Radio. Familia ya Tamsil inajiandaa kwa sikukuu ya Idi. Harufu nzuri ya chakula toka jikoni inaelekea kuvuma hapa sebleni. Ni sikukuu ya kubwa sana duniani inayosherekewa na familia hii. Ilikuwa imekutwa ikijiandaa na shughuli hiyo. Uh, hiyo ni sehemu ya chakula, ni chakula maalum. Baada ya mlo kamili, Fatma Tamsin anaandaa karamu kwa ajili ya maadhimisho ya sherehe za Idi el Fitri ni kama kusherekea kile ambacho Mwenyezi Mungu ametubariki. Na unajua nyakati zote za furaha, well, familia zote city, kuungana pamoja, zawadi nyingi, vitu vingi vya bure, vyakula vingi, e, kwa sababu baada ya kufunga kwa mwezi wote unakuwa na shauku sana na unatarajia vitu havya vyakula hivi na daima kuna vitu maalum. Alisikika akisema eh, Fatma eh, Tamsil. Wakati Waislamu wengine kama Bi Tamsil wamekwisha kumaliza sherehe za Idi Alfitri, wengine walisubiri hadi siku moja baadaye. Hiyo ni kwa sababu eh, jumuiya ya Kiislamu haiwezi kukubaliana siku hasa ya Idi inapaswa kuwa tofauti na siku nyingine za kidini e, kama vile Christmas ambayo imeamua tarehe iliyowekwa kila mwaka. Tarehe ya Eid inatofautiana kila mwaka na yote yanategemeana kuonekana kwa mwezi. Dr. Ahmed Shabil e, kutoka Moon Sighting Australia ambayo hutoa habari za kuonekana kwa mwezi kwa Waislam anasema kwa sheria wakati gani Idi inapaswa kuwa inaweza kuchanganya trying, so, many, many issue, become... Nilijaribu kwa miaka mingi kwa miaka mingi juu ya swala hili, lakini bado tunajitahidi vizuri zaidi kwa namna fulani kuelewana hivi, ili tuweze kuungana na kisha tunaweza kusherekea Idi siku hiyo hiyo. Kazi yake Moon Sighting Australia ni kujitahidi kutambua mzunguko wa mwezi wa Idi na Ramadhani. Wao walijiunga na mamilioni ya wengi ulimwenguni kote eh, kuangalia eh, mwanga wa mwezi ambao uliashiria Idi al-Fitr. Ikiwa mwezi hauonekani kwa macho ya usiku ule basi Waislamu wengine watakuwa na idi siku moja baadaye, kwa sababu kama Bwana Shabila anavyoelezea kwamba kwa muda wa siku 30 za Ramadhani kulingana na maandiko yalivyoandikwa, the ikiwa see the moon, tunaona mwezi, basi uh, tunaamua kuwa uh, idi itakuwa uh, siku inayofuata. Ikiwa hatuoni mwezi, basi tunamaliza mwezi wa 30 lakini hiyo inapingana na ushauri wa bodi ya juu ya Kiislamu nchini Australia. Bilal Lafu, kutoka baraza la taifa la imamu wa Australia, anasema waliamua idi itakuwa Jumatano, maoni ya wengi kwa hakika Australia ni kwa mujibu imam wa halmashauri ya imamu, ambaye inategemea hesabu ya wataalamu wa mwezi na kipindi fulani baada ya kuzaliwa kwa mwezi. Waislamu wengi Australia walifuata tu ushauri wa msikiti wao wa ndani kuhusu wakati wa kusherekea Idi Alfitri, na Bwana Raf anasema kuna tofauti nyingi. Kuna baadhi ambao watasherekea kwa mfano Jumanne au uwezekano hata Alhamisi, lakini nadhani jambo muhimu ni kwamba ni wazo la sherehe, na ukweli ni kwamba hii ni kitu ambacho kinapanua juu ya idadi kadhaa ya siku e, kutokana na asili ya sherehe hiyo na wakati Wasomi fulani wanagawanywa wakati ambapo siku hiyo inapaswa kuonyeshwa. Wengi ikiwa ni pamoja na bwana Shabel wanakubali kuwa heshima inapaswa kuonyeshwa kwa wale wenye maoni tofauti to to go, suna. Kwa hiyo wale wanaofuata hesabu wana uhuru kufuata, na wale wanaofuata suna ya kinabii wanafuata suna ya nabii. Hivyo hatuwezi kusema wao wana makosa au sisi na, ni ndio tuko sahihi tu. Yote naona ni sawa e. Kote duniani siasa ya kijiografia pia ina jukumu. Inadaiwa wapinzani Iran na Saudi Arabia wanapaswa kuwa na idi kwa siku tofauti. Wakati huo tukirudi nyuma kwa familia ya Tamsil, walichagua kusubiri mpaka mwezi uonekane, lakini walisisitiza ujumbe wa msingi unabaki kuwa ule wa umoja. It's more of like an Be... anasema Tamsili anasema ni jambo la kihisia, sio siasa au sio kwa sababu tunataka kufuata, na tunataka kuwa pamoja kama familia. Hatutaki kuachwa mbali na hatutaki kufuata makundi mengine na kusherekea kwa siku nyingine, kwa sababu ni juu ya kukutana pamoja kwenye siku moja. Jumuiya yako, mazungumzo yako, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tell us what you think.