Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS endelea kusikiza idhaa like ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano na sa kwamba makala aa apata moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au, mkoa juu swahili. Pia waipata makala haya kwenye kurasa za Facebook pia makala anaweza kasikizwa kokote duniani oko inchi tofauti. Kwa hiyo kama una marafiki ambao wako katika nchi tofauti, hapa ukurasa wetu wa Facebook pamoja na tovuti yetu anaoni ambayo ni Facebook kwa mradhi ni SBS com.au mkoa wa juswahili ambapo wanaweza kasikiza kila tunapoanza makala haya kila juma nne kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa moja usiku na kila Jumapili kuanzia saa nne za usiku hadi saa tano za usiku. Kokote waliko, wanaweza kasikiza makala haya bila kukosa lolote na wawepo watakosa makala haya moja kwa moja, bila shaka wanaweza kasikiza punde tu utakapotoka hewani ambapo watapata yote amehifadhiwa pale kwenye tovuti yetu anani tena ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa basi, tugeuzia sura katika swala zima la moto wa vichaka, pamoja na kile ambacho kimekuwa ni wito kutoka kwa wengi kwa kuwepo kwa tume ya uchunguzi. Utofauti wa maoni umeibuka kati ya vyama vinavyowakilisha wataalam wa uzimamoto nchini Australia. Hoja kubwa ni kama tume ya kifalme ya uchunguzi kwa janga la moto wa vichaka inastahili anzishwa. Vyama vime hivyo vimetoa taarifa za kutofautiana kwa niaba ya wanachama wao. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi kuhusu utofauti huu ambao umeibuka kati ya wazimamoto pamoja na vyama vinavyowakilisha wazimamoto hapa nchini Australia. Chama cha Umoja wa Kitaifa cha Wazimamoto cha hapa Australia kimemwomba Waziri Mkuu Scott Morrison asitishe mipango yake ya kuanzisha tume ya kifalme na badala yake afanye ukaguzi na kutekeleza matokeo ya uchunguzi uliofanywa zamani. Kumekuwa na takribani chunguzi rasmi 60 ambayo ni mapitio ya tume za kifalme zenye uhusiano na moto wa vichaka pamoja na udhibiti wa moto tangu mwaka 1939. Tume ya kifalme ina maana pana, ila inaweza gharimu mamilioni ya dola kuanzishwa. Peter Masho ndiye katibu wa kitaifa wa chama hicho cha wazimamoto ameelezea kituo cha redio cha Melbourne 3AW kuwa tume ya kifalme sio jibu kwa sasa. The Black Saturday in 2009, went for 165 days. Tume za kifalme uh, ni ngumu, ila ile ya Black Gave Saturday katika mwaka wa 2009 uh, ilidumu kwa siku 165. Kulikuwa na mashuhuda 100 waliotoa ushuhuda katika tume hiyo. Watu wengi kati yao walirejea hisia mbaya walizopitia katika mioto hiyo mibaya. Bwana Masho anaamini kuwa bado ni mapema sana katika msimu huu E, kuitisha tume ya kifalme na watu wanalojibu halisi kwa jinsi mioto hii inavyostahili kabiliwa bado wanakabiliana na mioto hiyo kwa sasa. Hapa Bwana Masho anafafanua zaidi. Kwa kawaida msimu wetu wa moto huwa kati ya miezi wa kumi na mbili uh, uh, na watatu. Tunapozungumzia kuna watu ambao wako katika mstari wa mbele wakikabiliana na mioto hiyo nchini kote. Watu hao ndio watakaotueleza chochote kilichoharibika kuhusiana na moto huo wa sasa ambao wanaendelea kukabiliana nao hata hivyo vitengo vitatu vya majimbo vya chama hicho cha kitaifa ambavyo ni kutoka queensland kusini ya australia na magharibi mwa australia vimepinga kauli hiyo vikisisitiza kuwa kinachohitajika ni tume ya kifalme b maxi adnam ndiye katibu wa chama hicho cha wazimamoto jimbo la kusini ya australia amesema kinachohitajika ni mwelekeo wa kitaifa badala ya mwelekeo wa kijimbo uliochukuliwa na uchunguzi wa kabla. Wakati pamekuwa na uchunguzi kabla, haujawa katika kiwango cha kitaifa, katika hili ya ukamilifu. Kwa mfano, katika mazingira yanaokili baadhi ya maswala yanayohusiana na, na mabadiliko ya mazingira. Kwa hivyo tunadhani swala hili ni pana zaidi kuliko tunavyofikiria na vilevile uchunguzi wote ambao uliofanywa kabla hautoweza kufikia kiwango hicho. Ameongeza kuwa wamejiunga na majimbo mengine yanayohisi tume ya kitaifa ya kifalume inayohitajika, vyama vya magharibi Australia, kusini Australia na Queensland vimeungana na chama cha waajiliwa wazimamoto wa New South Wales, shirika la wazimamoto wa kujitolea wa New South Wales, pamoja na shirika la huduma la umma la New South Wales. Leighton Drury ndiye katibu wa chama cha waajiliwa wa zimamoto, naye amekubali kuwa kinachohitajika ni uchunguzi wa kitaifa kama anavyoweka wazi hapa. You know, nadhani uh, you know, you know, na ni the muhimu the unapokuwa na janga kama hili la kitaifa Unastahili kuwa na jibu la kitaifa. Nadhani moja ya shida ambazo tumeona katika uchunguzi na mapitio katika majimbo wakati mwingine huo wanapata tathmini waliomba. Wakati tume ya kifalme bila shaka ina mamlaka huru tofauti ambayo inaweza chunguza vitu. Licha ya kupinga kauli ya chama chake cha kitaifa, Max Adlam amesema hawataki vita. Wanachotaka ni kupata matokeo mazuri iwezekanavyo katika hali za moto wa vichaka za siku za usoni. in uh, so so, Nia yetu ni kwamba wanaokabiliana na mioto hiyo pamoja na jamii kwa upana eh, wanakuwa salama eh, kupitia mipango bora, uwepo wa rasilimali, mafunzo na kadhalika. Hiyo ndio sababu tunaitisha tume ya kifalme, si kumshambulia mtu yoyote au kupinga kwa sababu ya suala hilo, ila kila mtu aje pamoja wakati huu ambapo kuna hisia za kuja pamoja. Naamini kuwa watu wanataka fanya kazi pamoja na kuboresha hali hii iwezekanavyo. Ila kiongozi wa kitaifa Peter Masho bado anaamini kuwa muda mjadala huu utakuwa msimu wa moto ukiisha katika miezi michache, na hapa anaendelea zaidi. You know, you know, you uh, from... bado tuna safari ndefu na tutachunguza the baadhi the ya masuala yanayoibuka kutoka msimu huu wa moto na kukabiliana na moto na baada ya tukio hili. Kwa upande wake, waziri mkuu Scott Morrison anajiandaa kupeleka pendekezo la kuanzisha tume ya kifalme katika mkutano atakaofanya na baraza lake la mawaziri wa shirikisho. Hoja hiyo ya uchunguzi itachunguza uwezekano wa kuwepo kwa hali ya dharura ya kitaifa pamoja na jinsi ya kujenga uvumilivu kwa mioto ya hapo baadaye. Mwandishi wetu Frank na taarifa hiyo, ambayo bila shaka waweza kuipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au juu Swahili, kwa pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha hapo awali, kwa sababu mengi ambayo tunapeperusha bila shaka tunaweka pale kwa ajili ya matumizi yako. Iwapo ulikosa makala yote, usi na wasiwasi, tembelea tovuti yetu sbs.com.au juu Swahili pale kwa ajili utapata, yote yamehifadhiwa kwa kwa SBS, Facebook, Facebook SBS Swahili. Makala hayo ya bila shaka yaliandaliwa kwa ushirikiano wa waandishi wetu Alan Lee na Manny True pamoja na Gode Migerano na, na Frank Mtao aliyekusomea taarifa hiyo kamili. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.