Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio, na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala pia, kama kawaida, kwenye ukurasa wote wa Facebook anwani ambayo ni facebook.com mkwaju, sbs swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe ama kutuacha ujumbe wowote ambao utaki wa kuchangiana wengine basi tuandikie kwa barua pepe yanayo nikiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Kuna mengi ambayo tumaendelea, lakini kwa sasa basi tuzungumzia swala so zima la tume ya uchunguzi wa maswala ya watu wenye ulemavu. Tume ya kifalme inayochunguza maswala ya unyanyasaji dhuma, kupuuza na unyonyaji dhidi ya watu wenye ulemavu inaendelea Wanaharakati wanaotetea haki za ulemavu wamesema kwamba Waaustralia wanastahili kutarajia kusikia hadithi za kutisha katika vikao vya tume hiyo, ila idadi inayoendelea kuongezeka ya wanaharakati wengine wanasema kwamba wanaweza kosa kuhudhuria vikao hivyo ambavyo vimesubiriwa kwa muda wa miaka mitatu kwa sababu ya shutuma za mgongano wa maslahi. Septemba mwaka jana, waziri mkuu Scott Morrison alitangaza kuanzishwa kwa tume ya kifalme ya uchunguzi katika sekta ya huduma ya uzeeni. Katika tangazo hilo, bwana Morrison alisema tume hiyo itachunguza masuala ya vijana wenye ulemavu wanaoishi katika vifaa vya huduma ya uzeeni. Wakati wa tangazo hilo, bwana Morrison alipinga wito wa kupanua uchunguzi huo kuwajumuisha Waaustralia wanaoishi na ulemavu ila katika hatua yao ya mwisho kabla ya kampeni ya uchaguzi mkuu wa Mei, serikali ilipiga kura ya kuanzisha tume ya kifalme itakayochunguza masuala ya ulemavu. Hatua hiyo ilijiri baada ya mswada wa kuanzisha tume hiyo kupendekezwa na seneta wa chama cha Greens Jordan Steel John, na mswada huo ulipitishwa kwa msaada wa chama cha Leba katika mwezi wa pili. Alipozungumzia kupitishwa kwa mswada huo, Senator Stil John alisema kwamba hatua hiyo ilikuwa muhimu kwa watu wanaoishi na ulemavu nchini Australia. Na huu ni mwanzo wa safari ya kuelekea kupata haki ambayo watu um, wenye ulemavu wamekuwa wakipigania um, kwa miongo sasa. Tuna kifaa ambacho kinaweza kuomboa jamii yetu kutoka kwa unyanyasaji wa kimfumo na ukandamizaji ambao umekumba maisha yetu, uh, tangu tulipozaliwa. Takwimu zinaonyesha kuwa Waaustralia wenye ulemavu wa utambuzi wana uwezekano mara mbili zaidi kukabiliwa kwa vurugu kuliko watu ambao hawana ulemavu, na wana uwezekano wa mara tatu zaidi kushambuliwa na kunyanyaswa kingono. Takriban asilimia ishirini ya wanawake wa Australia wanaoishi na ulemavu pia wameripoti historia ya kufanyishwa ngono kinyume na matakwa yao hali ambayo inalinganishwa na asilimia 8 ya wanawake wenza ambao wanaishi bila ulemavu. Mapema mwezi huu wa Septemba, ripoti kutoka taasisi ya afya ya ustawi ya Australia ilionyesha kuwa asilimia 47 ya watu wanaoishi na ulemavu walikabiliwa kwa vurugu katika mwaka wa 2017 na 2018, idadi hiyo ikilinganishwa na asilimia 36 ya wanaoishi bila ulemavu. Ross Joyce ndiye mkurugenzi mtendaji wa mashirika ya watu wenye ulemavu nchini Australia. Amesema kwamba hata kama kuna uwezekano mashirika anayowakilisha ya ulemavu hayatakuwa na mshangao kwa vile ambavyo tume hiyo itafichua, waustralia wa wengi watashangazwa kwa sababu hapata kuwa mishangao yoyote kwa baadhi yetu. Katika sekta ya ulemavu, tunauelewa mzuri. Wakati tumekuwa na uchunguzi mwingi katika majimbo na wilaya, hakuna matokeo yoyote ambayo yameonekana, hakuna kilichobadilika. Tunahitaji hali hii iishe. Ila wanaharakati kadhaa wa watu wenye ulemavu wanasema kwamba hawatashiriki katika uchunguzi wa tume hiyo kwa sababu ya madai ya mgongano wa masilahi ya tume hiyo. Wanaharakati hao wanataka makamishna wawili kati ya makamishna wa saba wanaosimamia tume hiyo wajiuzulu, kwa sababu kabla walikuwa wasimamizi au walikuwa sehemu ya mifumo ambayo tume hiyo ya uchunguzi imeundwa kuchunguza. John Ryan ni waziri kivuli wa zamani wa huduma za ulemavu wa New South Wales, pamoja na kuwa mfanyakazi wa umma katika idara ya familia na huduma za jamii Jimboni New South Wales alipewa hadhi ya heshima ya taifa ya Australia mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane kwa kazi yake. Naye Barbara Bennett amekuwa na, e Barbara na vyoo vya juu katika idara za shirikisho katika huduma za jamii na binadamu. Akizungumzia tume hiyo, senata Stil John alisema kwamba uchunguzi huo ni muhimu sana na haustahili athiriwa kwa sababu Ninafari sana kuwa kwa sasa tumefikia hapa, ila ninania pia kutetea tume hii ya uchunguzi tournament, na inachostahili kuwa kwa watu wenye ulemavu. Watu wenye ulemavu um, hawatasema tu asante na waendelee kuwa kama kawaida. Tumepata nguvu yetu katika um, kampeni kwa nafasi hii have, na hatutaiacha Licha ya shutuma hizo, serikali ya Morrison inaendelea kuunga mkono makamishna iliyochagua kusimamia tume hiyo. Anraston ni waziri wa familia na huduma za jamii aliyezungumza kuhusu uteuzi wa makamishna hao ndani ya seneti mwezi Julai. Jopo la makamishna linawakilisha utofauti wa mazingira tofauti yanayojumuisha in uzoefu wa kuishi um, na ulemavu, uzoefu wa sera na mahakama um, pamoja na mahaka uongozi wa watu wa asili uh, asili. Makamishna hao wawili um, wametoa mchango muhimu katika sekta zao, kama inavyoshuhudiwa kupitia medali za huduma ya umma walizopewa pamoja na hadhi ya taifa ya Australia. Wanaharakati tofauti wa haki za walemavu wanataka vitu tofauti kutoka kwa tume hiyo ya uchunguzi, ila wengi wanatumai kuwa tume hiyo itatambua viwango na hali ya kimfumo ya unyenyesaji na hali hiyo itasababisha kuanzishwa kwa mfumo wa ukarabati kwa wahanga. Ross Joyce amesema ni muhimu kwa watu ambao wamefanya au wanafanya makosa wawajibishwe kwa sababu sera na mwongozo zinastahili kuwa sawa nchini kote katika kila mkoa na jimbo. Ndicho tunatumai kuona. Pia tunatumai kuona uongozi halisi ukiwekwa, ili taarifa zozote za vurugu na unyanyasaji unapewa uzito unaostahili na watu wanaowajibishwa. Senata Still John anakubaliana na maoni hayo akisema kwamba Say, kwa kweli tunataka ona watu wakifungwa kwa kuficha vurugu. Um, tume hii itafichua ushahidi wa aina mbaya za unyenyesaji wa kimondo katika viwango vya juu zaidi vya urasimu. Makamishna wa tume hii wameelezwa watoe ripoti ya kwanza kufikia tarehe 30 Oktoba mwaka 2020 na ripoti ya mwisho itolewe tarehe 29 Aprili mwaka wa elfu mbili ishirini na tisa. Uchunguzi huo utafanyiwa mjini Brisbane, ila vikao vyake vitapelekwa nchini kote. Watu wanaweza pia toa ushahidi wao mtandaoni, na kama wewe au mtu unayejua anahitaji msaada, unaweza pigia simu mashirika kama Lifeline kwa namba hii 13 11 14 tarudia tena 13 11 14 na dhulma ya ulemavu ya kitaifa na kupuuza kwa namba hii moja, nane, sufuri, sufuri, nane, nane, sufuri, sufuri, tano, mbili. Nitarudia tena moja, nane, sufuri, sufuri, nane, nane, sufuri, sufuri, tano, mbili. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba makala yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Ivan Young na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaju swahili.