Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Makala haya waweza ukaisikiliza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS swahili. Tuelekee tena kule mjini Townsville ambako kumeendelea kuwa na onyo kuhusu mafuriko ambayo yanaendelea kukumba eneo hilo pamoja na kusababisha maafa makubwa na uharibifu mkubwa kwa upande wa mali, upande wa vitu tofauti ambavyo kwa sasa vimeharibika na kuwekwa katika hali ambayo si nzuri sana. Mmoja wale ambao tutazungumza naye ni Bwana Rajabu, ambaye kwa sasa yeye yuko katika hali tofauti. Pengine angetueleza kwa ufupi, Bwana Rajabu, kwa wale ambao hawajui sehemu uliko ni wapi na ni kipi ambacho kinaendelea. Mimi nipo sehemu inaitwa ni mji wa Townsi, na ni mahali sehemu kunaitwa Kewan, hapo ni nje kidogo, lakini sio mbali sana, kwenye na kwenye umeathirika wa siku mbili. Aha. hapo awali tumezungumza na Bwana Vangasti, ambaye ametueleza kile ambacho kimemfikia katika eneo alikuwa anakoishi, na kwamba alipokea onyo lakini hakuwa nadhani kwamba hali hiyo itaweza kuwa mbaya kiasi kwamba ilibidi yeye na familia yake ya amisho. Kwako, ni taarifa gani ambayo umepokea kutoka kwa mamlaka? Uh, ukweli ni kwamba kila mwaka kawaida tua tunapokea habari mbalimbali kuhusu hii mambo ya kimbunga kwamba kinaweza kutokea saa yoyote, lakini tangu uh, nilivyofika hapa mimi sijaweza kupitiwa na matatizo kama haya. Sasa uh, naweza sema kwamba upuuzi wa habari zenye watu wanapokea ndio sababisha watu tunafikia hatua kama hizi. Mimi mwenyewe hivi kwa sasa kulingana na kilichotokea hivi, niko tayari saa yoyote mambo ikibadilika, na mimi lazima niotoke hapa kwenye nilipo, niende sehemu kwenye kuko, kuko salama. Hmm. Kwa hiyo ni kusema kwamba inakuwa ni kama ile taarifa katika Biblia ya Bwana Noa na na taarifa zake kuhusu kwamba kuna mvua kubwa inakuja, watu wajitayarishe. Ha, kusema kweli ni kwamba watu hapa wenye wamefikiwa na hiyo kuasiliwa ni kwa sababu wamepuuzia habari walizopewa na serikali kwamba hii mambo itatokea. Sasa watu walikuwa wanasema kwamba tumepewa hizo habari muda mrefu, kitu chochote baada ya kikutokea, ndio sababu watu wameweza kupata matatizo mm. na kwa pale ambako unaishi, ni mbali sana na katika maeneo ambayo yameathiriwa, ama ni pengine ni kilomita chache tu? Hapana, sio mbali, sio mbali sana japokuwa kwa mtu mwenye kutembea na gari unaweza ukatembea um, dakika kumi unaweza kuwa unafika. Ukitembea na miguu unafikiri kama dakika thelathini unaweza kuwa unatafika, sio mbali sana na hapo. Ah, kwa hiyo sio mbali sana, kwa sababu kasi ya maji inakuwa ni tofauti kidogo na gari ama kwa, kwa safari ya mguu, ndio ndio. Aha. Na kawaida tunasema ni jua kawaida, ndio nakwaga rafiki pale Tanzania. Na kwa hiyo tukio kama lile ikifika, li, linawapata ghafla, ama kunakuwa na mikakati ambayo mmeweka iwapo patakuwa na kitu kama hichi, mnachukua hatua hii ina, ambayo inafuatwa na hatua nyingine nyingine. Uh, kwanza ni watu wamezoea hiyo hali ilivyokuwa na hakuna na kitu kenye watu kufuata, wanafanya ziyada, na tu ile ziada tofauti na watu maelekezo Wameambiliwa mfanye hivi hivi, kipindi cha hivi na hivi mfanye hivi. Sasa ukiwa mwepesi, mwenye kuelewa, u unafuata hiyo maagizo, lakini ikiwa na tena ni mgumu, mwenye kuelewa au unapuuzia, na kitu kibaya kinaweza kikatokea. Kwa sasa mmeshauriwa kwamba pata pata kap, e, iwapo hali itabadilika, mjisalimisha ama mufike katika kituo kipi? Kwa sasa tunakuwa na vituo, na vituo vitano vyenye u kupokea wale watu ambao wamefikiwa na hiyo matatizo, na kila mtu anajua hii matatizo kinitokea mimi. Tuna namba ambayo tumepewa na serikali, naweza kupiga wanakuja na kuchukua hapo hapo. Itakuwa ni yule mwenye ambao amepuuzia kutoka mapema, lakini ikiwa umeweza kutoka mapema basi unaweza kwenda kitoke ikiwa karibu na hapo kwenye maishi, na utapokelewa kusema vitu nyumbani tayari vimefungwa kwako, kwa, ukiwa tayari kuondoka mara moja. Hapa tayari tumeweza kufunga vile vitu ambavyo vyenye vinaweza kuhitajika kwa muda wowote. Kwa mfano, zile karatasi zote inahitajika ndani ya serikali, na tumefunga nguo kidogo, mbili ya watoto, hata ya mbili yangu na mbili za muke nani. Hivyo ndivyo vitu venye vimefungiwa. Vitu vingine, hivyo kuna kisi tunaweza kuvibeba, na tumeambiwa tufunge vile vinaweza wezekana tu na kwa upande wa wenzako ambao wako katika maeneo ambayo yameathirika, umeweza kuwasiliana nao na kujua kwamba wako salama licha ya kuwa pengine nyumba zao na mali zao zimeharibika? Ndiyo, kama mi mwenyewe kutoka kwenye ki, uh, kitengo kinafanya ndani kazi, nimezungukia sehemu mbalimbali kuenda kuambia jinsi habari zilivyo, na kenye wameweza kufanikiwa matatizo zinaweza kuwafikia Mm. Na kuku, pengine kwa kumalizia ni ushauri upi ambao unaweza ukatoa kwa wenzako ambao wanatoka katika maeneo ya mashariki ya Afrika na Afrika ya kati ambako hawana uzoefu mkubwa wa matukio kama haya? Uh, kitu ya kwanza naweza kuambia ni kwamba uh, wasipuuzie habari zenye kutoka serikali, lazima wanazikamata wa kwa mikono mbili na wasizipuuzie. Ikiwa wawezi kuelewa chochote kulingana na hiyo mambo, basi wasogelee wale walikuwa karibu nao wenye wamesha kuwa na muda mrefu hapa wanaweza kuwasaidia kuambia jinsi wanaweza kafanya ikiwa natatizo kama haya yanatokea. Kitu ya pili kinaweza kawaambia ni ku, ikiwa hiyo tatizo inatokea kama maji kama hii inatokea, basi wasijaribu kuingia ndani mwa hiyo maji eo, wajaribu kuwa na namba za serikali na zingine mashirika zinaweza kuwasaidia ili wasiweze kupata matatizo. Je, suala la pengine kutazama iwapo muda umewadia kuhama mji wa Townsville na kuelekea pengine Brisbane ama hata Melbourne, Sydney, Adelaide, Perth ni suala ambalo pengine limewafikia mawazoni kuona kile ambacho kimejiri katika maeneo ya karibu? Uh, mimi kivyangu kusema kweli sijawahi kuwa na mawazo ya kuhama kutoka hapa Townsville kwenda popote, kwa sababu najua kwamba Australia ni nchi yenye inapatia mtu uhuru wa kufanya chochote na kuishi pale popote kwenye anapopenda kuishi, lakini kwa sasa mimi sijakuwa na mawazo, kwa sababu kitu kama hiki kimetokea. Hapana, ikiwa mimi nitatoka na wengine watatoka, basi inaweza kubakia bila watu. Ndio maana mimi napasha kubaki hapa pamoja na wale wengine, tunaendeleza hii na kukaribisha na watu wengine waendelee kukuja. Ikiwa hii matatizo imefika, basi tutajua kesho. Ujumbe mzuri kabisa, na tena asante kwa kujibu wito wetu ambao tulitoa wito katika makala ya Jumapili, kuomba wale ambao wako katika maeneo ya ambao wamekumbwa na hali hii waweze kuwasilia nasi ili tuweze kujua hali ni gani ya pamoja ya na pamoja na kutoa taarifa, na wewe ulikuwa mmoja wale ambao wamejibu. Asante sana kwa kuitikia mwito. Asante sana nawe pia, na pole tena kwa yale ambao wamewafikia, na tunatarajia kwamba katika siku za hivi karibuni kuna suluhu ambao linatolewa na pamoja na kuweza kurejea katika hali ya kawaida okay, thank you. Nam, huyo ni Bwana Rajabu kutoka mji wa Townsville, ambaye alikuwa anazungumza nasi kuhusu kile ambacho kinaendelea katika suala hili zima la mafuriko ambayo yameikumba mji wa Townsville na maeneo ya karibu, ambako kama avosikia katika mazungumzo tumefanya, watu wanaendelea kujiandaa kuondoka, iwapo hali itaendelea kuwa mbaya zaidi, lakini kwa sasa aliko ni salama na anaendelea kutazamia pamoja na kujiandaa iwapo patakuwa na mabadiliko yote ya haraka, na basi anaweza akachukua hatua za kuweza kujisalimisha pamoja na familia yake katika vituo vya ukoaji ambavyo viko katika mji wa tanzu. Mengi zaidi kuhusu makala haya unaweza kupata kwenye tovuti yetu sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au Mkwaju Swahili.