Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa tunageukia katika mahusiano ambayo tulikuwa tunaendelea kuyaongelea leo hii ikiwa ni mada kuu ya mahusiano hayo ambayo ni kuolewa, kuoa, kuchumbia na hali kadhalika eh, kuwa katika mahusiano ya mara ya pili au kuolewa kwa mara ya pili. Na kwa sasa tunamgeukia Bi Lulu eh, ni mwanajamii ambaye anatupa maoni yake kuhusiana na haya. Eh, Bi lulu, uh, labda tuanze tu, unaonaje masuala ya kuchumbia kupitia mitandao au online dating? wewe una maoni gani kuhusiana na hili? Maoni yangu hili katika uh, online dating, kuhusu online dating, naona ni swala ni swala nzuri, sina nzuri sana, kwa sababu kutokana na hali ya maisha ya hapa Australia, kutokana na shughuli na watu waliohua committed na mambo mengi wa bizi, muda ni mchache wa kutoka katika sehemu ambazo unaweza kuwafanya mkutane kama kwenda klabu, kwenda ba kanisa, ama kwenda mikutano za social network, inakuwa ngumu huko. Kwa hiyo watu wanaona ni bora, anapokuwa na muda mchache, hata kama ni masaa mawili nyumbani, rahisi kwake kutafuta mpenzi online na ye. Ndio kuna kuna uzuri na ubaya wake. Kuna, kuna watu waongo na wabaya na kuna watu wema pia, lakini hii inategemea na dhamira yako binafsi. Kwa hiyo kuna dhamira nzuri, basi tegemea na kuna walio na dhamira nzuri kama wewe waliokuwa katika mitandao hii wakitafuta wenza wao pia. Ah, labda tuanze wenye zamira mbaya. Unahisi mambo gani ya huwa yanajitokeza hasa? Ah, inaweza kuwa wewe umenua ya kutafuta mwenza wa maisha. Umechokishwa na hali ya kuishi peke yako. Lakini kuna mwingine anatafuta tu mtu wa kwa siku hiyo. Pengine amezoea kufanya mapenzi ya udanganyifu. Anaweza kudanganya akasema anakuhitaji wewe kwa pamoja kwa, kwa kipindi kirefu, kumbe hakuwa na lengo lile, yeye lengo lake lilikuwa ni usiku mmoja ama one night stand. Aa, na wengine pia wanaangalia sehemu ya kufanya mapenzi kama hivyo ulivyoelezea labda mm -hmm. Tukija eh, katika masuala ya ushitaki, mara nyingi eh, wanaume wengi huwa wanaogopa pia eh, kuwauliza wasichana mabarabarani au wanapokutana wakihisi wanaogopa wasichana watawashitaki kwa unyanyasaji. Hili wewe unalionaje? Ndio maana wengi wanakimbilia kwenye mitandao. Hili wewe unalionaje? ah, Sijaingia kiundani hilo, kwa sababu ndio maana nikasema kuna nia tofauti katika hili. Kuna wengine nia yao ni kwa kuwa hawakuwa na nafasi ya kupata watu kwa, kwa njia nyingine, lakini kuna wengine wanatafuta kukwepa mambo kama hayo wanayoyasema, lakini kuna wengine wanaona ni njia mwafaka ya kukutana na watu wengi na kupata nafasi nzuri ya kuchagua. Ndio na, na tukija katika swala la kuoa au kuolewa tena Mm. Eh, unajua wengi wanakuwa wameingia katika mahusiano wanajikuta, eh, mahusiano haya yameharibika na wanapenda tena kuolewa tena kwa mara nyingine, hili wewe unalifikiriaje? Kwa muono wangu mimi au katika muono wangu mimi naona kila mtu kwenda kuishi na mwenzi wake, hakuna mtu anapenda upweke unless ana sababu binafsi. Mimi naona wengi wana mmoja wapo, nikiwa mimi nikipenda nafurahia kuwa na mwenza umri mkubwa, kwa sababu umri mkubwa una mambo mengi, nahitaji mwenza kuzungumza naye. Ni rahisi kuwa stress umri mkubwa, ni rahisi kuchukua mambo mengi kwenye kichwa, unataka mtu akuzungumza naye, kutoa kwa kuwa na mwenza katika umri mkubwa ni kitu kizuri sana. Na hawa wenye umri mkubwa ambao wengine wanakuwa na watoto, hauoni lina athiri watoto kwa namna moja au nyingine? watoto waliwazaa wao wa, wa, wa, wa. Ndio. E, kuna, kuna wakati ina athiri sana tena sana Inategemea na makubaliano yenu. Ikiwa kama yeye ana watoto mwanaume na mwanamke ana watoto, inatakiwa muwe makini sana katika kukubaliana, mtaka kukubaliana vipi, mtaweka watoto wenu katika fungu gani, na hii ma, mapenzi yenu yataenda katika njia gani. Inatakiwa mweke toka mwanzo, from the beginning, mtaishije ikiwa yeye ana watoto na wewe una watoto. Na hilo ndio linapelekea pale utambulisho, kwa maana kwamba ni wakati mm. gani wa kumtambulisha mwenzi wako kwa familia, yaani watoto wako eh, labda tukija katika swala la umri mkubwa, manake pia tumejaribu kugusia leo hii. E, kuna wakati umri mkubwa unapofikia wengi wakiwa katika mahusiano hawapendi kujihusisha na masuala ya ngono au masuala ya kujamiana wakidai, umri umekwenda, na wengine hawapendi hata kuzaa vilevile. Je, katika mahusiano ya umri mkubwa e, unawashauri nini watu wenye umri mkubwa? Hapo ndiyo hiyo nalisikia katika jamii. Mimi binafsi na umri mkubwa, lakini kutokana na mazingira ya maisha nilivyojiweza, mimi naweza kusema niko ake. Nafanya mazoezi sana. Hii ni njia sahihi sana ya, ya, ku, ya kuishi kwa furaha na amani. Kwa hiyo ilu, naweza sema mimi niko, niko wanaita nini niko, niko sawa na, na uhitaji wa mapenzi, kwa kuwa nakula vizuri, nafanya mazoezi na niko active kazini. Kwa hiyo niko active, hiyo kwangu si tatizo, ingawa najua katika umri wangu ni tatizo sana kwa wengine, na hiyo niligundua na nikaiona baada ya kuwa active, kuingia maisha yabu, ya kuwa active na mazoezi na kila kitu na fitness. Naona kwa vile nisaidia sana, niko active, naeza lingana na watu chini wa ya umri wao ambao hawafanyi mazoezi, itakusaidia mwanangema hawakofikaa <tweak> Biruru, wewe una watoto? Ndiyo. Je, elimu ya mahusiano au elimu ya kujamiana ipewe kwa likalipi au kuna ruhusa gani ya kuwapa watoto ambao tumewazaa elimu ya kujamiana? Kujamiana na, na kacha ya watu. Ni kujamiana na kacha. Kuna watu huwapa elimu wa watoto mapema lakini kuna kacha vitu kama sisi wengine inabidi angalau ungojo uone kama anaanza kuelekea kwenye ku, ana, ana amemachua. Sasa amekuwa teenager, sasa unaweza kuanza kuongea naye polepole, kwa sababu kacha yetu haituruhusu kusema kila kitu, kwa hiyo inabidi tuende nao polepole. Lakini tunapokuja kwenye kacha zingine, tulikuwa tumechanganyika, inabidi ujaribu kuanza mapema zaidi, kwa sababu unaweza kuchelewa kupema, akawa ameshaanza mahusiano. Kwa hiyo mzazi anatakiwa awe na kipaumbele kuangalia mwenendo mwanae ye unenda na mabadiliko ya wanawe. Na kuhusu teknolojia, unafaa kumfuatilia mwanao katika mahusiano kuhusiana na teknolojia hizi, hasa hususan masuala ya kutumia mitandao ya kijamii na simu, kwani kumeibuka tabia za watoto wetu wengi kuonyesha picha za utupu eh, kupitia mitandao. Hili kwako unalionaje kama mzazi, hilo ni zuri? Ukipata nafasi, unatakiwa ujaribu kuangalia na utamwona na ujaribu ukimwona, haelekea yani, ukiona una wasiwasi kidogo, una unabidi uangalie ili umsaidie, ikiwa ni mapema. Ingawa ndio ni ra, si rahisi hivyo, ni wagumu kutokana na umri wao, wanakuwa ni wajanja sana, wana password za kila aina na sisi teknolojia hiyo hatuna. Kwa hiyo ukitaka kumchunguza, lazima usijue kwenye simu yake. Nafikiri njia za hivi ni kuongea naye uzuri na ubaya wa kila kitu, kila mara kumkumbusha. Sawa, asante, asante Bilulu, labda kwa swala la mwisho una ushauri gani e, kwa wanajamii kuhusiana na masuala ya mahusiano na hususan pia malezi kimahusiano kwa watoto Aa, mimi nashauri wanajamii wanapokuwa na umri mkubwa wanataka kuoana tena ama kuigia katika mahusiano tena wakiwa na watoto wa, watoe kipaumbele sana kwanza kuzungumzia kwa watoto wao kabla ya kuingia katika mahusiano. Wazungumze kuhusu utakuwaje, kuhusu hao watoto, wawangalia umri wao na wafikirie wataingiaji wata wakiwa na wao kwa sababu kuna kuna uwezekano wa wakawa watoto wamekaa kwenye nyumba fulani na wale wanakaa kwenye nyumba fulani. Nyinyi tutaendelea kuwa mnawasiliana, sababu watakuwa wakiona wamejitegemea. Mkakaa pamoja, inabidi mwe na subira kwa sababu ya watoto, pia mjiangalie. Lakini pia watoto wasiwazuie watu kupendana kwenu, mtafute njia ya kuwasaidia, sababu wao kuna siku wataondoka, hawatakuwa na nyinyi. Wewe huwezi kusacrifice lako kwa sababu ya wao, kwa sababu wao pia kuna siku wataondoka ya mahusiano hususan ni katika swala la kuolewa kwa mara nyingine, e, swala la kuchumbia kupitia mitandao na vile vile kukaa na mwenza mkiwa na familia au watoto. Na kwa hakika ametoa maonyo mengi kwa wenye umri mkubwa e, katika mahusiano yao, kujenga uhusiano mzuri kwa watoto na vile vile uhusiano vile kwao, lakini pia kwa watu wenye umri mkubwa wajaribu kuangalia e, mwili wao, kuangalia afya yao, kuweka mazoezi, kula vizuri na hali kadhalika, kuwa makini katika yale wanayoyafanya. Ni Bilulu huyo na ushauri wake kuhusiana na maswala ya kimapenzi kwa wenye umri mkubwa. Jina langu ni Frenki Mtao, unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS.