Radio. Majonzi umetuachia wa Tanzania, tumnalia, wakubwa kwa wadogo wanalia, mpendwa, nenda salama mama, nikutumia kufanya mengi mazuri kwa wengi hey, laaupo baroni kwa kwenye mshtuko Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa sasa tunageukia katika mahojiano mafupi ambayo tumefanya na mmoja wa watu aliyekuwa anamtambua uh, Mafuruki. Ni mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania, ni mmoja wa mabilionea ambaye, eh, wiki hizi uh, uhai wake ulipotea, na ilikuwa ni pigo kubwa kwa Watanzania wengi, wafanyabiashara wa kimataifa na kadhalika watu wengi walikuwa wamewasaidia. Lakini kumjua vizuri zaidi, tunakutana na mtu aliyekuwa karibu naye, na tunasema ni mmoja wa wanafunzi wenzake Mafuruki. Bwana Rai, habari gani? Asalama kabisa, kiongozi. Habari za leo? Asalama. Wewe ni mmoja wa watu uliokuwa karibu na Mafuruki, labda tueleze ukaribu huo ulikuwaje? E, Ali Mfuruki, tulisoma pamoja Mwanza Shule ya sekondari ya Lake mwaka sabini na nne, tano na sita. Alafu wawili mimi na yeye tukapelekwa Old Moshi kwa ajili ya kusoma physics, maths and chemistry mwaka sabini na saba, sabini na saba na sabini na nane. So ndio kipindi tume, tume, tumeonana kipindi hicho, tumekuwa marafiki kwa kipindi kirefu na then, baada ya kutoka Moshi, yeye wali, serikali ya Tanzania ilimtuma kwenda Ujerumani, mimi ndio nikaenda Western Australia pale Perth. Lakini over the years tumekaa pa, tumekuwa pamoja katika mambo mengi mengi, tuna exchange information hapa na pale. Kwa hiyo ni rafiki yangu wa karibu, bahati mbaya tumempoteza siku za karibuni. Kama ulivyosema, labda turudi shule, ambako ndiko mlianza kujuana na Bwana Ali, ni nini unakikumbuka hasa? Kwa kweli usu, ukweli tuuseme, mimi nachokikumbuka sana kuhusu hali ni performance yake ilikuwa ni kitu ambacho sio cha kawaida. Yani, binadamu ambaye Mwenyezi Mungu alimpa kipaji cha akili ambayo mimi sijawahi kuiona tena toka wakati ule, nasidhani kama ta, taiona tena. Alikuwa na exceptional brilliance especially kwenye mambo ya sayansi, lakini you know, hesabu nini. Yani ilikuwa ni mtu mwenye akili ya kutisha, ndio kitu ambacho naweza kukwambia. Alifaulu sana masomo ya sayansi lakini akajikita kwenye biashara, hapo ilikuwaje? Yeye professional ni mhandisi, amesomea Ujerumani, amepata degree, uh, chemical, ya mechanical engineering. Aliporudi Tanzania akafanya kazi na NDC kama design engineer kwenye mitambo mitambo yale ya, ya NDC. Baada ya kipindi fulani, nadhani mwaka u, au kidogo zaidi akaamua kwamba yeye ni mtu ambaye anapenda kufanya mambo yake mwenyewe ndio akaingia kwenye mambo ya biashara. Okay. Hicho tukiachana kwenye masomo, vipi maisha yake ya kawaida, eh, kama ali mwenyewe? Actually ndio kitu ambacho mimi nilikuwa nampendea pamoja na hiyo brilliance pamoja na the years zilizo zilizotangulia. I mean, baada ya kutoka ya NDC alikuwa ali tajiri, alijenga alitenga alijenga biashara kubwa sana, akawa tajiri, lakini bado alikuwa na ule utwe eh? Hakupoteza utu. Unaweza kukuta naye amekaa tu pale mnapigapiga porojo, uh, ukafikiria kwamba huyu ni mtu kumbe, ni mtu mmoja ambaye ana mali nyingi sana, lakini hakupoteza haku ile connection na binadamu. In fact, nikupe story moja labda ya, ya, ya, ya, ya kufurahisha. Siku moja nilienda kumtembelea nyumbani kwake Bukoba kijijini, sasa huko nikaenda na rafiki yangu mmoja nikaambia, nakwenda, twende tumuone Mfuruki. Bwana akasema ndio, wewe unanipeleka kumuona Mfuruki? Ambia twende basi, rafiki yangu tunafahamiana. Tumefika pale kwa Mfuruki, karibuni kina hiki, akasema, bwana, mnataka chai? Ndio, akaenda akatutengenezea chai. Sasa nilipotoka kule, huyo rafiki yangu aliniambia, sasa wewe umemfanya Mfuruki amenitengenezea mimi chai yani. Akuamini kwamba Mfuruki ana, ana, ana, ana ule ubinadamu kiasi kwamba anaweza kuwa na wafanyakazi aina na idadi yote anayotaka nyumbani kwake, lakini yeye mwenyewe ameleta chai kwenye meza, yeye mwenyewe ameleta mkate kwenye sahani na tukaula na tukapiga porojo. Sasa huyu bwana ni kwa naye alisema du, huyu binadamu mi sijamwelewa. Lakini ndio, ndio binadamu alivyo, ndio ali mfuruki alivyokuwa. Tunakushukuru kwa yote, tunakushukuru japo machozi yanatutoka. katika maisha yake kuna tukio lolote ambalo wewe binafsi ulikutana nalo la ukarimu ambalo unalikumbuka mpaka leo katika maisha yako? E, ni mengi tu yani, ni too, too many to list. Ila ni kitu ambacho nilikifurahia zaidi juzi, ali kipindi cha nyuma nyuma hapa miaka miwili mitatu, alikwenda kule kwenye primary school alikosomea, akakuta kuna matatizo ya nyumba za walimu, akakuta kuna matatizo ya umeme, na ni mtu wa teknolojia kichwa chake hiyo alikwenda pale pale, tulikuwa tunatengeneza kitu, course, asisi, Bukoba pale, kitu kina, kinaitwa Bukoba Investment Group na ali hiyo ndio ita, itawezesha watu kupata mi, um, what do you call it Uh, capital, mm, ili waweze kutengeneza biashara etc na over time, watu waweze kupata maendeleo. Uh, ameipush mpaka sasa hivi hiyo business imesimama. Hayo matukio mengi bado tutaendelea kuyaongea baadaye ambayo ameyafanya. Lakini wewe kwako binafsi uliwahi pia kukutana na lolote kutoka Ye, kwa mafuruki ambalo unalikumbuka yeah. Kwako mimi kitu ambacho nakikumbuka zaidi sana kwa mfuruki ni genu, genuine personality unajua kule, yani ule ule ubinadamu wa ukweli, sio mambo ya chenga chenga, sio mambo ya uuni uuni, ni kwamba he tells you this is x this is x unajua eh? Calls it what it is na inakuwa na ukweli na inaunda ni kweli kweli. Sasa ni kwambie kitu kingine ambacho mimi kilinifurahisha amekuwa na ame stay in touch na watu wengi, marafiki zake kiwengi sana duniani. Yani you name a place duniani, ana, ana rafiki zake ofu ni matajiri sana. Sasa siku moja pale Bukoba walikuja wajerumani fulani kuja kumtembelea. A, a, alikuwa anawapeleka mpaka nyumbani kwake, anakaa nao kule. Yani alikuwa ametengeneza nyumba na facilities nzuri sana sasa. Anyway, pale Bukoba the, kitu kikubwa sana kwa mji wa Bukoba ni, kap, ni, ni catholic ni ni pale Karachi. Jamaa mmoja niko naye alikuwa ananiendesha taxi driver kanaambia, bwana, wewe sikiliza. Naweza nikakupeleka kuangalia. Ukaangalia msikiti. Ah, bwana, why not? Msikiti si hai kuingia but I want, I'm interested. Twende. Ana nilipata opportunity ya kuingia kwenye the biggest msikiti duniani. And I remember it. It has nothing to do with whether wewe ni Mkristo au anything else. At least kuna ile curiosity ya kusema, bwana, nataka kuona hiki kitu. So long as you don't cause any harm. What is the problem? Unaona, so I mean Ali ndio binadamu alivyo, yani kwa namna hiyo, very flexible. Mambo ya dini, of course, ni ni muislamu wa kweli kweli, lakini huwezi kusema ni extremist, no way. Anaweza kukuambia kwamba Biblia nimeisoma toki nikiwa primary school. Yule alikuwa na kitu cha kutisha, anaweza kuwa amesoma Biblia yule akiwa mdogo, yote anaijua, lakini amefuata faith ya Uislamu and we need to respect that, mm. Nifundishe kuhesabu siku zangu, nijue zaifu wangu, nijipe moyo wa hekima. Duniani kuna mengi ya kuvunja moyo, ya kutukatisha tamaa. Uh, uh, uh. Na hivi vyote alivyovifanya kuanzisha mitaji huko Bukoba na biashara zake za makampuni yake, unafikiria vitaendelea vyema hivi baada ya yeye kuwa hayupo? Yes, yes, nina confidence kwa sababu labda nitakuwa na hata nafasi ya kusema, uh, you know, shemeji yangu Sada, kwa kweli yule ni, ni chuma ni jembe na of course, success ya watu wawili lazima wote wawili mnakuwa mmekwenda vizuri. Sasa Sada, Sada mimi you know, nasema pole kwa kupoteza mme wake, a friend of mine, rafiki yangu sana lakini Sada, najua kabisa kwamba yeye ina own right. Ile, ile mazingira ya familia na mazingira ya biashara atayasimamia for sure. Sada yuko, yuko hivi yeah. Lakini hivi karibuni kumekuwa kukitembea tunasema sauti zinazoonyesha ni moja wanafamilia wa Mufuruki wakilaani kwamba Sada haendani eh, au hayuko vizuri na familia yake, especially mama yake mzazi Mufuruki. Hili linaweza likamuumbisha Sada katika kuendeleza yote haya? No, I don't think so. Na, na, na, na mimi nadhani unachotakiwa kukiangalia ni kusema there is two sides to any story eh? Kuna story ya mtu ame amesema maneno xyz. Of course ana, ana haki ya kusema na amesema, tumeyasikia, lakini do we get the opportunity ya kumsikia Sada vilevile anasemaje? and, and before we do that hatuwezi kujua uh, kumlaum, lakini mimi sada namfahamu, tumekutana naye mara nyingi kwenye mikutano ya hapa na pale, discussions hapa na pale and she is a very clean mimi na I would say loving warm person. Ndio judgment ambayo naweza nikaisema kuhusu Sada. kuishauri familia ndugu jamaa na marafiki wa Mfuruki na mitazamo yote na mambo yote aliyofanya, wewe ungetoa ushauri gani wa mwisho? ah uh, I say utaishau utaishauri je, familia ya Mfuruki bana, you can't mimi nachoweza kusema ni kwamba wale ndugu zake you know ka, wamekuwa na bahati kuwa na kaka yao ambao walikuwa na that brightness, yani ni ya kutisha uh, lakini in saying that uh, kama ni mambo ya mali mimi, my view about it ni kwamba mali ambayo ali na mke wake wametengeneza needs to be managed na watoto na, na mke wake. That is all you can do about it. There is nothing else. Kama wakiamua kwamba bwana tunamsaidia x au y au whatever, hiyo ni uamuzi wao, lakini ni vitu ambavyo baba yao. Ai, mke wasa, wasa, mume wa sada ndio wameitengeneza vile vitu. Fortunately, mimi what I know ni kwamba mzee wao mzee Omari deceased alikuwa comfortable kule Geita kwa hiyo hizo mali nadhani zingine ambazo wanazitaka vijana zinaweza kuwa kwenye kwenye mzee mali kulegekuwa. no, na tatizo ndio inachokijua mimi. Asante yeah, ah, sana bwana Rei, kwa ushauri huo na mtazamo wako na jinsi ulivyojua na, na bwana Mufuruki, karibu sana <mimu> bwana Roy Kaijagi huyo ambaye aliwahi kusoma na mafuruki na waliendelea kuwa na urafiki wa karibu, akimwelezea mfanyabiashara maarufu ambaye kwa hakika Tanzania imepata pengo kwa kumpoteza e, mfanyabiashara mahili na kichwa, kwa maana alikuwa akifanya vizuri na alikuwa na mitazamo mingi na amewasaidia wengi. Mungu amlaze mahali pema peponi. Amen.