SBS Radio. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye radio. Ni wasaa mwingine tena na kukaribisha kwenye matangazo haya ya lugha ya Kiswahili moja kwa moja kutoka katika studio zake wapasini. Jina langu ni Franki Mtao na kuanza leo hii tuna mengi yaliyojiri, hususan kuhusiana na uhusiano wa Kenya na Somalia. Eh, ukoje kwa sasa huko small branches of trees or whatever anything like that also uh, grass... ni tahadhari ni inayotolewa hiyo kuhusiana na majanga la moto hujiandaye vipi? Lakini vile vile huko nchini Kenya mahusiano ya nchi mbili kati ya Kenya na Somalia yanakwendaje? Wananchi wa Kenya na Somalia ni, ni kama watoto wa mama mmoja, uh, kihistoria, uh, kiuchumi akindoa na kwa mambo mengi ni uhusiano huo unaoelezewa, lakini vile vile e, kustaafu, kuna maana kubwa kwa wale ambao wanafikia umri wa kustaafu, ni wanahitajika kuzingatia. Lakini ushauri mwingi umetolewa kwa vijana katika maisha. Kila mtu anataka awe na hela nyingi na nini, lakini wakati mwingine njia ya mkato inaweza ikawa sio njia sahihi, ikakuletea matatizo. Hayo yote na mengineyo ungana nami katika matangazo hayo, lakini kwanza tupate taarifa ya habari na huu hapa ni muktasari wake. Australia magharibi kufungua mpaka wake na Australia kusini kwenye mkesha wa Krismas na waziri wa New South Wales afurahishwa na mwenendo mzuri wa mapungufu ya virusi vya korona, na wanne mbaroni kwa kuwasha moto kwa maksudi, na katika habari za kimataifa Rwanda yaimarisha usalama Jamhuri ya Kati, na Joe Biden akanusha kuunga mkono upinzani nchini Uganda. Na katika bali za michezo, ligi ya soka ya Australia almaarufu kama A-League kuanza kuunguruma weekend hii, na huko Uingereza, Chelsea yarudi kwa kasi baada ya ushindi e. hapo Darajani, pata basi kusikiliza taarifa ya habari ifuatayo. Ifuatani taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Mtao na tunaanza na habari za kitaifa. Australia Magharibi itafungua tena mpaka wake na Australia Kusini kuanza, kuanzia saa sita usiku mkesha wa sikukuu ya Krismas. Watakaowasili kutoka jimbo hilo hawatahitaji tena kujitenga siku 14 za karantini ya lazima, Bwana McGowan amesema Tarehe hiyo ni wakati muafaka kuambatana na Australia Kusini kurekodi siku 28 bila kuenea kwa maambukizi ya korona katika jamii. Na waziri wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian, amesema kuwa amefurahishwa na kushuka kwa kesi za COVID-19, akisema kuwa inaonyesha kuwa sera zilizopangwa zinafaa. Maambukizi nane yamekodiwa katika masaa 24 yaliyopita, saba yameunganishwa moja kwa moja na mlipuko wa fukwe za kaskazini ambayo sasa ina idadi ya watu 90 walioambukizwa. Kesi ya nane ni muuguzi anayehusika katika kusafirisha wagonjwa kwenda karantini za hoteli b Beljaklan anasema ingawa hali inabaki kuwa bado inayumba tu kuona idadi ya kila siku ikipungua kufikia idadi ya watu wachache inafurahisha. Hali tete bado ipo palepale, na unaweza kuwa na kesi ndogo siku moja na uende karuka juu tena, lakini ningependa zaidi kuelekea tulipo sasa, halafu tulipokuwa siku mbili au tatu zilizopita. Kwa hivyo nanipa kiwango cha faraja kwamba sasa tunaelekea eh, pazuri. Unajua kwenye nambari moja ya chini, tofauti na tulivyokuwa awali, lakini hakika hali inayumba yumba, na lazima tuangalie hali inavyoendelea. Idadi iliyokadiriwa ya watakaofanyiwa vipimo hadi kufikia saa mbili usiku hapo jana ilikuwa ni vipimo 44466 na, na, na Victoria imetangaza kupata kesi mpya COVID 19 ambayo ni kijana wa Victoria katika karantini ya hoteli ambaye alirudi hivi karibuni kutoka fukwe za kaskazini mwa Sydney. Watu 17 ambao walifika hivi karibuni kutoka New South Wales wamepimwa na kuhamishwa katika mfumo wa karantini ya hoteli za Victoria. Waziri wa Afya wa Victoria Martin Foley, ameonya kuwa mpaka sasa, mpaka sasa umefungwa rasmi. Anybody. Mtu yeyote anayewasili naye atakayepatikana hapa Victoria akitokea eneo jekundu atachukuliwa mara moja kupelekwa karantini za hoteli kwa kipindi chochote cha kutengwa. Ujumbe wangu kwa mtu yeyote anayejaribu kuingia Victoria kutoka New South Wales, asifanye hivyo. Hautaingia, na ukiwa utaingia utatumia wakati wote wa Krismas na mwaka mpya katika kujitenga hotelini. Jimbo hilo halijapata kesi ya maambukizi ya kijamii kwa siku 57. Um, sasa na watu wanne wameshtakiwa kwa kusababisha moto ambao ulienea sana kwenye kisio cha Fraser. Polisi wa Queensland wanadai kundi la wapiga kambi waliowasha moto haramu ambao ulizimwa vizuri uliripuka na kufanya mimea karibu kuwaka moto, ambayo iliishia kuwaka karibu hekta elfu tisini za urihisi wa ulimwengu wa kisiwa kilichoorodheshwa. Vijana hao wote wenye umri wa miaka 20 watapandishwa mahakamani mwaka ujao. Na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa ya habari ya kitaifa e, tusikilize basi habari za kimataifa. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametangaza kwamba nchi yake Iliamua kutuma askari Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kulinda askari wa nchi hiyo waliomo katika kikosi cha Umoja wa Mataifa ambao wamekuwa wakilengwa na wanamgambo wenye silaha. Alikaririwa akisema ametuma askari zaidi katika Jamhuri ya Kati kufuatia mapatano ya ushirikiano yaliyopo baina yake na taifa hilo. Majukumu ya askari hao na wengine waliopo katika kikosi cha Umoja wa Mataifa itakuwa tofauti na atasaidia kulinda ama kuongeza nguvu za askari wa Rwanda, alikaririwa Kagame wakati akiongea na waandishi wa habari. Rwanda pamoja na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wamemshutumu rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize kwa kuwaunga mkono waasi na kupanga njama ya mapinduzi, shutuma ambazo alizikana. Walinda amani wa umoja wa mataifa wamesema kuwa mashambulizi ya waasi yamezimwa. Vikosi vya MINUSCA pia vilipelekwa katika mji wa Bangui kuzuia makundi yenye silaha . Hii ni kwa mujibu wa shirika la habari la AFP lilonukuu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Na katika taarifa nyingine ya kimataifa tunaambiwa kuwa, huku uchaguzi wa Uganda ukitarajiwa kufanyika mwezi Januari, e, kuna taarifa nyingi za upotoshaji ambazo zinasambazwa katika mitandao zinazohusu uchaguzi huo ambao umekuwa na ghasia kubwa. Rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka anakadiriwa na wapinzani kutoka kwa wagombea 11 miongoni mwao ni mwanamuziki e, Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine. Baadhi ya taarifa za upotoshaji kuhusu kampeni huhusisha ubunifu wa maudhui na wakati mwingine dhana ya video kubadilishwa au kupotoshwa. Mfano mmoja ni wa video ya sauti ambayo ilisambaa huku watumiaji wa mitandao ya kijamii wakidai inaonyesha rais mteule wa Marekani Joe Biden, eh, katika tukio akitoa wito wa kuachiliwa huru kwa Bobi Wine. Baadhi hata wanadai inaonyesha bwana Biden akimwadhimisha, eh, katika uchaguzi wa Uganda. Lakini kwa mujibu wa BBC, kiukweli ni kwamba video hiyo haihusiani na yanaendelea nchini Uganda kuhusu uchaguzi. Video hiyo ya tukio hilo kwenye video lilichukuliwa mjini Boston na mwanamume anayezungumza ni Nick Carter, mwanasiasa wa Democratic ambaye alikuwa akigombea uchaguzi huko. Na kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa habari za kimataifa. Kaa tayari basi kusikiliza viwango vya ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha. dola ya Kimarekani ilizosawa na dola moja nukta tatu wakati dola moja ya Australia ilizosawa na shilingi elfu moja mia saba za Tanzania na dola moja ya K, ya Tanzania ilizosawa na shilingi 83 za Kenya na shilingi elfu mbili mia saba za Uganda uliweza kubadilisha kwa dola moja, na dola hii moja uliweza kubadilisha kwa faranga 1490 za Kongo. Na kwa sasa tuelekee katika dimba la michezo. E, katika dimba la michezo tunaanza na ligi kuu ya soka ya hapa Australia au A-League. E, maarufu kama le A-League itaanza hivi karibuni hii weekend hii, na tayari macho na masikio ya wengi yataelekezwa kwa vijana wa mjini Sydney, Sydney FC ambao matarajio ya wengi ni kuona watafanyaje wa msimu huu baada ya kuwa mabingwa msimu uliopita. Sydney FC itaanza mechi yake dhidi ya Melbourne City siku ya Jumatano wiki ijayo inatarajiwa kupewa ushindani mkubwa huku timu hiyo ikitafuta kuweka rekodi ya kuchukua kombe hilo mara tatu mfululizo. Wikendi hii vijana wa magharibi timu ya Wanderers itafungua dimba na makatha FC. Vijana wengine wa, wa magharibi westen United itawakaribisha adelaid United. Na huko Uingereza leo majira asubuhi, vinara wa darajani Chelsea waliikaribisha west Ham ambapo E, vijana wa vinara hao wa darajani walifanikiwa kuacha banga wabeba nyundo kwa mabao matatu kwa bila. Kwa ushindi huo Chelsea inarudi nafasi ya tano katika msimamo wa ligi hiyo na kuipiku Tottenham Hotspur iliyoambulia kichapo cha mabao mawili kwa moja toka kwa Leicester City iliyorudi nafasi yake ya pili. Man United anashika nafasi ya tatu huku Man City akiwa nafasi ya nane na kinara mwingine anayechechemea Arsenal akiwa nafasi ya kumi na tano. Na katika La Liga, mshambuliaji mahiri wa Barcelona Lionel Messi amekiri kujikita na timu hiyo licha ya masaibu mabaya ya kumkumba. Mchezaji huyo nyota wa Argentina alionekana kama vile kuondoka katika dirisha lililopita la usajili, ikiaminika kuwa yuko sahihi kuondoka kwa uhamisho huru katika mkataba wake Ingawaje baka walikataa kuruhusu wa misho bali malipo yoyote kuhusishwa, malipo yoyote ila, malipo yoyote kuhusishwa. Hivyo kwa sasa Messi amekiri kuwa atabakia katika klabu hiyo kwa msimu wa mwaka 2020 mwaka 2021, ambapo ndipo mkataba wake utakapoishia. Bado haijulikani ataelekea wapi hadi hapo baadaye, ingawaje kuna subiriwa kwa hamu mazungumzo ya televisheni yaliyofanywa na Leicester kutolewa hapo tarehe 27 mwezi huu. Alizungumza bayana katika kipindi hicho, na tutasubiria mazungumzo hayo na tukamilishe taarifa hii habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa Hapa Sydney nyuzi joto 29 na kulitawaliwa na jua, wakati kule Melbourne nyuzi joto 18, Perth kutafuatiwa na manyunyu hapa na pale, wakati wa usiku nyuzi joto 34, Adelaide 36, eh, Canberra 23 jua kali, na Hobart 23, na kule Darwin nyuzi joto 20 na kulitawaliwa pia na mawingu ya hapa na pale. Na kwa utabiri huo wa hali ya hewa tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Usiende mbali boss, kwa sababu tumekuandalia makala kemkem. Jina langu ni Frank Mtao, endelea kuwa nasi.