You're with SBS Radio. Find more great stories in your language at sbs.com.au. Tarehe 27 Mei hadi tatu Juni kila mwaka, Australia yasherekea wiki ya patanisho na kuna sababu mbili umuhimu zaidi zilizotokea wiki hiyo na kusababisha tarehe hizo kutogeuka kila mwaka. Jambo la kwanza lilitokea Mei 27 mwaka 1967 ambapo Australia zaidi ya asilimia 90 walipopiga kura ya maoni ili serikali ya shirikisho iweze pewa mamlaka ya kuongoza ratiba za wakazi wa kiasili nchini Australia na pia wahesabiwe kwenye sensa. Huku tarehe tatu Juni mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili, mahakama kuu ya Mabo iliamrisha kinyume na sheria ya Terra Nilius, na hii ilikuwa ardhi yenye haina mmiliki japokuwa Waingereza walikuwa wanadai kumiliki kwa makazi ya Waaustralia wa tunapokumbuka, kwa ujumla yaliyotokea kwenye historia, wiki hii ya patanisho nchini pia inaangazia mada tofauti kila mwaka, na mwaka huu wa 2019 ni kuambiana ama kuwekana wazi ama kuambiana ukweli. Basi tumsikize Munde kwa ufafanuzi zaidi. Ni kuzungumzia um, you know, um, hadithi nzuri mbaya na ubaya kati ya wakazi wa Australia wapo mbeleni na wa sasa, na kile ambacho tunaamini ni kuanzisha mazungumzo. Ni vyema tukianzia kutambulisha huo ukweli ambao tunatamani kuzungumzia na kile ambacho kitahitajika ili tuunganike. Huyo alikuwa Karen Mundin, ni kiongozi wa tume ya patanisho nchini Australia au Reconciliation Australia, akizungumzia kuhusu kuzungumzia ukweli na kusaidia wa Australia ili waikumbatie historia. Tume ya haki na upatanisho imewahi patwa na changamoto kwenye historia yake nchini kadhaa kama Ujerumani, Kanada, Afrika ya Kusini miongoni mwa nchi zingine ambazo zilijaribu kutumia mbinu hiyo kama mfano wa kukosoa unyanyasaji wa kibinadamu. Miaka iliyopita, mwaka 1838 yaaminika kwamba wakaazi wa kiasili nchini Australia 28 waliuawa na kikundi cha watu kumi na wawili kutoka Uropa. Watu hao kumi na wawili na wao baadaye waliuawa kwa kunyongwa ajili ya mauaji hayo. Hivi karibuni ifahamike ya kwamba jamii za watu hao zinaunganika kila mwaka ili kuendesha sherehe za kuwakumbuka waliofariki. Nakumbuka kumbuka Aunty Sue, um, Blacklock I mean, mmoja wa wazee ambaye alisaidia sana kwenye patanisho akisema ni matumaini yangu ya kwamba siku za usoni hatutazungumzia mauaji bali uponyaji, na hilo limetendeka. Na yajumlisha wakaazi wa kiasili Torres Strait Islanders na pia wazao wa wakosaji. Kile ambacho kimenivutia zaidi ni kuona ushirikiano kati ya Auntie Sue na mzao wa mkosaji mmoja. Ni jambo la kuvutia sana huyo. Um, um, alikuwa ni mundin really mawakili haki, nicho, wa tume ya haki na patanisho wamesema ya kwamba kuweka mkataba ni moja ya hatua zitakazosaidia kwenye mpango huo. Australia ndiyo nchi pekee kwenye jumuiya ya madola inayosalia bila mkataba kwa wakaazi wa kiasili, bali Victoria iko inajikakamua ikishika hatua za kuanzisha mkataba huo. Victoria Treaty Advancement Commissioner Jill Galafa amesema Utaratibu wa haki na patanisho ni jambo la muhimu kwenye mkataba wowote. Hata tumsikize Galafa akisimulia zaidi. wakati the wa uondoshaji wa apartheid kulikuwa na tume ya kusikiliza watu walizungumzia walioyapitia Treaty, watu waliambia ulimwengu nini kilichowafikia. Watu wetu hawana haki nchini kwote, na mkataba ndio waweza kugeuza hali hiyo. Right across this country, and a treaty can change that. Healing Foundation ni chama cha wakaazi wa kiasili nchini kinachofanya kazi na jumuiya ya kijamii ili kuzungumzia kihoro kwenye sera za kutoa watoto kwenye jamii zao. Richard Winston ni kiongozi wa Healing Foundation, amesema kwamba wakazi wa kiasili wengi wako jela na kiwango kikubwa cha watoto wa wakazi wa kiasili hulelewa nje ya jamii zao, na yaaminika kwamba hiyo ni kihoro cha matokeo ya mchanganyiko wa vizazi. Tumsikize Winston. Kama hatutakubali ukweli wa tuliyoyapitia na kwamba yalitokea na tukubali kama yalitokea na yalidhuru watu kwa muda mrefu, hatuwezi kuyarekebisha au kuwaponya. Na matukio au madhara tunayaona kwa jamii zetu nchini kwote. Hayo ndiyo yaliyotokea na yamesababisha madhara kwenye maisha ya watu, ingawa hatutazungumzia msingi wa ukweli kwenye madhara ya kihistoria kwa wakaazi wa kiasili na Torres Strait Islanders. So that that's what happens. There's a real impact on people's lives if we can't have a fundamental, tell the fundamental truth of the impact of Australia's history. Pia Bwana Weston ya amini kwamba kuthibitisha yaliyotokea yanaweza kusaidia sote kwa kujiendeleza kama taifa mara nyingine Bwana Weston. So we can not forget our history but we can start to draw a bit of a line under it and move forward together and You know, really create an Australia that's, uh, you know, probably a bit different to, to where hatuwezi kusahau historia yetu, bali tunaweza kuweka laini chini ya historia hiyo tukipiga sote hatua mbeleni, ili tujenge Australia iliyo tofauti kulinganisha na tuliko sasa, tujenge kitu fulani ambacho kinaheshimu mila tamaduni tofauti na historia ya wahamiaji, pia na historia yetu watu kutoka Uropa. Mambo hayo yote tunayathibitisha na tukiyaleta pamoja ili tujenge sura bora ya Australia. we're, we're