Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala a idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukona migode migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anoni ambayo ni sbscoau mkwa juu swahili makala. Haya unaweza kayapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwa juu SBS Swahili, na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anoni ni swahili program at sbs.com.au Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa ambazo tumepokea kuhusu kupewa tuzo ya moja wa Afrika maarufu hapa nchini Australia, nikizungumzia Mama Rosemary Kariuki ambaye ni mmoja wa viongozi katika jamii hapa nchini Australia hususan jimboni New South Wales na sana sana jijini Sydney, amepewa tuzo ya shujaa wa jamii katika zile tuzo za Australian of the Year ama New South Wales Australian of the Year wale ambao ni Australia ambao wanafanya kazi nzuri sana katika jamii na wanatoa mchango mkubwa katika jamii. Tutapata fursa kuzungumza naye kuhusu tuzo yake na hatua ambazo zitafuata baada ya kupewa tuzo hiyo. Asante sana kujiunga nasi mama Rosemary. Wengi wanamuita Mama Rosemary sababu ni mama wa kila mtu jimboni New South Wales, hususan wale ambao wanaishi jijini Sydney. Hongera sana kwa tuzo ambao umepokea. Na mwanzo kabisa ulipokea taarifa kwamba unaenda kupokea tuzo hiyo ya shujaa wa jamii, ulikuwa katika hali gani? Ulikuwa na hisia gani wakati ulipokea taarifa kwamba utapewa tuzo hiyo? Tulikuwa tu tuko kwa hiyo sherehe tulikuwa eh, watu wanne kwa hiyo kategori. Kulikuwa na kategori nne, kuna hiyo ya community hero, na kuna ya youth, ya wazee seniors, alafu kuna Australian of the year. So yetu ndio ilikuwa ya kwanza, the community hero. <laughs> and then alafu wakaongea waka, waka juu ya kila mtu, lakini mimi hata waliponinominate hakuna siku yenye nilifikiria nitaweza kushinda kwa sababu kulikuwa na watu wengi sana wenye wakubwa zaidi wako na cheo kubwa. Mimi hata sikufikiria. Hata tulipoenda briefing, wakasema ni tujitayarishe eh, ku, kuandika speech tuki- tukishinda, mi hata sikushughulika sosa vile <laughs> walituita, mi naenda kukaa chini, hata sikusikia wakiita jina yangu ni nili, nili, nilistuka sana hata na kusema hata, <laughs> <laughs> hata baada ya kuona jina lako katika ile orodha ya wale ambao wanaweza kuwa washindi hauko, naamini kama itaweza kuwa wewe mshindi M ta, hakuna hata sikufikiria, hata kidogo uh. Hata kidogo mshinditftdg mm. Ilikuwa kushangaa kwangu lakini nikaipokea kwa furaha. Ongera sana kwa tuzo hiyo. Na kupewa tuzo hii ina maana gani kwako, kama maana kazi ambazo unafanya katika jamii na mchango wako hapa nchini Australia katika jamii za Afrika, unajihisije baada ya kupokea tuzo hiyo? Hiyo tuzo imenifurahisha sana kwa sababu inasimamia wamama wote wa wa, wa New South Wales na hata Australia mzima kwa sababu Uh, nikishinda watu wote wameshinda, kwa sababu ya ile kazi mi hufanya na wamama e, wamama na kwa nini mi nafanya kazi na wamama? Kwa sababu ukis, ukisaidia mama unasaidia jamii mzima. Kwa hivyo huyo mama akiwa empowered, huyo mama akipata kazi, huyo mama akiwa ako na suluhisho yenye alikuwa anatafuta, unajua, atapeleka hiyo kwake nyumbani kwa, kwa jamii yake na kwa kwa kijiji yake yote na kwa nchi yote. Kwa hivyo ndio mimi nikijichukulia kufanya kazi na wamama, nilikuwa nataka kusaidia jamii mzima, lakini nikachukua shortcut, kuliko kufanya kazi na kila mtu. Nikasema cha nika, nijitolee ku- kufanya kazi na wamama, ndio wamama warudi warudi manyumbani na wasaidie wazee wao, watoto wao na jamii mzima. Kwa hivyo, hii cheo ni ya kila ya kila mtu na asante kuchangia tuzo yako, hata kama wewe ndio umeifanyia kazi zaidi. <laughs> Na kuendelea mbele, unahisi kwamba wengine ambao wanafanya kazi za jamii na wanaona ni kwamba ni kazi ambazo mara nyingi hazina shukrani, wanafanya mm. Anamka asubuhi, anaenda, anarudi jioni, siku moja baada ya nyingine, na kwa wakati mwingine ni kukata tamaa. Watu kama hao, una ujumbe upi kwao? Kuna msemo inasema mm. naamini, usichoke kufanya mema usichoke kufanya mema kwa sababu ukifanya mema, ufanyie mtu unafa, unajifanyia, kwa sababu unaona kuna watu hawana hiyo information, ama hawana hiyo uwezo na wewe hata ukiwapatia hiyo, hakuna kitu yako hata ina moja inapotea, na huyo mtu akisaidika, hata wewe umesaidika. Oh, kwa sababu watu wengine wanasema siwezi kufanya kazi ya volontia, siwezi kufanya kazi ya bure, lakini hiyo kazi iko na reward mingi sana sana, kwa sababu mi nikiona mama alikuja kwangu akilia, nikikutana na yeye amefurahi, ameshikana na bwana yake, wanatembea kwa barabara na watoto wanatembea wako sawa, hiyo ndio furaha yangu, kwa sababu kama jamii haisikizani, kila mtu ata watoto, mzee, mama mwenyewe wakae na furaha. Kwa hivyo mimi nakwambia, kama unajitolea endelea kujitolea, sio lazima e, watu waone vile unafanya, lakini kama wewe unafurahia vile unafanya, usichoke, endelea kufanya. Tunajua kwamba ku, mnayopewa tuzo hiyo unakuwa kwa mwaka mzima wewe ndio mwenye tunasema kwamba unakuwa balozi wa jamii pamoja na balozi wa serikali kwa mwaka mzima. Sasa, mm. kazi yako una, umeanza kama balozi kwa mwaka mzima, ni vit, vitu gani ambavyo unaenda kuwekea mkazo katika muda ambao unao kabla mshindi mwingine atangazwe mwaka ujao? Eh, mimi niko tayari kufanya kazi na serikali na kuendelea kufanya kazi na wamama na jamii kwa jumla Nitaendelea kuweka bendera especially ya wa, wamama Waafrika na jamii za Waafrika kwa sababu hatuna eh, mtu ya kutetea u, sisi huko mbele. Kwa hivyo mimi nitakuwa hiyo sauti ya kwenda kusema ile wa, watu wetu wanahitaji serikali iwafanyie kwa sababu kama eh, serikali ijui yenye tunataka kama kwa mfano tuko na watoto wengi na tunapewa nyumba kidogo, kama watu wenye wako kwa social housing ama tuna, tupewe funding ya wa-ya wafanyikazi wa ya, ya Kiafrika ndio waweze kusaidia Waafrika wenzao wenzao, because culture yetu ni tofauti, so, uki, ukipatia mtu umpatie mtu mwenye haelewi hiyo culture, kusaidia huyo mtu ni ngumu sana, lakini ukipatia mtu wa hiyo culture afanye kazi na hao watu Ma, matoreo ni, ni, ni, ni rahisi sana. Kwa hivyo mi nitasaidia serikali na nitasaidia Waafrika wetu, sio wamama peke yao, hata jamii yetu. Mi nitakuwa their spokesperson, nitafanya hiyo kazi na roho moja. Na baada ya hapo tunaku, tunakutarajia bungeni pia hiyo. <laughs> <laughs> tutaona baadaye <laughs> tutaona hiyo baadaye, lakini eh, Januari tutaenda Canberra ndio wachague the Australian of the Year. Kwa hivyo watu waine watatoka all the state, watatoka Victoria, watatoka Queensland, Tasmania, Western Australia na territory countries, tutakutana sisi wote Canberra alafu kwa Canberra wa siku ya Australian Day watatangaza ule mwenye ni mshindi. Lakini hiyo si kusema hata sio sio washindi hata si ni washindi kwa njia zetu, lakini the the overall sasa, Australian of the Year atatangazwa siku hiyo vizuri kabisa, na tunaendelea kukutakia kila la heri hata unapoelekea kule Canberra bila matarajio makubwa, lakini tunajua kwamba wewe ni mshindi, na katika mioyo ya Waafrika wengi, wewe <laughs> ni mshindi tayari. Asante, asante sana, Asane. Na ninashukuru sana kwa vile watu wote huwa wananisaidia wana, wana siwezi kufanya hii kazi nikiwa peke yangu. Kwa hivyo hii awadi nimepata ni yenyu nyinyi wote, tuisimamishe na tuifanyie kazi vile inatakikana. Na mi ninasema mkisikia kuna workshop iko huko, mkisikia kuna kitu munaitiwa, hata kama hauwezi enda, ambia jirani, ambia rafiki yako, ambia bwana yako, ambia mtoto wako, because information kusikia, kusi, kusi, kusi, mawazo huko inakusaidia hata kama ikusaidiwe, itasaidia mtoto wako ama itasaidia. Kwa hivyo hata tushikane mikono Tujisaidie. Tusipojisaidia sisi wa Afrika, hakuna mtu mwingine atakuja kutuwa, kutusaidia. Kwa hivyo, tuendelee kusaidiana na tuendelee kushikana, na hata kama mtu hana kazi, uko na kazi, usikae tu kwa nyumba, au unahofia, hata kama una e, jambo inakusumbua, kuja uongee, na hata si lazima nikuwe na, na, na suluhisho, lakini nitaweza kuulizia, ulizia na tusaidie hiyo jambo, usikae peke yako ukiwa na hovu, ati pengine umekwamiwa. Na sikia kama watoto wetu wanatu- wengine wan, wanalemewa na ujuu, utafanya nini na mtoto wako, kuja uongee na sisi, na pamoja tutatafuta ajensi zenye zitaweza kusaidia huyo mtoto na itamsaidia, lakini usinyamaze peke yako kwa nyumba, hiyo itaweza kuacha nyinyi naye Ushauri mzuri kabisa. Asante mm -hmm. sana Bi Rosemary Kariuki Fife mshindi wa tuzo ya shujaa jamii katika tuzo za New South Wales, na tunatarajia muda usio mrefu atakuwa Australian of the Year hapo mwakani. Asante, asante sana. Bi Rosemary Kariuki Fife hapo akizungumza nasi kuhusu tuzo yake pamoja na mikakati ambayo ameanza kuweka ya kuweza kutekeleza katika siku zijazo. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii, tembelea tovuti yetu anaon ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.