E, mfumo wa kupanga alama za ulemavu aa, wanasema kuwa kuna tofauti e, kati ya hiyo itilafu na ulemavu. Wanasema kwa itilafu ambayo ni kwa Kiingereza tunaita impairment, ni kama kukosa uwezo wa kutumia kiungo cha mwili kama kawaida, na wanasema ulemavu ambayo kwa Kiingereza tunaita disability, ni kama itilafu inaosababisha e, kukosa uwezo wa kutekeleza shughuli zilizo zinazotekelezwa na watu wa kawaida e, kwa mfano mtoto aliambukizwa ugonjwa wa kupooza, yani cerebral palsy, anabaki na hitilafu ya viungo vya miguu. Hawezi kuvikunja wala hawezi kustahimili uzito wa mwili wake. Hitilafu hiyo inamzuia kutembea kwa njia ya kawaida. Kama hatibiwi, hitilafu inaweza kuongezeka kwa sababu misuli ya miguu inajikaza zaidi na zaidi na kukosa uwezo wa kutembea. Ni ulemavu, lakini kiwango chake kinaweza kupunguzwa kwa tiba na vifaa vya pekee. Sasa tuangalie kwa suala hili la ulemavu wa kimwili ambalo limekuwa ni kubwa sana na limekuwa ni tatizo kubwa sana. Ulemavu wa kimwili unatokana na hitilafu yoyote unaoiwekea mipaka kazi ya kawaida ya viungo vya mwili e, kama vile mikono au miguu na sehemu nyingine za mwili. Na ulemavu wa milango ya fahamu pia ni hitilafu zinazohusu uwezo wa kuona au kusikia. E, kuna pia watu wenye hitilafu za kunusa au kuonja. Kama hujawahi kusikia hiyo basi, sio tu katika hitilafu za milango ya fahamu kwamba unaweza ukasema kipofu ana sehemu ya milango ya fahamu kwamba hawezi kuona na kiziwi hawezi kusikia. Hapana, kuna wengine pia wapo hitilafu za kunusa au kuonja. Uliza hilo basi, utaweza kujua na tutaweza kufafanulia katika vipindi vinavyokuja, tukimpata mtaalamu hasa wa kuweza kuzungumzia haya. Lakini tukija katika ulemavu pia mwingine ambao unaathiri watu wengi sana, ni ulemavu wa akili e, kwa hakika ulemavu wa akili ni tilafu mbalimbali katika ubongo na mfumo e, wa zile e, misuli au nevu zinazoweza kuonekana e, katika, na hii inaweza kuonekana katika kuchelewa kwa watoto kukaa, kutambaa, kutembea au kusema. Mara nyingi watoto wanavyokuwa wadogo, wakianza kulelewa e, ukiona anachelewa kufanya vitendo kama hivi, basi watu wanaanza kutambua kwa hakika, huenda mm, mwanangu au mtoto wako akawa na tatizo la akili. Na saa ingine ni matumizi ya lugha ehe, unaweza kukuta mtu haelewi lugha hiyo, anashindwa kujielewa nini anachokisema. Na nyingine ni matatizo ya kukumbuka au kumbukumbu. Unakuta watu unaongea naye swala moja, sasa baada ya dakika chache tu kalisahau au hata unakutana naye baada ya wiki kadhaa kasahau kabisa nini mlichopanga na nini mlichofahamu. Kwa mfano, hata kuweka kitu sehemu mahala inapohitajika, watu wengi usahau hivyo. Kwa hiyo, ukiona mtu huyu anapoteza kumbukumbu, ujue ana matatizo au ulemavu wa akili. Na pia kuna matatizo ya kutambua na kuelewa matatizo na kutafuta suluhisho, hilo pia ni sehemu ya upungufu au ulemavu wa akili. Na lingine ni uhaba uwezo wa kujifunza, e, kama kuvaa kula na vile vile kutembea njiani. Unaweza kukuta mtu anawezi kuvaa kabisa, na ni mtu mzima, unawaza huyu kwa nini ya kujifunza? Lakini hapana, hiyo inatokana na ulemavu wa akili. Kwa kweli ulemavu wa kiakili unatokea kwa viwango tofauti. Mara nyingi hautambuliki hadi mtoto anapoingia shule, na huko anakochelewa kujifunza hata hivyo Zamani kulikuwa na tofauti kama tatizo ni ulemavu wa akili au ulemavu wa kujifunza tu, unaweza ukatambulika rahisi. Kwa hapa Australia, kuna matibabu mengi na madaktari wengi huyatambua wakati wa wazazi kujifungua watoto wao na kuweza kuangalia e, na kuweza kumwambia na kuweza kutoa taarifa ya mtoto huyo anaweza akawaje. Hapa nchini Australia, serikali imeunda mpango mwingi wa kuwasaidia walemavu hasa kifedha na kihuduma pia. Serikali imefungua milango wa mashirika kwa mashirika au watu binafsi kufungua sehemu za uangalizi wa walemavu, ambapo wafanyakazi maalum hupangwa ili kuwapa usaidizi wenye matatizo ya ulemavu. Lakini kazi hii ngumu na yenye kuhitaji umakini mkubwa, ina changamoto zake, kama ambavyo idhaa hii ya Kiswahili ilivyofanikiwa kuzungumza na baadhi ya wafanyakazi wa vituo hivyo Wakati wakihojiwa na mtangazaji Jean Paul Amadi na Zigama. Na asante sana kwa kutupa nafasi ya kuzungumza, na bila kutukua na muda mrefu, ningependa nikuulize mawili matatu kulingana na kazi yako unayoifanya. Hata sahii nasikia uko kwenye barabara, sijui mnaelekea wapi? Oh, bado mnaenda huko kumwona client mwingine ndiyo? Na hiyo yote ni kazi ambayo unaweza ah, un kumbusha wale ambao wanatufuata ni kazi gani, kazi ipi unaofanya disability? oh, unafanya na walemavu ah, Basi wewe kama mfanyakazi pamoja na walemavu mavu joli, ngependa ningependa nikuulize nini haswa kinachowakumba nyinyi kama wakina mama to, nini kinachowakumba kama changamoto kwa kazi hii ya unayoifanya? Changamoto ni kuchange roster, yeah, because kama wana change roster inakuwa ngumu hivyo, kama ni kupiki au kudrop watoto kwenye shule au kuwapiki kwenye shule inakuwa shida, inakuwa changamoto hiyo iyotokanayo na huwa, si wanapea hizo roster ama hizo shift si wanawapea? Uh, awali kabla mwanze mu kazi huwa ni changamoto vipi? Wanakupatia like fortnight wiki mbili kabla, wiki mbili kabla e. Sasa inakuwa vigumu kama wewe utapiki watoto au kuwa dropu, inakuwa ina-inabadilika badilika, badilika kila wakati, inakuwa shida hivyo Oh, unamaanisha shifti zenye ambazo wanawapea wana wanawapea kazi, inabadilika wiki hii, wakikupatia shifti ya kwanza asubuhi, wiki nyingine wanaweza kupatia... Wana kupatia kwanza jioni, kwanza kwanza, inakuwa shida na hiyo ni changamoto. Ndio. Na wewe kama mama wa jamii, vipi ambavyo unaweza kuendesha kazi jamii mmeo, pia vipi hiyo nyumbani kupeana malezi kwenye watoto, inakuwa shida? Ndiyo, lakini tunaji, tunajaribu ku tunajaribu kufix yeah. yeah, tunajaribu isi yote ya kufanya mm. Yeah, kusudi tu uwe ngambo zote, because mama unabidi uwe ngambo zote kwa kazi na kwa nyumba pia. Ni wakumbushe wale ambao mnaotufuata, hii ni SBS Swahili na niko uh, kwenye simu kwenye line niko pamoja na Jolie, na kama mnavyosikia kuna fujo kiasi nyuma, na hiyo ni wakumbushe tu kama yuko kwenye kazi ana, yu, yu, anaendelea na kazi yake ambapo alipo. E, basi, Joli, ningependa kuuliza sasa hivi kuna serikali mpya madarakani sasa hivi, ni kipi ungependa serikali hiyo isisahau mwaka huu, wakati watakapofikia watakapo sekta ya walemavu kwenye bajeti, sisi watuwekee hiyo, yaani ya kufanya overtime yaani wasituwekee mipaka, kama mtu unataka kufanya kazi ufanye kazi well, because taxi yenyewe ni ngumu, wanatukata mm, kasi taxi nyingi sana kwa kazi. Kama wataweza katuachia tu kufanya overtime, hufanya kwa vizuri. Basi si nafikiria overtime ni ukosefu wa wafanyakazi, basi masaa hayo huwa huwa wamepea watu wengine, ama ama vipi, wanapea watu wengine like my agency ndio, yeah. Okay. na hiyo kwako si jambo nzuri. Basi bwana, hata nikushukuru sana Jolie kwa muda wako ambao umetupatia leo. Ah, asante, asante, na kazi njema pia asante ah, sana. kwenye line tena nina na, nina Ziada Masolwa, sijui kama jina hilo nimetamka vizuri, lakini mwenyewe mwenye yeah, yuko hapa. Asante sana Ziada. Basi we ni mfanyakazi kwenye sekta ya walemavu, ama wale mavu wa ambao wamepungukiwa na akili, unafanya kazi na hao, niko nao, unafanya unafanya, a na sasa hivi niko nao hao, na, hao kwa miaka mitatu mi Hmm. Ninafanya kazi na watu ambao wana wana upungufu wa akili no. Ninafanya, ya, ninafanya kazi na watu ambao yani walipata ajali, amekufa kabisa oh. Hawezi kufanya kitu chochote yeah. Okay. Yes. Mm-hmm. Na sasa ningependa kuulizia wewe kama mama mwenye jamii yepi ambayo changamoto gani kwenye kazi hizo? Ile changamoto ambayo inayo kupata kwenye kazi hiyo kama mwanamama ni gani? E, changamoto kwenye kazi yoyote nihii zipo, lakini kwa sababu huko pale, unajua hapa ndipo, kwa sababu ya nanihii ya nanihia, kusaidia watu ambao wana matatizo ya akili kuna vitu vingine wanaweza kukuuliza mara nyingi yani, kitu kimoja kwa, mu, kwa muda wa dakika ishirini akakuuliza mara nne, mara tano no. Kwa hiyo inachotakiwa unamjibu una tu vizuri. Unakuwa unaweza tupatia kama mfano kama kitu gani anaweza kuuliza kwa dakika ishirini anaweza anaweza kukuuliza kwamba mtoto, wanajua mi na mtoto wa kike na wanasikira, huwa mara nyingi naongea nao, kwa hiyo ananiuliza ziada, familia yako inaendeleaje? Nawambia wako vizuri basi niki nafanya kazi nyingine niki yani, hapa hapo ananifuata, anan, ananiuliza tena hmm. na tena yani, swali hilo hilo moja analirudiarudia ana kuliuliza yeah. kwa sababu mimi niko pale hmm. kwa kumsaidia yeye Ndam. kwa hiyo sitakiwi niwe na nani hii, sitakiwi niwe nipate hasira kwa lile swali ehe hmm. kwa sababu najua na na nani hii, na niko na mtu gani, kwamba ni mtu ambaye haiko nomo, ni mtu ambaye anahitaji msaada kutoka kwangu hmm. Basi na namwambia tu kwa vizuri, kwa upole. Unanihi wote hawa jambo ni nini, inabidi uwe mvumilivu ya yeah, inabidi uwe mvumilivu napili, yani uwe mpole kabisa, na saa nyingine inabidi uweke kitu ambacho ukimwambia kitu kingine hmm. Ni rahisi na yeye kubadilika Kyni okay. yani, akakufata yani, yani, ni, ni, ni, ni, ni, ni watu wa miaka sitini lakini wamekuwa kama vile ni watoto, akili yao ni kama vile ya mtoto wa miaka minne au mitano no. Oh, kwa hiyo kuna nani moto kiasi, yeah, kwa hiyo... mm. e, kuna kuna nani, kuna changamoto nani, nani, kiasi kwa sababu saa nyingine unafanya kazi usiku ye, ha, yani na yeye hataki ha, hawezi, hawezi hata kulala Ehe, you know. Yani, kuna kitu kinachomna kinachokuwa na kinamsumbua kwa sababu kwanza hajui kama saa hizi ni usiku. Anajua kama saa hizi ni usiku, lakini saa nyingine anakuwa saa nyingine labda ame- amechoka ile amechoka kulala, anataka kuongea, lakini unaweza kumwacha akaongea peke yake, yeah. Basi tu unamwambia unamwambia saa hizi ni usiku, watu wamelala yeah. Ukiongee sana, embu rudi yeah. kulala yeah. E, anakwambia sawa anakwambia kwamba oh, mimi na tabia nzuri. unamwambia eh. Ndio wewe una oh, tabia nzuri sio maana unanisikiliza basi nenda, mm. kalale nitakuamsha mm. Ikifika wakati wa kunani hii eh. Basi ni changamoto kabisa hiyo. E, ni changamoto kama mwingine hataki kulala itafanya basi ubaki na yeye ama utaenda kulala, huwezi kulala kwa sababu wewe uko pale. Hiyo ni kazi ya usiku wenyewe wanaita, wanaita active night. Active night yani ni, ni usiku ambao unatakiwa unakuwa nani hee usilale kabisa, o, yani u, u, usilale, he, unakuwa unaangalia unawangalia wao ubaki hapo wa, ni u, kama vile kazi ya ukolokoloni, kolokoloni tunajua eh, uh, um, eh, kolokoloni ni kama vile vile ni kama vile kazi ya ni kama vile kazi ya ulinzi yani, nitumie ni kwa lugha nyingine ulinzi, ulinzi niko pale eh, kwa sababu ya kuwalinda wao ifai wao, ulale kabisa eh, hautakii ha, um, kulala um, kulala uta, ukirudi nyumbani utakuja utalala ehe, lakini <laughs> ukiwa <laughs> <laughs> kazini hulali. hey, eh, changamoto yeah. kabisa hiyo ndio hey, eh, ni changamoto hiyo Kab... Mm, kabisa mm. Kuli... Na, na, na, na, na, tukimalizia kabisa na serikali mpya iko madarakani, ni kipi ambacho ungependa wajue sahihi, ama ni kipi ambacho ungependa kisikosei wakipanga da bajeti ya, ya sekta hiyo kwa kweli yaani hii kazi kwanza ni na yani napenda serikali kwamba itusaidie sisi tunaofanya disability, kodi ni kubwa sana mm. Yeah, kodi ni kubwa kwa sababu kazi yetu tunafanya nanihii seven days a week, yani hatuna sikukuu, hatuna Jumamosi Jumapili, siku zote ni siku tunafanya kazi. Sasa na ukifanya kazi siku kama hizo unakatwa nanihii kodi, unakatwa kubwa sana mm wanachukulia kama nyie ni wafanyakazi kama wengine. Ndio maana mm. kodi inalinganishwa kwa na watu wengine maybe, hapana. mm. watu wengine wanafanya five days, wanafanya Jumatatu mpaka Ijumaa mpaka no. alafu na sisi tunafanya kazi yani hakuna sikukuu hakuna yani usiku hakuna, kwa hiyo wale nanihii kodi ya, ya jumaa mosi na jumaa pili na siku za sikukuu inakuwa kubwa zaidi. Mm. kwa sababu na kipato kile kinakuwa ni kikubwa zaidi, mm. Ehe. Alafu utakuta wengine hatufanyi kazi nanihii hii Jumatatu mpa, mpaka Ijumaa, kazi nyingi unaanza kufanya Hamisi mpaka Jumapili, kwa hiyo ni, ni siku ambazo kwamba unaweza kufanya unaweza kuwa unafanyia kazi kwamba unalipia tu kodi ehe, kwa hiyo inakuwa kama vile ina, inafanya inaku- ina haikupi tena nanii motisha yani kufanya kazi ile kuna wengine kama anini masingo mother, kwa hiyo unatakiwa huo na mtoto wako. Kuna wakati natakiwa uo na mtoto wako nyumbani, lakini hiyo Jumamosi ambayo unatakiwa uo na mtoto wako, unaona kwamba bora nende nikaangize pesa ambayo itanisaidia mimi na kulisha na kutunza familia yangu. cha ni kushukuru sana ziada ziada. Asante, nashukuru sana kwenye maongezi haya na Pole sana, nasikia changamoto mnazo kazini, lakini no, ndivyo ilivyo e, ndivyo ilivyo. Kazi yoyote ina changamoto kabisa. e, he, hakuna kazi rahisi, hakuna nini, yani yoyote. Hata kukaa nyumbani tu bila kazi ni changamoto, changamoto kubwa pia. Okay, asante. Kwa heri, shukrani. Kwa heri sana. Okay, bye.