Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. Tuzungumze na Daktari Ndungi kidogo kuhusu masomo ambayo anafunza ya kazi za kijamii. Kwa upande wako, sasa ni vitu gani ambavyo umeanza kuona vikibadilika miongoni mwa wanafunzi wako kuhusu jinsi ya kukabiliana na ukame huo na hali tata ama hali ngumu kidogo ya maisha kuweza kujimudu pamoja na kuweza kusogeza masomo na maisha yao mbele. Ni kweli wanafunzi wana, wana huwa wanateseka sana wakati kama huu la, na, na pia universiti hii ya Chasta ni mmoja uh, ya universiti ambayo ziko mashambani yanahusika sana na mambo ya, ya kilimo. Uh, kilimo ndiyo somo kubwa hapa, na kwa hivyo tunajihusisha tuna, tuna, tuna sana na mambo ya, ya, ya ukulima na kwa wa, wanafunzi tunawasaidia uh, kama kama Daktari Kiprono amesema. Na mwanafunzi akija kwako kwa, kwa, aseme mimi sasa niko na tabu siwezi kusoma kwa vile uh, wazazi wangu wanateseka uh, tunawasaidia uh, vile tunaweza uh, kama ni, ni hiyo counseling, kama ni mambo uh, ya, ya fedha tunawasaidia pia uh, vile tunaweza kwa hivyo Uh, ni, ni, univesiti yenyewe inahusika sana natu, na na tunaambiwa uh, na na wakuu wetu, tukiona mwanafunzi wowote ambao ako na matatizo tumsaidie, na, na pia tu, tu, tumweleze mipango ambayo iko ya kuwasaidia wote kunao, ambao utakuta wengine wazazi wa, wazazi wako na tabu na wanataka uh, kuacha masomo kwa muda kidogo waende ndio wasa, uh, wasaidie na pia tunawaruhusu waende. aa, kama ni mitihani hiyo yote ina, inaweza kugoja. Tunajua hali itabadilika, lakini wakati aa, wakati kuna tabu aa, tunashikana pamoja. Kama tulisema mambo ya hapa ni eneo hizi za mashambani, ni wakati wa wa hatari, ni wakati wa kusaidiana na pia universiti inajiona kama mmoja wa wale ambao wanahusika na, na mambo ya ya hapa, na hii tabu ni, ni yetu, ni yetu wote, tatizo la kijamii. Na kama na unajiunga nasi basi, tunazungumza na Daktari Ngui wa Mungai, na vilevile vile Daktari Kiprono Langat ambao wote ni walimu katika chuo cha Charles Sturt katika mji wa Wagawaga. Tukizungumza na Daktari Langat, tuzungumzie jamii ya Waafrika wa ambao wanaishi pale, wanakabilianaje mm na swala hili zima la ukame, pamoja na mikakati ya aina gani ambao wanaweka kuweza kuisha kwamba tabu ambazo wamepona barani Afrika, kwa wale ambao wamekuja nchini Australia na hususan mjini Woga kama wakimbizi, wasipate zile changamoto ambazo zilikuwa na wakumba kule zisiendelee kuwafikia hapa kupitia changamoto mpya ya ukame. Tuseme kwanza, uh, Woga, Woga ndio mji tuseme, moja ya nji zile kubwa kando ya nji mkubwa kama Sydney ama Melbourne. Sasa wakati wa hapo kitambo, tuseme Miaka elfu mbili na moja hapo, um, woga woga ndiyo ili ikawa imefungiwa imefunguka mefungi, imefungika kuwa pale pa kuishi kwa wale ambao wakimbizi ama wale ambao wanatoka nchi za Afrika kuja upande huu. Sasa kuanzia hapo mpaka hivi majuzi, tumekuwa watu wengi wa Waafrika kutoka nchi mbalimbali za Afrika huku. Sasa sababu ya moja ya watu wa, uh, kuishi hapa ni tuseme tu ni kama nyumbani, saa zingine hata kama tumesema mambo ya ukame na vitu kama hizo, hapa una, unaishi kama uko nyumbani. Sasa ukiwa nyumbani, tukifikiria vile tumepitia kule nyumbani, kuna ile usaidizi ya kijamii, kuna usaidizi ya kifedha, kama ni ya zile uh, tu uh, mkobo za kidogo za Centrelink. mm -hmm, ama, ama tu ya kiserikali hela, yeah, uh, za ndogo ndogo za kusaidia kama kikundi mm -hmm. Sasa vile tumefanya huku ni tume, tuko na kikundi kimoja kinaitwa Uafrika, inaitwa Woga African Association. Sasa hicho kikundi ambacho ni, ni ile kikundi ambacho uh, lililo la serikali imekuja kwa pamoja, imewaleta watu na hapo, tunapitia tuna kwa mara mingi, tunakutana tunapitia uh, vitu mingi ambazo ama tunajifundisha jinsi ya kukaa nchi hii ya Australia ambayo imetukaribisha ime wakati mwingi tunawasaidia wale vijana wadogo ambao wanakuwa huku. Sasa changamoto yao hasa ni kwamba wanajua wale wengine ambao wako uh, miji makubwa tuseme Sydney, wangependelea wawe waende pale. Sasa hiyo inakuwa changamoto kwa, kwa wazazi wa, wa ambao wangependelea watoto wakae huku lakini watoto wataki kukaa, lakini kwa kijamii, kwa upande mingi wa kijamii kuna vitu ambazo tunakusanya kwa pamoja, alafu tunaendeleza uh, mambo mengi ambazo hicho kikundi. Um, kuna kikundi tuseme ya West Africa, kuna zingine ambazo ni ndogo ndogo, lakini hiki uh, kikundi kubwa ya Uafrika ndio inawaleta kwa pamoja, tunafanya kwa pamoja na serikali zile ama zingine tuseme za non-governmental ama non-governmental Changamoto yenye iko zaidi ni ile ya watu kutoelewa tuseme mambo ya sheria, mambo ya you know, nchi za hapa you know, sheria inatiliwa maanane sana, lakini sasa wale ambao ama sisi ambao tumekuja hapa hivi maka, um, majuzi tunapitia njia magumu ili tuelewe ni nini tunahitajika tufanye hapa, lakini kikundi kama Waafrika ndio ina iko kuwasaidia watu ili waelewe wafanye zile ambazo inahitajika kwao. Na Daktari Ndungi, kwa upande wa huduma zako za, za ushauri zinahitajika zina kiasi gani katika mji wa Woga, hususan katika maeneo ambayo unafanya kazi kwa upande wa jamii ya wa Waafrika na vilevile vile kwa upande wa kazi yako ya kawaida shuleni? Asante sana. Uh, kama Daktari ya me, uh, Kiprona ameeleza Waafrika wengi sana hapa uh, wamekuja kupitia mpango ama taratibu ya, ya wakimbizi. Wametoka wame sehemu kama Sudan, Congo na, na, na upande pia wa West Africa kama Sierra Leone hivi. uh, ni kama miaka ishirini miaka sasa wamekuwa waki, wakiishi hapa. Wakati wanafika hapa, serikali huwa ina mipango ya kuwasaidia zile zinaitwa settlement services uh, wanasaidia uh, kujua ni, wa, ni wapi wanaweza kupata matibabu, shule ziko wapi, kazi ni wapi. Uh, na hapa kwa, uh, hasa watu huwa wanafanya kazi kwa meat processing. Kuna upande wa wanyama ndio huwa kuna kiwanda kiko, kikubwa sana uh, ndio kinaajiri watu wengi ambao uh, wamekuja hawana masomo ya, ya juu uh, wanaajiriwa hapo kazi ya ya nyama na pia uh, wanaweza pia kupata, kupata kazi ambayo ina e, za mashambani kama kuvuna matunda hivi uh, lakini sio Waafrika wote ambao wako hapa ambao wamekuja kama wakimbizi uh, kunao wengi pia wamekuja hapa kama uh, tunaweza -tu, -tu, -tu kusema kama professionals wamekuja na wako na masomo kama, kina, kama yu Dr. Kiprono na kuna wengine pia wengi sana wametoka kama tuseme kama Zimbabwe uh, wauguzi na madaktari uh, na pia kuna wengine ni waalimu. Uh, pia hawa wana, uh, wanafanya kazi na wa, wale ndio watu wana, uh, wanakuja hapa na hawana haja hiyo misa, misaada ya, ya social work. Lakini wale ambao wamekuja kama wakimbizi huwa uh, wanahitaji wana, wana hiyo misaada ya counseling na pia hiyo hiyo settlement kujua ni wapi wanaweza kupata nyumba na, na mambo kama hayo. Kwa hivyo hiyo miaka miaka ishirini imepita sasa. Kwa hivyo hata kwenye nini, kwenye mambo ya hiyo ya, ya, ya settlement inaonekana kama uh, kikundi hicho cha Waafrika ni kikundi ambao kimestawi sasa, hawana haja sana ya, ya misaada kama hiyo. Sasa wamestawi, wako wa na kazi zao. Uh, wame, wamesoma watoto, wamejua uh, wamejua ni shule ziko wapi. Kwa hivyo uh, tuseme Waafrika hapa uh, wamestawi sana, lakini tabu kubwa ni wakati wana, wana wamesoma na wanataka kazi za aina, aina fulani hapa, hakuna kuna kazi kama hiyo, tumesema ya mambo ya nyama lakini wengine wanaona zile kazi wanataka hazipatikani hapa, hakuna. Kuna kazi nyi, aina nyingi kama vile unaweza um, kupata kama Melbourne na Sydney. Kwa hivyo tumeona wengi sana wametoka hapa na wameenda huko Melbourne na Sydney. Tuseme hata kama ni chuo tunacho a, chuo hapa za Charles Sturt, lakini a, kama uko Melbourne na Sydney kuna vio vingi unaweza kuchagua, kwa hivyo wale ambao wanataka kuchagua uh, kutoka hizo uh, inawabidi wa, uh, waende huko nini Melbourne na Sydney. Kwa hivyo tumepoteza Waafrika kadhaa ambao wame, wameonelea wa, waende huko kwenye nini uh, kwenye miji mikubwa kama Melbourne na Sydney. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.