Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. hukuona migode migerani tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwanikiwa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kama tulivyosema awali, tunazungumzia suala zima la maandamano ambayo yanapinga ubaguzi wa rangi nchini Australia na duniani kote, tukisema pamoja na kutetea haki za Waaustralia wa, wa kwanza ambao wengi wengi huathirika chini ya mkono wa vyombo vya usalama. Kujua mengi zaidi kilichojiri kule Brisbane, tuzungumze na mmoja wa wakili maarufu hapo mjini Brisbane, Bwana Blaze Tabelo. Ujambo? Sijambo kaka, salama salmini. Mwanzo kabisa, tueleze jana ilikuwaji kwa upande wako, ulishuhudia nini, na ni swala gani ambalo umebaki ukitafakari baada ya kushuhudia yalojiri jana mjini Brisbane? Jana tumeona historia ikiandikwa, historia ya maandamano kwa mara ya kwanza katika mji wa mji wa Queensland kwa miaka zaidi ya ishirini. Zaidi ya watu elfu thelathini walikuja kuomba haki za watu weusi, walikuja kuleta tamko. Hiyo ni historia kubwa katika historia ya nchi yetu. Ni kumaanisha kwamba mjini humo ama katika jimbo la Queensland kunakuwa hamna shauku wala hamna msukumo sana wa kuomba haki za weusi hapo. Msukumo upo, shauku ipo, na mara kwa mara watu wanakutana, maandamano yanafanyika lakini jana nimesema ni historia, kwa sababu idadi ya watu waliojitokeza, wakubwa wadogo, wazungu weusi, wa Asia, watu wa kila wa kutoka kila mahali walijitokeza kwa idadi kubwa, kwa kishindo kikubwa, na kutoa na kutoa tamko. Ndio maana ni historia. Asante ah, kabisa, kwa ufafanuzi huo. Natarajia kwamba suala hili limeibuliwa hususan na kusukumwa zaidi na kifo cha yule marekani mweusi George Floyd mare kule Minnesota, Minneapolis. Lakini unahisi kwamba pengine yale magumu na machungu ya wa Australia wa kwanza yanakuwa yanasauliwa kwa gharama ya yale ambayo yanafanyika ng'ambo hususan Marekani. Ishu ya wa Australia wa kwanza, watu wengi huwa waifahamu vizuri. Na idadi ya wa, wa Australia wa kwanza ambao wanafungwa wale ambao wamefariki katika mikono ya polisi huwa haizungumzwi vizuri, na zaidi sana sisi wameaji atuijui vizuri, atuielewi vizuri, na ndio maana maandamano ya jana yalikuwa na umuhimu wake wa tofauti, walikuwa na, ilikuwa ya kipekee, kwa sababu haikuwa tu kuomba uhuru wa watu, uhuru au haki ya watu weusi Marekani. Ilikuwa kwa ajili pia ya kujaribu kuambia serikali ya hapa kwamba wa Australia wa kwanza pia wana haki na pia wananyanyaswa kila siku na wanaendelea kufariki katika ndani ya mikono ya polisi. Na kilichojiri jana ilikuwa ni nini mjini Brisbane? Uliamka ni siku nyingine kama kawaida, Jumamosi ya kawaida. Nini kilifuata? Nitakwambia kweli. Imekuwa ni ilikuwa ni siku ya ajabu sana, kwa sababu hisia zetu hazikuwa pamoja kwa muda wa zaidi ya wiki moja, kama unavyojua, kutokea siku ambayo ndugu yetu uh, Floyd alifariki Marekani, sisi wote tumekuwa tukitafakari hiyo. Sisi wote tulikuwa tumeangaika, na kila mtu alikuwa anafikiria nini kitakachojitokeza, na kweli maandamano yalipangwa. Na baada ya maandamano kupangwa, mimi binafsi Ijumaa nilivaa tisheti ambayo inasema I can't breathe. Ijumaa yote sikulala vizuri kwa sababu mawazo yalienda ngambo na ngambo. Tulivyofika Jumamosi kweli tulijiandaa, sisi wote tulikwenda kwenye maandamano na tukaungana pale. Na ukiangalia vizuri video ambazo zili, zili, zili, zili, zilikuwa za maandamano ya Brisbane, ndugu zetu wa Australia wa kwanza ndio walikuwa pale, walipiga miziki yao, wao wakaongoza maandamano. Kwa kweli waliungana sisi katika kuomba haki ya watu weusi, sio tu Marekani na hapa pia haki zao na haki zetu, na nahisi kwamba kutokea maandamano hayo, hali itakuwaje kati ya mahusiano baina ya wa, wetu ndugu zetu wa, wa Australia, wa kwanza na weusi ambao wako hapa nchini Australia, vilevile pamoja na vyombo vya usalama hapa nchini. Kwanza niseme kwa upande wa vyombo vya usalama kweli, ni kitu cha kupongeza sana, kwa sababu serikali ya Queensland na pia na vyombo vya usalama havikufanya kelele jana maandamano yalikwenda vizuri, walitupa ulinzi mzuri na kila kitu kilikwenda salama kabisa. Hicho ni kitu cha kwanza kinachoasirisha kwamba wao sio adui zetu, wanatupenda na wanataka kufanya kazi na sisi. Kwa upande wa ndugu zetu wa Australia wa kwanza, kwa kweli sisi wote wa Afrika lazima tukae chini na tutafakari kwamba kama wao pia wana matatizo na siku ambayo ndugu yetu ame, amefariki Marekani, uh, ndani ya mikono ya polisi, wamejitokezwa kwa wingi. Siku hizi ni siku ambazo si siku nzuri sana watu kukutana makundi, lakini kila mtu alikubali kuchukua ile hatari na kusema nitakuja kusaidia ndugu zetu. Nafikiri hiwe mwanzo kabisa ya kila ndugu yetu mmoja Mwafrika, mtu mweusi aanze kujua wazi kwamba hapa tuna ndugu zetu wengine, vita vyao ni vita vyetu na mimi najuaga kila siku nasemaga hivi kwamba mtu anaichukia ndugu zetu wale wa, wa Australia wa kwanza hawezi kunipenda mimi ambaye nimekuja tu hapa majuzi. Hmm. vita vyao ni vita vyangu, vita vyangu ni vita vyao, na lazima tushikane bega kwa bega, tuendelee kupigania haki zetu na, na umezungumzia pia swala la watu kuwa na, na wakati unaandamana lakini vilevile kutakuwa na pia swala lingine la, la afya ambalo linakuwa aliko mbali sana ya mawazo, hususan janga hili la COVID 19. Ni kinga gani ambazo mlichukua? Unajua kwamba kulikuwa watu zaidi ya elfu thelathini pale katika maandamano. Ni kinga gani ambazo zilichukuliwa zi na waandamanaji wakati huo? kwa kweli, ili watu waliombwa kwamba wajaribu kukaa ka wakae angalau kwa mita moja na nusu kutoka kwa kila mwandamanaji, lakini ilitokea vipindi ambavyo hiyo haikukuwa haikuwezekana sana, lakini kila mtu aliombwa kwanza, kitu cha kwanza, kama ujisikii vizuri usiende, na kuna watu wengi mi najua ambao nilikuwa nawasiliana nao walisema wasingeweza kwenda kwa sababu tumeanza tayari hapa uh, mafua na nini, watu wengi walikuwa wajisikii vizuri. Kwa hiyo watu waliombwa, ukiwa ujisikii vizuri, usije Me, lakini kitu cha pili ilikuwa kwamba watu wajaribu ku, kufunika uh, nyuso zao, wanavaa haya mask, watu walivaa mask wengi ambao waliweze walijifunika vizuri, watu walitumia hand sanitizer, watu wa kushikana shikana. Kwa hiyo watu walichukua tahadhari zote kabisa kuhakikisha kwamba wanaandamana, ujumbe unakwenda, lakini wanarudi nyumbani wakiwa na afya salama. Kama mwanasheria, ni funzo gani ambalo umechukua kupitia maandamano haya na pengine maandamano hayo yatashawishije kazi yako kama mwanasheria hapa nchini Australia? Tumezoea kuona uh, ubaguzi wa hali ya juu na ni, ni ubaguzi ambao hatuseme kwamba ni ubaguzi wa kawaida, lakini ni, ni ubaguzi wa mfumo huu. Ni mfumo ambao unakwenda na huu mfumo, ni mfumo wa ubaguzi. Kwa hiyo tumejaribu sana kuona hii, na nafikiri kwa sasa hivi kitu kilichojitokeza jana inapaswa kuwa ni ujumbe mkubwa kwa watu wote kujua kwamba na sisi ni binadamu. Ubaguzi kwanza, ukibagua mtu mwingine, hiyo ndani yake ni tu siu ni kosa kisheria, lakini si tu, sio kwamba ni kosa kisheria, lakini tu ni kwamba sisi wote ni binadamu, tuna haki sawa. Wengine uwezi kuua mtu, jinsi ndio ile ndugu alifariki siku ile. Na tu kweli tu lazima niseme hii nyingine, katika kisheria tumefurahi kuona serikali ya Marekani imechukua hatua kuwafunga wale jamaa walihusika na kifo cha ndugu Floyd, na nafikiri kwamba hiyo italeta funzo hata kwa askari wengine sio tu Marekani lakini mpaka na hapa na tulishuhudia, uh, nchini uh, Sydney ambako askari mwingine alimvamia kijana ambayo ni wa ndugu zetu wa Australia wa kwanza na kumpiga, kumpiga, uh, uh, kibao mpaka chini amechukuliwa hatua za kisheria, wanaendelea kuangalia jinsi gani atachukuliwa hatua za kisheria pia. Nafikiri hii imeleta mwamko mkubwa sana, na ambao utatupa na sisi amani na kujisikia kwamba sisi ni raia wa nchi hii na tuna haki kama raia wengine wa kawaida. Sehemu nzuri kabisa kumalizia. Bwana Itabelo, shukran sana kwa kutufasiria yaliyojiri jana mjini Brisbane, na kila la heri katika harakati za kuweza kutetea haki za kiraia hapo mjini Brisbane. Asante sana Gode. Bwana Blasi Tabelo, hapo mwanasheria katika mji wa Brisbane, akizungumza na nasi kuhusu maandamano yaliyofanyika hapo jana katika mji wa Brisbane ambao ni mji mkuu wa jimbo la Queensland hapa nchini Australia. Mengi zaidi kuhusu mazungumzo haya pamoja na makala ambayo tumewaletea, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.