Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju, swahili kuna mengi ambayo tumeandalia lakini, kwa sasa twende moja kwa moja katika swala ambalo linagonga vichwa vya habari, ikiwa ni lile swala la zaidi ya watu elfu tatu ambao wamefungiwa ndani ya majengo mjini Melbourne. Australia imepitia moja ya siku ya kiajabu katika muda huu wa janga la coronavirus. Ongezeko lingine kubwa la visa jimboni Victoria limelazimisha mamlaka jimboni humo kuchukua hatua kali. Ni siku ya ajabu katika nyakati za kiajabu. Mazungumzo na vyombo vya habari yaliandaliwa kuchelewa kuliko ilivyokuwa kawaida kutoka kwa mamlaka wa jimbo la Victoria, hali ambayo ilisababisha watu wengi kuamini kuwa kitu kisicho cha kawaida kitafanyika. Punde tu baada ya mkutano huo kuanza, hisia hizo zilithibitishwa kuwa ni kweli. Takwimu zilionyesha ongezeko kubwa kwa idadi ya visa vipya kwa kila siku jimboni Victoria, idadi ambayo kufikia jana ilikuwa ni visa mia na nane idadi ya visa katika sehemu fulani ina maana kuwa maeneo mawili yenye postcode 3031 na 3051 yameongezwa katika idadi ya maeneo ambayo yamewekewa vizuizi vya juu zaidi. Hali hiyo ina maana kwamba vitongoji vya North Melbourne, Flemington na Kensington katika maeneo ya ndani ya jiji la Melbourne yanaungana na vitongoji vingine dazeni kuanzia leo Jumapili, 5 Julai, kujumuishwa katika vizuizi vikali mjini Melbourne, vizuizi hivyo vikitarajiwa kudumu angalau hadi tarehe 29 Julai. Ila tangazo hilo limefunikwa na hatua nyingine tata zaidi ambayo imewaathiri moja kwa moja wakazi takriban elfu 3 wanaoishi ndani ya nyumba za umma katika vitongoji vya North Melbourne na Flemington. Majengo tisa ya magorofa ya umma yamewekewa vizuizi kamili vya kufungwa, maana yake ikiwa ni kwamba wakazi ndani ya majengo hayo hawawezi ondoka ndani ya nyumba zao kwa sababu zozote kwa angalau siku tano kuanzia jana tarehe 4 Julai. Daniel Andrews ndiye kiongozi wa jimbo la Victoria amekiri hiyo ni hatua tata ambayo amechukua ila, amesisitiza hatua hiyo lazima ichukuliwe kwa manufaa ya wakazi hao. The public health advice is to close those nine towers. Ushauri kuhusu no afya ya umma ni kwamba majengo hayo tisa yafungwe hapa takuwa sababu yoyote ya, ya wakazi hao kuondoka nyumbani mwao kwa muda wa angalau siku tano kuanzia sasa hivi. Hatujachukua hatua hiyo kwa wepesi. Tunajua tunaoelewa kuwa hiyo ni sehemu kubwa. Tunajua kuna kundi kubwa la watu wengi wao wakiwa ni jamii iliyo hatarini zaidi jimboni Victoria, ila hatari kwa afya ya umma kwa kiwango cha mtu binafsi na familia, afya na ustawi wa wakazi hao ambao wanaishi wakikaribiana sana na no, wakizingatia kuna baadhi ya visa ndani ya majengo hayo na mwendo wa mzunguko katika makundi ya marafiki, vikundi vya kifamilia. Hiyo ina maana kuwa hatua bora na muhimu zaidi ni kufunga kabisa majengo hayo tisa. Bwana Andrews amelinganisha hali hiyo ya dharura ya kiafya na ile ya moto wa vichaka. Mlipuko wa visa 30 ndani ya majengo hayo yenye msongamano mkubwa ndiwo ulioibua hatua hiyo. Mamlaka wametunga kidole kwa ukaribu wa jinsi watu wanaishi ndani ya majengo hayo pamoja na sehemu za kuchangiwa. Wafanyakazi wa afya watatembea mlango kwa mlango ndani ya majengo hayo wakitoa vipimo vya coronavirus, na bwana Andrews ameonywa kuwa watu wakikataa vipimo hivyo hatua hiyo inaweza sababisha majengo hayo yafungwe kwa muda mrefu zaidi. Hatua hiyo itatekelezwa na idadi ya jeshi la polisi wa Viktoria takriban mia tano, ambao watafanya kazi kwa muda wa masaa ishirini na nne kwa siku. Unapozingatia kuwa jimbo la Viktoria lina idadi ya maafisa wa jeshi la polisi takriban elfu kumi na tano mia tano kwa ujumla, inaonekana kuwa takriban asilimia tatu ya kikosi cha jeshi la polisi watakuwa kazini wakitekeleza amri hiyo katika maeneo hayo. Ndani ya muda wa saa moja baada ya tangazo la bwana Andrews kutolewa, jeshi la polisi lilikuwa limekita kambi katika majengo husika, pamoja na kuweka vizuizi katika sehemu za kuingilia na kutoka, kuwazuia watu baadhi yao wa ambao tayari wanakabiliana na hali ngumu kuondoka nyumbani mwao. Pamoja na kujaribu kuwasaidia, ni jukumu kubwa sana. Richard Win ndiye waziri wa nyumba jimboni Victoria, amesema serikali itawapa watu wanavyohitaji pamoja Najua kabisa kuwa tutafanya kila tuwezalo kuwasaidia watu hawa katika wakati huu mgumu na wenye changamoto. Nataka kuhakikishia kila mpangaji wa nyumba za umma ambaye ameathiriwa na hatua hii kuwa tutaweka hatua zote zinazohitajika kuwasaidia kwa vitendo, iwapo ni kuhusiana na afya ya akili, msaada kwa wanaotumia mihadarati na pombe bila shaka uh, and, uh, vitu vya msingi vinavyohusiana uh, uh, na chakula. Na kwa hali hiyo, tunaamini kuwa tunavyoweka hapa ni muhimu, kwa sababu sisi kama serikali daima, uh, tutasimama uh, na wasiojiweza uh, uh, katika jamii yetu. Wakati huo, mkutano wa dharura wa maafisa wakuu wa afya wote wa serikali za Australia umeitishwa kujadili hali hiyo inayoendelea jimboni Victoria. Paul Kelly ni kaimu afisa mkuu wa afya wa shirikisho. Amesema hatua ya kufunga vitongoji hivyo ni aina ya hatua kubwa ambazo zimechukuliwa kabla nchini Australia wakati wa janga hili. Uh, hapa Australia tuna uzoefu kwa hilo, ni sawia na hatua za kufunga uh, maeneo uh, tuliyofanya kabla katika vituo vya makazi ya wazee kwa mfano na uh, sure, bila shaka katika mahoteli yetu ya karantini kwa upande wa kuhakikisha watu wana misaada wanayohitaji. Mlipuko ndani ya hoteli za karantini umelaumiwa zaidi kwa hali tata inayoendelea jimboni Victoria ikilinganishwa na sehemu zingine za Australia, na imetumiwa kama kifaa cha ukosoaji wa serikali ya Bwana Andrews. Ila baada ya kauli yake kali, kiongozi huyo wa Victoria amethibitisha uongozi wake pamoja na kukana anakwepa kuwajibika katika kipindi cha wakati mgumu. Bwana Andrews alijibu ukosoaji huu akisema kwamba Right, sitaomba msamaha kwa kulenga the vitu ambavyo vinastahili fanywa sasa hivi na kesho always, na siku itakayofuata na katika siku za usoni. Um, huwa ninawajibika kila wakati, kwa sababu mimi ndiye nahodha wa timu hii. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Sunil Awosti na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.