Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju, swahili. Karibu tena katika makala a idhaa Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Kama avokuwa ukisikia hapo awali, tumezungumzia swala zima la virusi vya vi korona pamoja na athari ambayo imesababisha, kwa kufungwa kwa baadhi ya biashara mbalimbali. Moja ya biashara ambayo imeathiriwa ni biashara ambayo watu wanajiajiri wenyewe, hususan wale ambao wanafanya kazi za kufanya filamu video, pamoja na shughuli zingine katika harusi. Mmoja wa wamiliki wa kampuni ya Mukasa Brothers ni Bwana Papi Mukasa ambaye anajiunga nasi kupitia mitambo ya simu kuzungumza nasi kuhusu kufungwa kwa baadhi ya shughuli zake za kazi pamoja na athari ambayo amesababisha, maana yeye pia anawaajiri vijana wengi katika kampuni yake. Bwana Papi hujambo? Eh, si jambo kabisa, niaje? Salama kabisa. Mwanzo kabisa uliposikia tangazo kwamba baadhi ya biashara ndogo ndogo kama zako zitafungwa, ni swala gani ambalo ama ni, ni fikira gani ambazo ulianza ku, ku, kufikiria? Sikupaniki sana kwa jua tulipenda tuyue mbele ya wakati kwa jua kwanza kitu tunakuwa tuna, tunaangalia ni safety, tuone kama timu yote iko sawa, hakuna any disease inaweza pata kuwepo. Lakini kwa ingine, on the other hand, ilitufani kwa kuseme, so ma event vyote wanafunga kila kitu, so ilituonesha kwa finance tutakuwa na financial problem, kwa kuona si hatutaendelea vizuri. Kwa hiyo ngamu, unaona so na ma contract kabisa saa hii bali, uh, ikabidi tupige mafone na wengine wa customer walitupigia mafone na kutuambia angalia, tunaweza kuwa tena na wedding, tunapata tu postponed au cancel. Kumaanisha sasa kwamba wale ambao wameahirisha harusi zao ni kuwarejeshea hela ama unaziweka na mnachagua tarehe mpya ambayo harusi hiyo na kazi hiyo itafanywa. Kwa sasa wamoya wana, wanatuambia watatupatia fedha notice notice, so hatujue whether watapenda hela zao zikue. Ikikuwa vile, basi tutaenda bankrupt lakini cha muhimu tu naweza na sema 80% wanasema tu wata postpone na niao my events zao sio wedding the two but a, uh, birthday party and all that, so ziko mingi mingi, ma, ma, ma events zetu tunakuwa tunafanya, but wana tuambia tu eti wana postpone kwa. So sasa hivi wako wanapenda waangalie within, uh, kwa kuangalia miezi tatu miezi nne waangalie kama vitakuwaaje, lakini kwa sasa kila kitu chote kimestop completely kabisa tunajua kwamba ndio na tunajua kwamba serikali imesema kwamba mikutano ya, wa... ya ndani ya zaidi ya watu kumi hairuhusiwi. Kuna wale ambao pengine wameona tuendelee tu na mipango ya harusi na tupunguze idadi ya wale ambao tutaalika katika harusi yetu, wawe watu kama kumi ama watu, watu tano ama kiafrika ni lazima pawe watu elfu moja hapa, na waangalia kisi tunafaa tukuwe tunakuwa ile na protection on them. So, sasa ndo nikaona hapana, tunafaa tuna, tuostope kila kitu kwa sasa, either ni money either ni nini, tunafaa tuostope saa hii. Kujua yote ni ni ma contact na kazi yetu ni kabisa ni close kabisa hi iko ile 1 meter 0.5, kwa vile kisi uh, government ilisema haiko hi vile kwetu kabisa tunajua kwamba unaajiri vijana wengi sana huko Melbourne na wengi ni vijana ambao wanatoka katika jamii ambazo zimekuwa na matatizo tofauti tofauti. Kwa sasa ni hatua gani ambazo zimechukua kuisha kwamba vijana wako ambao ulikuwa unaajiri wasije kupotea wengine katika zile njia ambazo ulikuwa unajaribu kuwaepusha? kwa E, pa, pa, pa, sasa kuko inisai, wana edit. so na nakuko wengine kabisa wana edit. Niko na, na position tatu. so kuko wa editors, so ndiko nakawa na wawili huko wengine wana edit photos huko wa video editors, kuko wadei vid, uh, na photo wenye wanakuwa na edit ma photo, so therefore kukingani makazi na inatupatia sisi tukacha kwa makazi za mingo, tunapata contract teine tatu per day. So therefore ped o theo inatupatia sisi to catch up ma contract hizi eh, ma banani za watu tumalizize vitu ya watu sahi, wale hii problemi kingali hivi. So kuko makazi zenye sahihi tuko nafanyizia but tuko na nyingine timu yenye ye iko Brisbane yenye kabisa. Hiyo hapo sina kitu chochote cha kuwaambia, lakini nili nili have meeting nabu, nikawaambia hakuna. Kwa sasa hivi sioni kama kutakuwa eh, any contract kwa sababu tuko na contract mbili zote zenye zikua hii weekend, but tuli tuli cancel hizo, moja ilikuwa Meru, nyingine ilikuwa Brisbane, kwa sababu tuli cancel nazo, na next week nayo tuko na zingine tuli cancel kila kitu ba. Kwa sasa hivi tuko na edit kabisa, tunaweza kwa watu watatu wa tuna hiyo anafanya hivi, anafanya hivi, so kwa pale ndio tuko anafanyia. But kwa sasa nilikuwa kuona eh, itakuwa vizuri kwa jua hatuyoli mwingine aliendea wapi, wala alienda kwa anti yake, wala hivi na hivi. So kwa sasa tuko napashiana makazi na kupashia hii drive. Wewe mwenyewe unaenda nyumbani, unaenda trava, kuniambia kama umemaliza within one week, unakuya unanionyesha venye ulifanya virusi hivi vime-vimekufungua macho kuweza kuangalia namna tofauti ya kufanya kazi ama hakuna namna nyingine, lazima tu uwe unafanya kazi moja kwa moja na watu. Yani hii hapa ya kwangu mie inanifundisha tu kazi kwa ile kwa kusema ito, okay kwa kwa, kwa vile gisi process ya hitu tunakuwa tunafanya haiyashanje kabisa, because ka, ka, kazi yetu yote ni manually. Unaona inakuwa sasa auto kama sasa sisi tunaanza edit sasa, ndio tunaanza pia tunasema, hiyo okay, huyu anafanya hivi wala hivi, ndio kulikuwa slight changes there, but kwa vile kitu tunakuwa tunatumika haya change anything but the impact ilikuwa tu kwa ile kwa kusema okay, hela zenye tunapaswa turudishe na hela tumisha lipa watu na maambio maambyo maambio, ndio kwa nini safari za safari za ndege ndio za ndege zenye tulikuwa tumisha buke vitu ya vile, so hiyo yote hivyo ina lakini walituambia siku ndege, walituambia wataachia ile credit pale, but hatujue tuta itakuwaje itakuwaje. So, kwa hiyo yote hivyo ndio tukingali tuna, tunaangalia kitu tunaweza fanya, but ye, ina, ina affect a lot kwa sasa hivi. Ngambo zangu bila shaka ni changamoto kubwa na tatizo kubwa katika sekta yenu ya wale ambao mnajiajiri pamoja na kuajiri wengine, lakini kila laheri mnapoendelea kutafuta suluhu na serikali inapoendelea kutafuta suluhu kwa wale ambao mnafanya kazi hiyo. Nam huyo alikuwa ni Bwana Papi Mukasa, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Mukasa Brothers Production, akizungumza nasi kuhusu pigo ambalo sekta yake ya wale ambao wanafanya kazi ya kujiajiri pamoja na kuajiri wafanyakazi wengine baada ya serikali kuweka marufuku kwa baadhi ya biashara ndogo ndogo kufunga kazi zao kwa ajili ya kukabiliana na virusi vya korona. Kwa maelezo zaidi ya kuhusu kazi ambazo Papi Mukasa anafanya, basi tembelea tovuti yetu ambapo utapata maelekezo pamoja na taarifa zingine ambazo tumewaletea hapo awali na kwa makala mengine ambayo tumeandalia, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.