Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na ya ya migode a Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuongeze suala zima la uchumi pamoja na watoto. Je, yeah. watoto na uchumi wanakutania wapi? Serikali ya shirikisho inaonywa kuhusu janga la idadi ya watu wakati utafiti unaonyesha kupungua kwa kasi ya kiwango cha idadi ya watoto wanaozaliwa nchini Australia, familia zinazokabiliana na changamoto zimesema misaada ya ziada inastahili jumuishwa. Baadhi ya misaada wanayotaka ni kupunguzwa kwa malipo ya huduma ya malezi ya watoto na kuongezwa kwa likizo ya malipo ya wazazi katika bajeti ijayo. Kila mwaka takriban idadi ya watoto laki tatu huzaliwa nchini Australia. Utafiti mpya kwa idadi ya watu umetabiri kuwa hivi karibuni watoto wachache watazaliwa, wakati kiwango wastani cha uwezo wa kuzaa kinatarajiwa kupungua kwa viwango vya chini sana. Uchambuzi huo umeandaliwa na mtaalamu wa idadi ya watu kutoka chuo cha taifa cha Australia Peter McDonald kwa kituo cha watu cha serikali. Alipozungumzia utafiti huo Bwana Macdonald alisema uh, kiwango cha mwaka 2019 kilikuwa 1.7. Kuna uwezekano idadi hiyo itapungua then, chini then, ya 1.6 na mwaka ujao, kwa sababu ya madhara ya janga la COVID-19, kisha itabaki kwa kiwango hicho, na pengine idadi hiyo inaweza rejea kidogo. Profesa Macdonald amesema kwamba hali hiyo inamaanisha kuwa kutakuwa idadi ya watoto elfu hamsini na sita wachache nchini kote kila mwaka. Ni nakisi ambayo mweka hazina kivuli wa shirikisho Jim Chambers amesema inaweza tishia mipango ya uponaji wa serikali ya shirikisho kwa uchumi dhidi ya coronavirus. Wanachama zina maelezo zaidi. Bajeti inastahili onyesha bila shaka kuwa uhamiaji umepungua, ila tunajua pia kuwa viwango vya uwezo wa kuzaa navyo well, vinapungua, pamoja na idadi ya watoto wanaozaliwa nchini. Kwa familia nyingi kupata usawa kati ya kufanya kazi na kuwalea watoto inaweza kuwa changamoto. Ifuatayo ni sauti ya mzazi akizungumzia uzoefu wake. And had and start my career ilinibidi nichukue likizo kazini na ilinibidi niache kazi kwa muda ya kisha home. Nikaanza kazi tena baada ya miaka minne na hiyo ilikuwa ni kizuizi kabisa. Mke wangu awezi fanya kazi kama mwanangu yuko nyumbani, kwa hiyo inabidi ahudumiwe ili mamake afanye kazi. Baadhi ya wa wazazi ambao ni wahamiaji wameelezea wasiwasi wao kuhusu kufungwa kwa mipaka ya kimataifa hatua ambayo inazuia jamaa wa familia kutoa msaada wakati ambapo msaada huo unahitajika zaidi. Sonalta Tiriama alihamia nchini Australia kutoka New Zealand mwezi wa Februari Alipozungumzia hoja hii alisema kwamba katika hali hii ya sasa ya COVID itakuwa vigumu sana kwetu baby, kupata mtoto mwingine kwa upande wa kupata msaada uh, kutoka familia, kwa sababu family, um, wakati tulipata binti yetu tulikuwa na familia yetu Zealand yote nchini up, New Zealand ambao walitusaidia. Angela Jackson ni mchumi kiongozi katika kampuni ya Equity Economics, amesema serikali inastahili lenga zaidi mahitaji ya familia Bijakson amesema baadhi ya mahitaji hayo ni kama like pain, parental leave, so vitu kama likizo ya wazazi ya kulipwa, ili watu waweze chukua muda mwanzoni, ili wasibaki wakijiuliza jinsi families, watachanganya majukumu ya kulea so really, mtoto kufanya kazi pamoja na majukumu mengine ya familia. Tunastahili fikiria jinsi kama jamii tunaweza wasaidia vizuri wazazi na kuhamasisha watu na kuwasaidia watu wengi zaidi kupata watoto. Mnamo mwezi Julai mwaka hazina wa taifa Josh Fredenberg alieleza chama cha kitaifa cha waandishi wa habari kwamba njia bora ya kupiga jeki viwango vya uzazi ni kuhakikisha watu wana imani kuhusu siku za usoni za uchumi wa Australia. Bwana Fredenberg anajiandaa kutoa bajeti ya taifa tarehe 6 Oktoba mwaka huu. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu u mkwaju Swahili, tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia ambao una makala na mengine mengi tuliochapisha pale. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Makala aliandaliwa na waandishi wetu Cassandra Bain na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.