Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami John Hela, tutaleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa kitongoji cha Oban, ambao kumekuwa na hafla maalum iliyoandaliwa na shirika la KISWA. Viongozi na waandalizi watajitambulisha kisha kutueleza ni kipi ambacho walifanya, tukianza wako maana, anaona kwamba idadi hajasawazishwa kidogo, kunakuwa ni wawili kwa mmoja. Pengine tuanze kwa ule mdogo ambaye anawakilisha wachache. Kwa majina naitwa Bwana Isaac Serem, mimi ni mwenyekiti wa kikundi cha Kiswa ambaye iko hapa Sydney, na ni kikundi cha Wakenya ambao wana wanaishi hapa Sydney na maeneo karibu na Sydney. Kwa majina ni Tabitha Chepkony, naibu mwenyekiti wa kikundi cha Kiswa ambacho kiko hapa Sydney. Mimi naitwa Doreen, don uh, mimi ni public relation wa Kiswa. Mwanzo kabisa lengo la mkutano wa leo ilikuwa ni nini bwana Serem? Lengo la mkutano wa leo ilikuwa ni kuhamasisha wale uh, wanachama wetu, aswa wanachama ambao ni wanafunzi kuhusu yale ambayo wanaweza kukumbana nayo hapa nchini Australia. Uh, kwa mfano kuhusu kisheria na kwa ujumla tu uh, chinzi ambapo wanaweza ishi na kutii sheria. Na katika taarifa ambayo imetolewa hii leo, Bi Tabitha ni ipi, kama mwanachama ambao wenyewe ulifaidi na unahisi kwamba wengine ambao walihudhuria walifaidi kupitia uh, kwa mazungumzo ya leo? Tumefaidika kama kiswa kwa mazungumzo kuhusu unyanyasaji wa, fam, wa familia domestic violence. Pia tumefaidika uh, kwa sababu um, High Commissioner yetu kutoka Canberra ilikuwa hapa um, na wakatueleza vitu mbalimbali, mojawapo mbali, uh, jinsi ya ku, kupata kitambulisho pasipoti na vitu vingine. Pia tumepata pia mawaidha kutoka kwa lawyer wetu um, Mr. Kitonga kuhusu vile tunaweza kukaa vizuri ili tusiwe tunapata shida na na serikali. Na kwa upande wa taarifa, maana idara yako ndio inatoa taarifa zaidi kwa wanachama, ni kipi ambacho kilikuwa muhimu zaidi kwako, kwa sha kwamba wale ambao wamekuja wanapata hiyo taarifa na wanarudi na nacho kuchangia na wenzao siku ya leo? Uh, sana, sana tulikuwa tunaangalia katika wanafunzi uh, ni muhimu sana wanafunzi wakifika hapa Australia wajue ambavyo jinsi ambavyo wanavyoishi, wajuane na um, Wakenya wenzao. Uh, ni muhimu pia kwamba uh, tuwaeleze ambapo kuna njia nyingi sana wanaweza pata habari ama kusaidika katika um, jamii ama kusaidika kutokana na Wakenya wenzao ambao walitangulia hapa, na wakiwa wamepata hizo maelezo ama jinsi ambavyo wanaweza fanya, wasiogope hila tu, waje mbele waseme washida zao, na tunaweza tuwasaidie, wasikue wasije wakaingia wasi kwa you know, uh, mambo ambayo hayakubaliki na baadhi ya zile changamoto ambazo zimetolewa hapa na wanachama pamoja na wale ambao walikuwa wanazungumza, ni kipi ambacho wanaona pengine ambacho kita, huenda kitaleta afueni kidogo kwa wanachama kwa upande wa masuala ya kisheria ama hata kwa masuala ya kielimu hapa. Yale ambayo tumeweza kupata leo ni kuwa um, wanachama wetu wameweza kusikiliza kuwa wanaweza ku, ku, kupata msaada kutoka Wakenya wenzao. Uh, wengi wao wako wanajua kuwa kuna um, wale wa Kenya ama watu kutoka Afrika ambao wameweza kuhitimu katika uh, sekta mbalimbali, na wanaweza ku, kuwapa huduma ambao uh, wataweza ku, ku, kujiizi nayo kama wanapata huduma ambayo iko sahihi. Um, jambo lingine ni kuwa wameweza kupata mawaidha mengi jinsi ya kuepuka kuingia katika shida ya kisheria. Kwa upande wako Tabitha, vijana masuala gani ambayo sawa waona wanakukaribia? Wana, wana maana wewe unaonekana kama dada mkubwa kwa wengi wao. Ni masuala gani ambayo wanakuletea kuweza ku, pengine kuwasaidia kutatua ama kutafuta suluhu? Sehemu vijana wengi huwa wakija, wana si tu wanakosa kutii sheria lakini wanakosa kubam, kutimiza zile uh, hadi za visa zao kwa hivyo inakuwa ni shida kwamba wanakaa bila visa ama visa ya karibu itaisha. Nyingine pia ni kwamba unapata wengine wamekuwa na shida na traffic offenses, ambao wamekuwa wakiendesha gari bila leseni ama leseni ya nyumbani na mengine me, alafu wengine pia wamepata kuwa na shida ya kupigana ama unyanyasaji wa familia, na hiyo imekuwa ni changamoto kwa kiswa hmm. Bidoreni, kwa upande wako, ni kipi ambacho nahisi kwamba vijana kuendelea mbele wataweza kupunguza kwa upande wa tatizo ambazo zilikuwa zinawazuia kujiendeleza mbele hapa nchini Australia? Jambo ambalo litasaidia au sana ni kwamba huwa wamepa, wamepata habari uh, ambayo inaweza waeleza. Wamekuwa na wamepewa njia nyingi ambao wanaweza pata hizo habari ama maelezo zaidi, ambao wanaweza pata wanaweza pata um, usaidizi kwanza kutoka kwa Kenyan High Commission, alafu pia kutoka kwa, um, kwa New South Wales Police, na sasa wanajua, na pia wanajua kwamba kuna uh, association ama muungano ya wa Kenya kama sisi, wanaweza kuja kati, you know, wanaweza tukujia na tunaweza wasaidia, wanaserehemu kwa upande wako kuendelea mbele vijana wenu wa, wa shirika la Kiswa ni kipi ambacho unatarajia kama rais wa shirika kuendelea mbele kwa upande wa wanachama? Uh, tunatarajia kuwa tutaweza kuendelea kushirikiana na wanachama wetu, maanake leo tumeona wameweza kujitokeza kwa wingi. Hii ni kuonyesha kuwa wako na hamu ya kupata maelezo, na tunaomba kuwa wataendelea na kutimiza yale ambayo wamesikia leo na pia tutaendelea kuandaa mkutano kama hizi kwa siku zijazo, ili tuweze kuweza kuwafikia hata wanachama wengi zaidi ambao wataweza kuweza kutuungana nasi ya yeah, siku zijazo. Naibu rais Tabitha, kuna mengi ambayo yamepangiwa kwa mwaka huu, lakini ya muhimu zaidi ni mkutano mkubwa ambao unakaribia mwisho wa mwezi huu. Ni kipi ambacho mnatarajia kufikia kabla ya mkutano huo, ili siku itakapofika kama itakuwa ni kukabidhi ma, madaraka katika utawala mpya, ili mwakisha kwamba na nyinyi mnafikisha kwamba hili ndio vile ambavyo tumefanikiwa kufanya na nyinyi, basi kazi kwenu sasa. Kama kiswa komiti ya kiswa tuko kitaka sana sana, kabla hatujefunga atuje tukifungua mwaka huu, kabla ya uchaguzi, kwamba kutakuwa na hii orientation ya Wakenya, wajue haki zao na sheria ya Australia ya pili pia ni kabla tujeendelea na uchaguzi, tuwe na hiyo AGM na tuwe na wanachama wapya ambao wanaoingia kiswa na wawe pia na fursa ya kuwa pia kwenye komiti hiyo. Hmm, tu na pengine neno la mwisho mwisho, sitakuwa swali, ni hilo hilo moja tu. Kwa yale ambayo umefanya katika uongozi wenu, ni kipi ambacho wewe kama mtu binafsi unahisi kwamba kwa lile jukumu ambalo nilipewa, hiki nimekifanya kwa moyo wangu wote na uwezo wangu wote, na nahakikisha kwamba hata kama sitachaguliwa kuendelea mbele nita, nimeacha nyayo za kufuatwa. Napenda sana kwa sababu mmeuliza lilo jambo. Kwanza hapo mbele ambapo tulipoanza hili kikundi ama mkutano, jambo letu sana ilikuwa sana kuwasaidia Wakenya miaka um, ya mitatu yaliyopita mpaka kwenye tumefika saa hizi, na nashukuru Mungu kwa, kwa sababu tumefanya mambo nyingi, na sisi ama kama mimi binafsi nashukuru najua na um, nimechangia uh, na, you know, na wengine wetu wenz wenzangu wamechangia pia, wakaweka hili mkutano ili Uh, shirika katika um, mahali pazuri na hata tukiondoka tunajua tumeweka um, mahali ambapo linaweza lika you know, na mbali na pia itasaidia Wakenya wengine wa um, na hata wengine wa wakiingia watapata msimamo ambao umesimama imara, na h hilo basi waweza wakaendelesha vizuri na wakaweka jambo you know, waweke ma, mawazo zingine tutakuwa tumefurahi kwa sababu ni sisi tulianzisha hasa. Basi wao waelekeshe venye wanataka, lakini waone mambo muhimu zaidi kama ku leadership iwe ya muhimu sana. Kwangu ni, ni shukrani kuu kwa sababu tumetoka mbali kama shirika, na najivunia um, kwa uongozi wangu na usaidizi wa wale wote ambao tunafanya kazi nao katika komiti. Tumeweza kutimiza mambo mengi. Haswa kwa um, wanachama tumeweza kuongeza wanachama mara mbili say, um, karibu mara mbili kwa mwaka mmoja tu, tu almost double the number. And, kitu nyingine ni kuwa tumeweza kufanya mikutano mingi ambayo imeweza kufana uh, mwaka jana na um, wanachama wetu wameweza kupata um, maelezo mengi na mafunzo mengi kupitia uh, mafunzo, mikutano ambayo tumeweza kuandaa tumeweza pia kuungana na wanachama mashirika zingine kama Claped ambapo tumeweza kuunganisha Kenya na mashirika mengine ya Kiafrika. Tunajifunia kwa sababu tuliweza kupata marafiki kutoka Eastern Africa, na ilikuwa jambo mzuri. Tukawa na hiyo uh, event ya mchezo. Pia tumeweza kuwa na, tumeweza kusaidia kama ile Um, lengo letu la muhimu ilikuwa ni kusaidia wanachama wetu wanapopata wanapofiwa, uh, wanapo na majamaa zao, tumeweza kusaidia wale wote ambao wamekuwa wanachama wetu. Tunajivunia kuwa wameweza kusaidika, hakuna hata mmoja ambaye hajaweza kusaidika. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo tunajivunia sana kama kamiti, kama naibu mwenyekiti, kitu ambacho tunaweza naweza sema tumejivunia tune, ni kwamba kama Kiswa na komiti yote na members tumeweza kuwa na shirika ambalo ni shirika la nguvu. Cha pili ni kwamba tume, tumeweza kutatua mambo ambayo yametufikia kama ya wanafunzi na tumeitatua kwa haraka. Na tatu, lengo letu la mbele ni kwamba tunataka au wa, wanafunzi wa waweze kuwa na makao hapa kwa jinsi ya temporary residence na tutaleta labda um, Department of Human Affairs mwakani ama mwaka huu um, na tu tujadiliane vile tunaweza fanya ili tu tuwe na uhusiano mwema na Australia mm. Na kama unavyosikia kampeni imeanza tayari na manifesto imeanza kutolewa. Basi kama unataka kuwania nafasi, wasiliana na wale ambao ungependa kujitokeza kuwania ama hata kujiunga na Kiswa maelezo unaweza katoa wapi? Maelezo unaweza toa saidi kutoka kwa chama that's Isaac Sorem, atasema nambari yake ama uh, kwa naibu um, Tabita ama uh, secretary m uh, mostly we have a web Facebook page that is for Kizwa. Waende pale, wanaweza tuandikia inbox uh, Facebook yetu inaitwa uh, Sydney Kenyans keny uh, ha Kiswa hata ukitafuta Kiswa wenyewe. So kwa sababu tumeweka iko pale zaidi ya uh, hapo, tunaweza kukupata au utuandike email at uh, info.kiswaaustralia@gmail.com. Naam, taarifa ndio hiyo. Basi kama utafuta kujiunga na kupitia Facebook, basi andika pale useme kutafuta Kiswa, utapata maelezo kamili na vile mlivyomsikia umefanya kazi nzito sana ya kuweza kuwaleta vijana pamoja, na kama utaona kwenye picha ambazo zimewekwa kwenye Facebook utajionea shule ambayo umekosa na usikose ambayo itakuwa mwisho wa mwezi huu. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS, jina langu Godemigerano, nikiwashukuru tena viongozi wa Kiso ambao wamezungumza nasi. Kwa maelezo ya ziada tembelea tovuti yetu sbsu mko wa juu swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscou mko wa juu swahili.