Unasikiliza idhaa ya, ya, ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili waisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi migirano. Hii hapa ni taarifa kamili ya habari. Waziri Mkuu Scott Morrison ametetea nyongeza ya dola 25 katika malipo ya wasiokuwa na ajira ya Job Seeker akisema nyongeza hiyo ni sahihi, Australia inapoendelea kupona kutoka janga la COVID-19 na kurejea katika mazingira ya kawaida. Idadi ya waustralia milioni 1.95 ambao hawana ajira watapokea nyongeza ya malipo hayo kuanzia Aprili mosi, baada ya malipo ya coronavirus kusitishwa mwezi Machi ijayo, waziri wa huduma za jamii Ann Ruston amesema kwamba geuzi hilo ni kubwa zaidi katika malipo ya kutokuwa na ajira tangu mwaka elfu moja mia kenda themanini na sita um, no um, we... Anasema hakika kuna shaka kuwa hii ni nyongeza kubwa zaidi au hatua ambayo tumeweka kwa Waaustralia milioni moja 95 ambao kwa sasa wanapokea malipo ya umri wa kufanya kazi, na tumehakikisha wako kufanya hili tunaweza na tunaweka usawa wa motisha yao ya kutumika na kuhakikisha tuna mfumo wa ustawi endelevu kwa siku za usoni, ili si tu leo ila hadi katika siku za usoni tutakuwa na mfumo ambao unaweza endelea kuwasaidia watu wanaouhitaji. Waziri wa ajira Michaela Kash kwa upande wake amesema kwamba nyongeza hiyo inatarajiwa kuunga na sharti magumu ama masharti magumu ya kuheshimiwa. Anasema job... tutaongeza pia idadi ya ajira ambazo wanaotafuta ajira wanastahili tafuta kila mwezi, tutaziongeza kwa utaratibu hadi ajira 15 kila mwezi, kisha kuanzia Julai mosi itakuwa ajira ishirini za kutafutwa kila mwezi kama ilivyokuwa kabla ya janga hili. pia baada ya miezi sita ya kuwa kwenye malipo ya ustawi tutahitaji watu waingie katika hatua maalum ya mafunzo. Na kupitia nyongeza hiyo, malipo ya jabsika yatakuwa ni dola mia tatu na saba kila wiki na itakuwa na gharama ya dola bilioni tisa katika makadirio ya bajeti ya usoni. Kiongozi wa ushirikisho wa chama cha Leba amesema kwamba ameshangazwa na madai ya ziada kuhusu mnyanyasaji wa kijinsia ambayo yameibuka baada ya Brittany Higgins kujitokeza. Brittany Higgins amedai mfanyakazi wa zamani wa chama cha Liberal alimbaka katika mwaka elfu moja, kwa mradhi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, wakati wanawake wengine watatu wametoa madai kama hayo dhidi ya mshutumiwa huyo. Kiongozi wa upinzani Anthony Albanese amesema kwamba anamwamini Brittany Higgins na ameshtumu serikali kwa kufeli kujibu madai yake inavyofaa, pamoja na kutekeleza wajibu wake was, uh, people... nasema taarifa hiyo ya ubakaji iliripotiwa kwa watu ndani ya serikali, na nitasema hivi, kila mfanyakazi au waziri anawajibika kwa Scott Morrison kama waziri mkuu. Bwana Albanese amesema ni muhimu kuchunguza tamaduni ya bunge, na kwa wasikilizaji, watu ambao wanatafuta taarifa au msaada kuhusu unyanyasaji wa kijinsia unaweza pata taarifa hiyo kwa kupiga simu kwa namba hii moja nane sufuri sufuri sufuri saba tatu saba saba tatu mbili. Nitarudia, moja nane sufuri sufuri saba tatu saba saba tatu mbili na katika taarifa za chanjo za COVID-19, kiongozi wa upinzani Anthony Albanese pamoja na kiongozi wa chama cha Greens Adam Bent ni wanasiasa wapya ambao wamepokea dozi ya kwanza chanjo ya coronavirus. Dozi zingine za chanjo za Pfizer ziliwasili usiku wa kuamkia mjini Sydney zikiwa na idadi ya dozi laki moja elfu sitini na sita wakati dozi zingine laki moja elfu ishirini zinatarajiwa kuwasili wiki ijayo. Waziri wa afya Greg Hunt amesema kwamba dozi 180, zitatolewa katika wiki zijazo. Huyu hapa akizungumzia jinsi dozi hizo zitatolewa kote nchini. 50,000 to the States, uh, 30,000 to... Anasema elfu hamsini kwa majimbo elfu thelathini kwa makazi ya wazee kupitia serikali ya madola, na tutafanya hivyo katika wiki ya tatu ya mradi huu. Ni muhimu tuwe na uthabiti Huwa tunatoa mipango kwa dozi ya pili ambayo ni pendekezo ya washauri wetu wa matibabu, na kuhakikisha tuna mipango wakati wowote kuna matatizo, a matatizo na mnyororo wa ugawaji, alisisitiza bwana Hunt. Na katika taarifa zingine, mweka hazina wa Taifa Josh Frydenberg amesema kwamba Facebook itarejesha kurasa za taarifa za habari za Kiaustralia mtandaoni katika siku zijazo. Wiki iliopita mtandao huo ulifungia taarifa za habari kwa jibu la mpango wa sheria za vyombo vya habari ambazo zinalazimisha makampuni ya mtandao kulipia taarifa zinazochapishwa kwenye mitandao yao. Bwana Frydenberg amedokeza kuwa Facebook inapanga kurejesha uchapishaji wa taarifa hizo hivi karibuni na serikali itafanya mageuzi ya ziada kwa sheria hizo. ya taarifa za kimataifa tuanzie kule katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna taarifa za kusikitisha, ambapo Rais Sergio Matarela wa Italia amelaani mauaji dhidi ya balozi wa nchi yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Luka Atanasio. Balozi huyo ameuawa mchana wa jana, wakati msafara wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa almaarufu WFP ulipovamiwa na watu wenye silaha mashariki mwa Kongo. Watu wengine wawili wameuawa pia kwenye uvamizi huo, kwa mjibu wa msemaji wa jeshi la Kongo katika mkoa wa Kivu Kaskazini, Meja Guillaume Jike. Kwa mjibu wa vyanzo vingine, balozi Atanasio alikufa kutokana na majeraha sambamba na dereva mmoja na mlinzi mmoja wa msafara huo. Waziri Mkuu wa Italia Mario Draghi ameelezea masikitiko yake makubwa kutokana na mauaji hayo, akisema kuwa jamhuri nzima inaomboleza vifo vya matum, watumishi hao wa umma. Jeshi nchini Kongo lasema litawasaka waliohusika na mauaji hayo. Na rais Joe Biden wa Marekani ameamuru bendera kupeperusha nusu mlingoti baada ya idadi ya vifo vya vi Marekani kutokana na covid-19 kupindukia laki tano. Biden ameonya idadi hiyo huenda ka ikaongezeka kama hatua zaidi hazitachukuliwa. Akihutubia taifa kupitia runinga, Biden aliwaomba Wamarekani wote wa kuwakumbuka wale wote waliofariki dunia na waliowapoteza wapendwa wao. Amehimiza Wamarekani kuchukua hatua kwa uangalifu, kuvaa barakoa, kutosogeleana na kupewa chanjo. Awali bendera zilipepea nusu mlingoti katika ikulu ya White House na majengo mengine ya serikali kote nchini pamoja na balozi zake kote duniani. Biden ameonya pia kuwa idadi ya vifo nchini Marekani huenda ikapindukia laki sita, lakini dalili pia zinaonekana kuwa hatua zimepigwa nchini Marekani na kwingineko duniani, huku idadi ya maambukizi ikipungua kwa kiasi kikubwa na utoaji wa chanjo ukiongezeka. Tukielekea barani Afrika ambapo kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Robert Chagulanyi almaarufu Bobby Wine, amesema mapema Jumatatu kuwa amefuta kesi aliyowasilisha mahakama ni kupinga ushindi wa rais Yuri Kaguta Museveni kwenye uchaguzi wa Januari kwa madai kuwa mahakama ya juu inaegemea upande mmoja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza la Reuters, Bobi Wine ameyasema hayo wakati akiongea na wanahabari mjini Kampala. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 39 alipinga matokeo ya uchaguzi kwa madai kuwa yalijawa na udanganyifu pamoja na ghasia kwenye sehemu nyingi za nchi hiyo. Museveni ambaye ametawala Uganda tangu mwaka elfu moja mia kenda themani na sita baada ya kuwa kiongozi wa waasi alitangazwa mshindi kwenye zoezi hilo la Januari 14 akiwa na asilimia 59 ya kura zilizopigwa mbele ya Wine aliyepata asilimia 35 ya kura. Msemaji wa mahakama Solomon Muyita, hata hivyo, amesema kuwa mahakama itamjibu Waini wakati atakapotoa ombi la kufuta kesi hiyo kwa njia rasmi kupitia mawakili wake, akiongezea kuwa alichofanya kwa sasa ni kutoa matamshi ya kisiasa. Na rais wa Somalia hatakiwi kushiriki mazungumzo yeyote ya kutatua mzozo nchini humo, mula wake kuwepo madarakani uliisha mwanzoni mwa Februari na bunge lilipanga kufanya uchaguzi Februari nane ukacheleweshwa, kwa sababu wabunge wapya bado hawajachaguliwa, huku upinzani ukimshutumu Farmajo kujaza wafuasi wake katika bodi ambazo huchagua wabunge. Rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhamed maarufu kama Farmajo, ambaye muhula wake wa miaka minne madarakani ulifikia kikomo mwanzoni mwa mwezi huu hatakiwi kushiriki katika mazungumzo yanayolenga kutatua mzozo ambao umecheleweshwa kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo, kwa mjibu wa serikali pamoja na wanachama wa, wa upinzani. Bunge lilipanga kufanya uchaguzi huo Februari, na bado hajafanya hivyo kwa sababu ya utaratibu ambao unasubiriwa kutekelezwa. kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodoiimernano tukiletea makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu sbscu mkoaju Swahili. Na kwa sasa, tukiingia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukitazama yale ambayo yanajiri kwa sasa kupitia taarifa za ombi la utafiti wa ziada ambao limetolewa na mmoja wa wachunguzi wa vifo jimboni Victoria akisema kwamba ni muhimu utafiti ufanywe hususan kutazama madhara ya ajali pamoja na majeraha ya ubongo hususan wakati wachezaji wanawania mpira ama wanapogongana. Mchezaji huyo zamani Dani Frawley aliaga dunia siku chache zilizopita na kupitia kile kinachodaiwa kwamba huenda ikahusiana na majeraha ya ubongo ama ya akili, ukipenda na katika taarifa zingine, Marekani, Daniel Collins ataingia dimbani dhidi ya nambari moja mchezaji nambari moja duniani katika mchezo wa tenis na Maustralia Ashbati baada ya Bi Daniel kumcharaza Zeng Saisai katika michuano ya wazi ya Adelaide ambapo Bi Collins alipata ushindi wa seti zikiwa ni mbili, saba, sita, sita moja ambapo kwa sasa anatazamia kukichapa dhidi Ashbati ambaye yuko kidedea katika michuano hiyo. Na katika mechi zingine ambazo zinaendelea kwa sasa ni kati ya Samantha Stosur ambaye anaminyana na Mwaustralia mwenza Madison Inglis katika michuano hiyo hiyo, ambapo seti ya kwanza ilichukuliwa na Stosur kwa saba tano, seti ya pili ikachukuliwa na Bi Inglis saba tano vilevile, na seti ya tatu ambayo itakuwa ya mwisho pia kwa sasa Stoz anaongoza tatu moja, wakiwa wanaingia katika seti hiyo ya kujaribu kuamua ni nani atakayepata ushindi katika michuano hiyo. Na Marekani, Coco Gauff alipata ushindi dhidi ya Yasmin Paulini wa Italia katika seti ya kwanza B Gauff alipata alama zikiwa ni sita nne, seti ya pili ikaelekea katika mchezaji huyo wa Italia Bi Paulini saba sita, wakati seti ya tatu Bi Gauff akashinda zikiwa ni sita mbili. Tukirejea katika taarifa za soka sasa katika ligi kuu ya Uingereza ambapo Crystal Palace ilipata ushindi wa magoli mawili kwa moja, magoli ya Palace yakifungwa ikiwa la kwanza ni Jean Philipe Mateta, wakati katika dakika hamsini na tano Joel Vetman akapata goli la kusawazisha, lakini katika dakika ya tisini na tano Christian Benteke akaonyesha makali yake kwa kuweza kuifungia timu yake goli ambalo likuwa moja la kushangaza kabisa. Na katika taarifa zingine za soka ni kuhusiana na mwalimu wa zamani wa timu ya Western Sydney Wanderers na Perth Glory bwana Tony Popovic ambaye amepigwa kalamu na klabu ya Shanti katika ligi kuu ya Ugiriki ambayo ni ligi ya pili ya Ugiriki. Mwalimu huyo alikuwa anatarajiwa kuongoza timu hiyo kwa muda wa miaka miwili, lakini bahati mbaya basi ikawa ni kwamba safari yake imefikia ya mwisho baada ya kupiga kalamu na viongozi wa timu hiyo. Hatua hiyo inajiri licha ya kuhakikishwa kwamba yuko salama na ataweza kuendelea katika kazi yake, lakini basi ni ahadi zisizotimizwa. Na katika taarifa za soka barani Afrika, ni zamu ya Simba ama mnyama kama anavyojulikana kuingia dimbani dhidi ya Al Ahly wa Misri katika mechi ya kombe la klabu bingwa barani Afrika ambapo huyo wapo Misri anatarajia kupata ushindi mnono, lakini vilevile vile vijana wasima wanasema kwamba wako tayari kumenyana nao kwa hali zote. Wanasema kwamba ni vita vya daa, ambapo wanatarajia kupata ushindi kwa lolote lile liwalo. Tukiangazia hali hivyo katika utabiri wa hali hewa mjini Sydney kwa sasa news, joto ni ishirini wakati Melbourne ni 17.5 Brisbane zikiwa ni 27.9. Wakati Perth nyuzi joto ni 35.3, Adelaide 19.9, Hobart 16.4, Canberra 19, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 26.1. Kufikia punde, mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.