Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS <tipasimu> Karibu katika matangazo ya Kiswahili ya SBS. Tuko katika uwanja wa Spotless mjini Sydney, ambapo tutazama mchezo wa Sydney Sevens, mchezo wa raga, ambapo ni mchezo kimataifa. Kenya inacheza na timu zinacheza. Tukianza kwa mashabiki, yale ambayo mmeona kwa timu ya Kenya katika mchezo huu wa Sydney Sevens, mmeyaonaje? kwa majina, mimi naitwa Lawrence Kanampio, mimi ni shabiki mkubwa wa Shujaa Sevens, eh. Nimekuja hapa na nimeshangilia mpira wa Kenya ah, wamecheza vizuri ingawaje hatujashinda dhindi ya USA bado tuko na matumaini yongemu inakuja, tutashinda. Na tuko na motisha kabisa, tumefurahi, tuko wengi, na mimi ni mmoja na niko na furaha zaidi. Vijana ni uh, vijana, machachari ni vijana fresh na ni vijana ambao wanaonekana wako na potential eh, yeah, ya kushinda na wako naonekana pia wako na motisha kwa hivyo nawajia mwenzangu pia aseme yale ameona. Asanteni kaka, umeonaje timu ya Kenya vile imecheza weekend hii? Lakini kwa upande wako, imekupa furaha ama ni machozi unarudi nayo nyumbani? Tuseme of course, mazee, kupigwa, hakuna mtu angana raha ya kupigwa, lakini wamekufa kishujaa. Lakini mimi ningesemaje, ile timu yetu ya kwanza, ndio kwanza tunge tujaribu kama ingekuja, hata kama watu kama wawili watatu hivi, ndio wapige boost. Lakini sasa imebaki tu ni watu wa mpya, timu B. Sasa pale hakuna venye tunge tungestand chance na na timu big hivyo, hakuna vile, so tulikuwa na kuja tu kupigwa, tulikuwa na kuja tu kuroshiwa but whatever we say man, it's good bado sisi ni wa Kenya. Naona uh, na, na, na, kuna kuna mwingine anapinga maone hayo. Bwana Chalo, unasemaje? Team iko sambamba, sambamba kabisa, so it's it's a new team, lakini arobaini sifuri bwana, tulia saba saba, it's seven minutes each. You yeah. you slide, you lose. Yes. Seven straight. As you do, increase chemistry they need to work on the defense just a little bit. Timu ndogo, team ambayo ni mpya imeshikanishwa, wamekutana. So, wanachezea kwa timu tofauti tofauti. Wamepatana, this is the second, hii ni mara ya pili wanacheza pamoja. Kwa hivyo wakicheza kama vile walicheza last weekend pale Hamilton. Second day tulikuwa na three wins, ilikuwa really good. Tumetoka namba 11 tumefika namba ingine wapo juju. Hii ni, tukimaliza hapa tunaweza enda pia Challenge Cup. Ukirudi nyumbani na challenge pia ni mzuri. Kupoteza mbili si mbaya. Ni mchezo, ukumbuke ni dakika saba pekee, kwa hivyo hakuna hakuna muda wa kujirudisha. Wana Lawrence, kwako, kwa kwa kama Mkenya, kuona wana vijana wanalimwa wa vile, inakupatia wasiwasi -wasi kama pengine mnaweza mkashuka katika ile, uh, ile namba ya, ya, ya timu bora katika raga ama hakuna wasiwasi? Ah, mimi sina wasiwasi kabisa, vile mimi naona Uh, wale wote wamekuja hapa ni mbingwa kutoka inchi tofauti tofauti, pia sisi tumeleta mbingwa wetu na haijakwisha. Bando, bando, bando, michezo haijakwisha. Tumeshindwa tuna timu moja, na hiyo nyingine inakuja, tunaweza kushinda. Bando ni mapema, hatuwezi kusema tumeshindwa. Bando ni mapema, hii game iko fresh. It's very early. Bwana no. Thomas unazungumziaje kichapo cha Kenya? Tumecheza vizuri sana ijapokuwa, ijapokuwa tumepata kichapo kidogo, lakini sio cha umbwa <laughs> lakini tumecheza vizuri na vijana wamejimudu kiushupavu, ki, ki, lakini wamejaribu kwa upande wao, lakini tungependa timu yetu ile ya A iwe epo, ndio tuwe tunapata matokeo mazuri zaidi, na kwa kuendelea mbele pengine Ndugu Hasan, timu ya Kenya nini inasali kufanya kukisha matokeo inakuwa mzuri zaidi kwende mbele? Kama ni kuhusu michezo aa, upande wa rugby timu inaonekana iko sawa, lakini inataka experience, inataka iwe na uzoefu ndio iweze kuweza kufikisha kiwango cha timu zingine za kiulimwengu kwa sababu vijana wanaonekana wana bidii wana nguvu, lakini wanatakiwa tu uzoefu. Na more practice more exposure. Thank you. Sasa so, kwa upande wako Kenya inasali kufanya nini kuacha kwamba kichapo kinapunguzwa, na pamoja na kuwapatia mashabiki matumaini ya kuendelea katika mashindano haya? Labda wabadilishe wa vile kocha anawafunza ana, wa, ana, wa, na wana exposure zaidi ya um, international players, kwa sababu unajua wale ambao tulikuwa tunategemea waje kucheza hawakuja, kwa hivyo sidhani labda wali walipea hawa wapya um, enough preparation ya kudiu na, na the other players ambao wamekuwa wakicheza huku uh, ng'ambo. So ingekuwa poa kama huyo kocha wao angeweza nge, prepare zaidi, ndio wa, waweze kushinda hizi mechi, lakini pia hata hata hivyo tunazidi kuwaunga mkono na kusema Wakenya, daima tunawaunga mkono, kubaya ama kuzuri, tuko pamoja. Eh, handshake lazima tuishikilie eh. Kaka, kwa upande wako unatarajia nini katika mechi ambazo zinabakia za Kenya? Uh, kwanza kabisa jina langu naitwa Noah Makwinta. Maoni yangu ni kwamba sioni tukifika mbali, kwa sababu ukiona timu yetu saa hizi si ile timu tunajivunia. Kwa nini nasema hivyo? kwa sababu, kwa sababu maandalizi performance iko chini sana, si kama kawaida, so hata hatuna nguvu kama wa wana wa Kenya kuja kushangilia kwa sababu timu saizi si kama ile tumezoea kawaida. Siku ya Jumamosi tuna tunawezanga kushinda hata game moja ama mbili, alafu ndio siku ya tatu tuko na tunaweza kufika hata cup, cup, cup, cup stages, lakini sasa kazi ni ngumu sana mimi ningasema tu Kenya Rugby Union to put the house in order. Hii sio rugby seven zile tumezoea. Kazi ni kwenu, asante. Kwa hiyo walifanya makosa kuwepa kupatia vijana nafasi ya kuweza kuji, kujionyesha vile wanazofanya, ama wasadi kubakia na wale wazetu ni, ni jambo zuri kupea vijana fursa pia waweze kujisaidia, lakini uwezo kupea vijana wote kazi mara ya kwanza, lazima kukuwe na procedure, ikuwe ni stages wanaleta vijana wawili wale wazee watano, wanaleta vijana watatu wale wazee wanne, iende tu polepole polepole pole. Lakini si kuchukua tu game moja na kupea vijana, hiyo haiwezekani. Hata kwa maisha una, una, watoto tunapewa na wazee kazi polepole, tunafunzwa through stages, so haiwezi kawa hivyo mheshimiwa, kama unavyosikia, pengine kulikuwa na kosa kupatia vijana majukumu makubwa kubeba mzigo wa taifa hiyo kwa kuendelea kwa mbele, ungependa kuona nini ikifanywa kuisha kwamba timu ya taifa ya Kenya ya raga inajiwakilisha na kuwakilisha Wakenya ipasavyo? Um, mimi nasema kwamba vijana wamefanya kazi mzuri. Inasemekana kwamba ilikuwa ni vijana tu peke yake, lakini siamini namna hiyo. Lazima kuwe na mchanganyiko vile wengine wamesema. Uh, wale ambao ni mabonyenye ama wale ambao wako na uzoefu mingi wachanganywe na hao ambao, ambao wanajifundisha sasa ili timu iwe strong. Eh, kwa sasa mi naona vijana bado siati ni wabaya vile watu wanataka kufikiria. Ah, wamejikasa kweli, wamefanya vizuri, ingawaja wajapata point eh, dhidi ya Amerika eh, wako na potential na hiyo ndio tunaangalia sana, tusiangalie eh, loss ya, ya ngi moja tu alafu tuseme vijana eh, wamefanya mzuri. Uh, kusonga mbele eh, ni vizuri kuchanganya ndiyo, eh, lakini tusiseme kwamba wanachanganywa eh, team manager ama coach ni mutu ambaye ako na tactics sake, na nafikiri yeye eh, mwenyewe pia anajua vile anapanga timu yake. Kwa hivyo mimi naona tu mazuri yale wamefanya, na nataka kuwapea pongezi. Kusonga mbele, waendelee kucheza namna hiyo, ile spirit ya kushinda bandu wakae naye, wasikubali kuonekana ni kama kwamba ati zile timu wanacheza naye inaweza kuwa na, na nguvu kushinda wao. Hapana, wao pia wako na uwezo na they are equal to the challenge. Dada, upande wako, mechi ambayo umeona ya Kenya, vile Kenya imecheza na kwa matarajio yako, unadhani mechi ambayo zinafuata watacheza vizuri zaidi ama, ama kutakuwa na kichapo na, na, na, na, itakuwa ni kichapo kile kile tu? Um, naweza sema kwamba nimefurahi, wametia bidii ingawa kidogo wametuangusha kwa sababu hawakucheza wa vile nilivyotarajia, lakini tunazidi kuwapa nguvu na tunatarajia kwamba mchezo unaokuja saa moja watacheza afadhali kuliko hivyo. Otherwise, tutazidi kuwapa support yetu, tutazidi kuwapongeza na tunajua kwa sababu wanajitahidi watazidi kufanya vizuri kwa siku zijazo. Asante. Boyo, ungekuwa na ungekuwa katika chumba cha matayarishi na wachezaji ni ujumbe gani ambao ungewapa? kuwapa moyo tu wazidi um, wazidi tu ku at least wafanye defense zaidi na wajikakamue wakimbie zaidi. Spidi yao naona iko chini kidogo, kama ugali haikuwa ya kutosha nikidhani. Okay, kwa nadhani kwa sababu tumezoea the former team tunaona ni kama wamefanya si um, vyema sana lakini tunajua wameanza na wataendelea kufanya vizuri, wakule ugali zaidi. Asante sana. Hayo ni maoni ya mashabiki. Kama unavyosikia, tutaendelea kufuatilia matokeo ya timu ya Kenya na kualetea kile ambacho kitajiri katika mchezo huu wa Sydney Sevens. Mengi zaidi kuhusu makala zapata kwene tovuti yetu SBS.com.au/swahili. Hii ni hda Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au swahili.