa maamuzi makali kuhusu sekta inayoongozwa kwa tamaa, na ilitambua visa 24 vya uwezekano wa shughuli za jinai. Bwana Morrison anaelekea katika uchaguzi mkuu wa shirikisho baada ya kusaidia chama cha Libro kurejesha sifa ambayo chama hicho kilikuwa kimepoteza zamani na punde baada yake kuteuliwa kuwa kiongozi. Hata hivyo, Daktari Gazarian kutoka chuo cha Monash hana uhakika kuwa yote hayo yatatosha kusaidia chama cha mseto kushinda uchaguzi mkuu kwa sababu He has been able to ameweza kuwa kiongozi mpya kwa ufanisi. Tatizo ni kwamba uharibifu ulikuwa umefanyika tayari kufikia wakati alipokuwa waziri mkuu mpya. Chama cha Liberal kilikuwa kimejawa mirengo tofauti na kugawanyika. Ilikuwa ni changamoto ngumu sana kwake kuwaunganisha washiriki wake. Naye Daktari Jill Shepard ambaye ni mwalimu katika shule ya siasa ndani ya chuo cha Australia anakubaliana na maoni ya Daktari Gazari na kusema kwamba hakuna uwezekano mkubwa kuwa serikali ya mseto itashinda na Scott Morrison ataendelea kuwa waziri mkuu. Nadhani kuna uwezekano nchi iko tayari kuwa na mageuzi ya serikali. Hayo ndio tunaona katika matokeo mapya ya kura ya maoni, ila tunajua pia kuwa chochote kinaweza tokea katika siasa za Australia. Kwa hiyo hakuna uhakika tutaona mageuzi ya serikali mwezi Mei. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu Tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.