Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS ukuona migodo ya migirano, jioni hii alituletea makala haya moja kwa moja kutoka redio SBS pamoja na kwenye mkurasa wetu wa Facebook, ambapo nazapata makala ambayo tumechapisha tayari pale Facebook.com mkoa juu SBS Swahili na kwenye tovuti yetu tunamraba Swahili ambapo tunasema makala haya moja kwa moja kwa sasa. Tutazame hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia kule Urusi ambapo kulikuwa na kombe la dunia ambalo lilikuwa na sehemu kubwa ya mafanikio kwa taifa hilo la Urusi. Matarajio yamewekwa juu ya mwenyeji anayefuata Qatar, lakini maswali yanabaki juu ya uwezo mdogo wa taifa la Mashariki ya Kati kuwa mwenyeji wa tukio kubwa la michezo duniani kuna maso, maswali ambayo sio tu kutokana na mtazamo wa miundombinu lakini pia kuhusu jinsi ya kuhakikisha taifa la kiitikadi za Kiislamu linaweza kuwa mwenyeji wa kile ulimwengu unachozingatia kuwa mashindano yasiyo ya ubaguzi. Mwandishi wetu Frank Mtao anatupa taarifa zaidi kwa hili. Mtu wa Katar amevaa kujifunika toka kichwani hadi kidole cha mguu katika vazi leupe la jadi, huku akipiga ala za Mashariki ya Kati kwa kutumia chombo cha muziki aina ya udi. Yuko katikati ya mji wa Mosko, akifanya hivyo mbele ya wingi wa watalii katika mji wa Kombe la Dunia. Kipindi kinachofuata cha kimataifa kwa mchezo unaochezwa sana duniani inaweza kuwa miaka minne inayokuja, lakini Katal inayojiandaa kuwa mwenyeji tayari inakabiliwa na duru ya pili ya watalii wa soka naibu katibu mkuu wa masuala ya mashindano ya Qatar bwana nasa alkata anasema Qatar inaweza kutoa ulimwengo wa kipekee wa kombe la dunia sure right for... tutahakikisha kuwa tunawapa msaada sahihi kwa mashabiki ambao watatembelea Qatar na tutahakikisha watu wanafurahia sana kile Qatar anachotoa Yani, jua bahari, uzoefu wa jangwa na kidogo juu ya utamaduni na mila ya Mashariki ya Kati. Qatar 2022 itakuwa ni mara ya kwanza kwa kombe la dunia kufanyika Mashariki ya Kati katika historia ya karibu miaka 90. Mashindano hayo yanatoka Urusi, taifa kubwa zaidi duniani, kwenda kwenye taifa ambalo lingeweza kupatikana ndani ya Sydney. Khalid Al Naama, ambaye anafanya kazi katika kamati kuu ya uwasilishi na urithi wa Kataa, anasema wakati Kataa inajifunza kutoka kwa Urusi kuwa mwenyeji wa mashindano hayo, kombe la dunia lake litatofautiana sana na kutokana na lile kombe la mwaka huu wa 2018. Tunahitaji kusema jambo hili wazi. Uzoefu wa Kirusi ni tofauti sana, na sio haki kabisa kulinganisha kile kilichotokea Urusi na kile kitakachofanyika hapa Kata, kutokana na ukubwa wa kijiografia. E, katika Kataa tunatoa dhana mpya ambayo ni kombe la dunia kamili. E, au itawezesha watazamaji kwa mara ya kwanza katika historia ya kisasa kuhudhuria mechi zaidi ya moja. Kwa siku moja, Kataa inakuwa na nia ya kujenga hali ya kombe la dunia iliyotengenezwa huko nchini Urusi, lakini maswali makubwa yataendelea juu ya uwezo wake wa kuwa mwenyeji wa mashindano mwaka 2022. Maswali machache ni jinsi gani watakavyojenga miundombinu inayohitajika kwa mashindano na jinsi gani itashughulikia mvuto wa mamilioni ya watalii wa kigeni. Bwana Alnama anasema mpangilio wa miundo mbinu unaendelea vizuri kulingana na mpango uliowekwa. Hivyo mpango wetu ni kuwa mwenyeji wa kombe la dunia katika uh, viwanja nane na tumekamilisha kimojawapo, ambapo tumekizindua mwezi Mei uh, mwaka jana. Kwa vingine saba vinaendelea kujengwa, tutazindua uh, viwanja viwili uh, baadaye uh, mwaka huu uh, uh, na uh, uh, uh, kufikia mwaka uh, elfu mbili na ishirini tutakamilisha viwanja vyote na kuwa tayari kutumika kwa tukio la majaribio mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hiyo inajumuisha viwanja kadhaa vilivyojengwa kwa makontena ya usafirishaji ambavyo vinaweza kuvunjwa, ambavyo Kataa inasema itaboresha uendelevu wa jumla wa mashindano hayo. Viwanja vyote vitakuwa na vioyozi, licha ya mashindano hayo kuhamishiwa mwezi Novemba na Disemba ili kuepuka joto la juu sana la msimu wa kiangazi wa Kataa. Hata hivyo shinikizo linaendelea kwa Kataa na bodi ya kimataifa mchezo huo FIFA juu ya huduma za wafanyakazi wa wahamiaji wanaojenga viwanja hivyo. Kataa inasema sasa inafanya kazi na shirika la kazi la kimataifa kurekebisha na kuboresha hali, lakini vikundi vya haki za binadamu vinaendelea kushutumu kuwa kuna matukio ya unyanyasaji na unyonyaji pia kuna wasiwasi unaendelea kutoka kwa vikundi vidogo vya mashabiki. Ushoga bado ni kinyume cha sheria nchini Kata na Nasa Al Qata hajawa tayari kuelezea kiundani maelezo yoyote juu ya ulinzi wa mashabiki wasafiri wa vikundi vya mashoga julikanayo kama LGBTIQ. I mean, I uh, namaanisha I, I, I, siwezi I don't kuingia kiundani zaidi. Sijui jinsi ya kujibu swali hilo kwa hivi sasa, kwa sababu kile ninachosema ni ikiwa huvunji sheria yote, basi kila kitu kitakuwa sawa. Kabla ya kombe la dunia la 2018 Urusi ilirekebisha kwa muda mfupi sheria yake ya utata masuala ya ushoga ambayo inakataza uhamasishaji wa, wa umma kwa haki za mashoga. Bwana Alkata hafanyi mapendekezo yoyote ya kuondolewa kwa hilo. Hivyo sheria hiyo inaonekana kuendelea kutumika kwa muda wa miaka minne ijayo huko Qatar. Kwa sheria yoyote ambayo inatumika Qatar, tuna matumaini na kutaraji kwamba watu wataheshimu, ikiwa inahusiana na maonyesho ya umma ya upendo wa aina yoyote au sheria za barabarani au uvutaji wa sigara katika maeneo ya umma. Hizi ni sheria zote tunazotarajia watu kuziheshimu. SBS Swahili itaendelea kuwa inakuletea vipengele kadhaa kuhusiana na mwenendo wa maandalizi ya kombe la dunia huko nchini Kataa kwa mashabiki wake ili kuweza kujua kiundani kinachokuja na kinachotarajiwa kufanyika. Jina langu ni Frank Mtao, SBS Swahili na mwandishi wetu Frank Mtaona taarifa hiyo ambayo iliandikwa na mwandishi wetu Daren Mara aliyekuwa kule Urusi akileta makala ya kombe la dunia. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Swahili.