Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano. Tukiwa leo studio, tumezihamisha kutoka katika jengo la SBS, tumelipeleka mitaani, ili kuweza kupata sauti kidogo za watu pamoja na kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya afya. Kwa sababu ya maswala ya kikazi, hatutamtambulisha jina, lakini sauti na kile ambacho ametuandalia bila shaka kitaweza kufaidi kwa njia moja ama nyingine. Yeye ni mmoja wa wauguzi hapa nchini Australia pamoja na kuwa mmoja wa watafiti katika masuala ya magonjwa ya kuambukizwa na vilevile vile, anafanya kazi katika moja ya hospitali kubwa ambayo inakabiliana na visa kadhaa vya ugonjwa ambao umekuja kupewa jina la COVID-19 ama coronavirus kama unapenda, na vilevile tutaweza kujua ugonjwa huo unaanzaje, unasambaaje na madhara yake kwa jamii ni gani, hususan vijana, watoto, watu wazima, wazee kama unapenda, na watu ambao pengine afya yao si nzuri sana. Ni vipi ambavyo wanastahili kufanya kuhakikisha kwamba hawakabiliwi na swala hilo, ama madhara yake sio mabaya zaidi? Kama tumevyosikia tayari, kumekuwa na vifo kadhaa hapa nchini Australia na maambukizi tofauti. Kwa hiyo tutajua mengi zaidi hapo baadaye. Mwanzo kabisa pengine tueleza coronavirus ni nini, imeanzaje na nini ambacho kimesababisha hii coronavirus. Amjemboni, kama vile Gode alivyosema, mimi ni mmoja wa mtaalamu wa afya hapa nchini Australia. Ningependa kujibu swali lake kwa kwanza kwa kusema um, coronavirus ama COVID 19 inasababishwa na kama ugonjwa wa virusi, so ni kirusi In, wamesema inafanana kama homa, but, um, lakini madhara yake ni mabaya sana ya kushinda homa, haswa ukipata ugonjwa huo, na kama, u, kama mwili yako kinga lako liko chini inaweza kupatia nimonia. Alafu ina nimonia, ni ugonjwa ambayo inaadhiri um, kifua, inafanya unashindwa kupumua vizuri, unasikia kama uwezi kapata hewa vizuri, unapata uh, joto la mwili kushinda 37 na, na unakohoa pia unaumwa na koo. Sa ukiangalia hayo symptoms zake zinaonekana kama za homa, lakini kama mtu umeshapata homa unajua, unajua vile homa iko utajua hii ugonjwa ni tofauti. Tumeona kwamba hiyo homa ambao amesema mmojawapo mbaya zaidi walikuwa inaitwa Spanish flu ambayo iliangamiza watu wengi sana duniani na ilikuwa baada ya vita vya pili vya dunia. Lakini tukizungumzia swala hili la coronavirus, maana usambaaji wake umekuwa ni moja ambao haueleweki kiasi, kwa sababu baadhi ya watu ambao wamepata, kuna wengine ambao wamepata bila hata kusafiri katika maeneo husika kama maeneo ya China, Korea Kusini, Iran, kwa sasa Italia. Na hapa Australia baadhi ya wale ambao wamepata ni wale ambao walikuwa katika misafara ya, ya starehe wakuwa katika burudani katika meli lile la Diamond Princess, na vilevile mmoja wa wale ambao alikuwa mle amefariki kule Perth. nikusema kwamba ukishapata maambukizi hayo unakuwa na mda gani kuweza kupona ama kuaga dunia? Ugonjwa uh, huu inachukua muda wa siku mbili hadi kumi na nne kuonyesha symptoms, kuonyesha uko, uko mgonjwa, lakini wakati huo pia unaweza ukakuwa pia ujihisi mgonjwa lakini unaweza kapatia mtu mwingine ugonjwa, au unaweza kakuwa unasikia umechoka, unasikia uko timam, lakini auna hiyo hiyo symptoms kama kumwa na koo, kukohoa, ama kukuwa na joto la mwili ama kumwa na kifua, kusikia kama hauwezi kupumua. So, masiku 12 hadi 14 oh, naweza kusema hivyo ukishapata symptoms hapo, sasa unakuwa pia bado uko unaweza kapatia watu ugonjwa um, kama ukishika pahali, alafu mtu akuja ashike, so ni muhimu kuosha mikono. Ukikohoa unasambaza hiyo ugonjwa, ama kupiga chafya unaweza kasambaza hiyo ugonjwa, so ni muhimu anasema, so una, ni muhimu kuzuia wakati huo. Sasa una, ni muhimu kuvaa mask ama ku kuosha mikono, ama unapokohoa unafunika una mdomo na unafunika mapua. Umesema yule mtu ambaye ana virusi hivyo akiguza sehemu kama ni ikiwa anashuka ngazi na aguze hapo na bahati mbaya upaguze, kuna uwezekano mkubwa upate ugonjwa huo mm -hmm. Na tunaona kwamba watu wengi wanategemea usafiri wa umma hapa Australia, kumaanisha kwamba kama kuna mtu ambaye alikuwa na ugonjwa huo aingie katika bus, ama aingie katika train pale, aguze viti, aguze kile chuma cha kuingilia, kama kunakuwa na watu wengi ama pige chafya wakati wa safari na watu wamejaa ndani ni kusema wote ambao uko katika huo msafara ni kwenda mara moja hospitalini ama inakuwa ni kwanza kupiga sala. Sasa um, ni muhimu ukiwa umezidiwa uende utafute matibabu, usikae nyumbani useme serikali ama tuliambiwa tukae nyumbani. Ni muhimu kutafuta matibabu kwa sala ya matibabu. Ni ukiwa uko na homa na unasikia umelemewa, unaenda kwa mguzi, mguzi anakutibu ama anakufanyia hiyo testing ya kuangalia kama uko na hiyo ugonjwa na nakuangalia kama u you know, mwili wako unaweza ku unaweza kaenda nyumbani na ukae nyumbani na utibiwe upate matibabu nyumbani. Kuna wale watu ambaye ni, ni muhimu waende hospitali, kama mtu unapata dawa ya, ya kutibu ya ugonjwa wa saratani, kama ni mtoto mdogo mwenye amezaliwa na hajafikisha um, masiku kumi na nane na mtu yote mwenye amezidiwa kwa ajili unajua, unaweza kasema kuwa um, mimi ni mtu young naweza kapigana na hii lakini mwili yako haiwezi, so lazima uo unasikiza mwili yako. Ukisikia kama nguvu yako imeisha, iko chini, unapata unalala, ama uko na fiva na uwezi unatibu na panadol, lakini unalemewa zaidi, ni mzuri kwenda hospitali. Sio lazima uende hospitali, unaweza kaenda kuona daktari wako ambaye anaitwa GP na pia hao wanaweza kukutibu hapo na kuambia ambalo nataka nakufanya. Pia kuna Health Direct, ni nambari ambayo unaweza kapiga wakupatie directions on what to do. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.