Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migode migerano, na kama kawaida, azapata makala haya kwenye tovuti yetu anaonekiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambao ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie tena suala zima so la virusi vya COVID-19 ama coronavirus ambavyo vinaendelea kuzua tumbo joto ulimwenguni kote Duniani kote, janga la COVID-19 ma coronavirus limedai maisha mengi zaidi, na limesababisha uharibifu mkubwa katika soko za hisa. Biashara kadhaa zimefungwa pamoja na matukio mengi kufutwa. Viongozi wa mataifa kadhaa duniani wanashughulikiaje janga hili? Taarifa hii inaanza na ujumbe kutoka kwa waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson akizungumzia hatma ya hatua ambazo amechukua kukabili janga hili. That these measures will cause severe disruption. Hakuna kukwepa ukweli kwamba hatua hizi zitasababisha usumbufu mkubwa nchini kote kwa miezi kadhaa. Ushauri bora wa kisayansi tunao ni kwamba hili litatusaidia kupunguza kasi ya ugonjwa na kuokoa maisha. Bwana Johnson alionya pia kwamba familia nyingi zitaweza poteza wapendwa wao kabla ya wakati wao, na amezungumzia janga la COVID-19 kuwa janga baya zaidi la afya ya umma kwa kizazi. Patrick Valence ndiye mshauri mkuu kisa wa kisayansi wa Uingereza, amesema kuna uwezekano mkuu wa hesabu rasmi ya Uingereza ya takriban visa 600 ni idadi ndogo sana isiyokamili. Kwa sasa kuna visa 590 ambavyo vimetambuliwa nchini Uingereza na kuna zaidi ya wagonjwa ishirini katika vyumba vya huduma ya hali mahututi. Ukijumlisha maana ya hayo yote kwa upande wa idadi kamili, kuna uwezekano kuwa tuna kati ya watu elfu tano na elfu kumi ambao wameambukizwa kwa sasa tumetambua visa sort of 590 idadi kama hiyo itakuwa sawa na nchi zingine kulingana na idadi vipimo ambavyo wamefanya ligi za soka za ulaya michuano ya mchezo wa pete wa marekani mihula ya shule kwa mamilioni ya wanafunzi harusi sherehe za ubatizo mazishi na burudani katika vilabu pamoja na matukio ya kitamaduni ya kila aina imefutiliwa mbali katika hali ambayo inaendelea kuwa ngumu kuelewa. Nchi nyingi pia zimetoa marufuku ya usafiri. Uamuzi wa hivi karibuni wa rais wa Marekani Donald Trump kupiga marufuku usafiri kutoka Ulaya kuelekea Marekani ila kuruhusu usafiri kutoka Uingereza na Ireland umekosolewa vikali na viongozi wa Ulaya kwa sababu ya usumbufu ambao tangazo hilo limesababisha, ila Rais Trump ametupilia mbali ukosoaji dhidi ya wa uamuzi wake akisema kwamba unapofikiria yaliyofanyika Ulaya kwa sababu ilikuwa haraka sana, na kilichofanyika ni kwamba watu wengi walitoka China wakienda Ulaya na Ulaya umeathirika sana, unaona kinachoendelea. Kwa hiyo nilitaka tu kukizuia ambapo Marekani inahusika, na ndicho tumefanya. Bwana Trump alijaribu pia kutuliza hofu ya kuporomoka katika soko la hisa akisema kulinganisha na sehemu zingine Marekani iko sawa na anataka iendelee kuwa hivyo. Ila soko za hisa duniani zimeendelea kuporomoka usiku wa kuamkia, pakiwa ongezeko la uelewa kuwa hapata kuwa mwisho wa haraka wasintofahamu hiyo. Soko za hisa za Ulaya zilifungwa baada ya siku mbaya zaidi katika historia yazo, wakati kuporomoka kwa asilimia saba ya soko la hisa la Wall Street ilisababisha kusitishwa kwa biashara, ila soko hilo lilifufuka kidogo baada ya benki ya hifadhi kutangaza kuwa itapiga jeki soko la mikopo kwa muda mfupi kwa trilioni mbili za dola. Hisa za Dow Jones hatimaye zilifungwa asubuhi ya Jumaa baada ya kuporomoka vibaya tangu mwaka 1987. Timothy Anderson ni mkurugenzi msimamizi wa kampuni ya uwekezaji katika soko la hisa la Wall Street amesema miezi michache ijayo itakuwa mibaya kwa hiyo wasiwasi mkubwa kwa sasa kwa ukuaji wa uchumi utakuwa ni mfumo wa Q2 na hata Q3. Virusi hivi vitadumu kwa muda gani, na madhara yake kwa muda mrefu yatakuwa ni gani katika sekta ya mafuta na gesi? Sasa katika sekta ya mafuta na gesi, ajira zao hulipa hela nyingi. Kwa hiyo ukianza kupoteza ajira katika sekta hiyo, hizo ni ajira zenye malipo ya juu, na madhara yake yatasikika katika jamii ambako ajira hizo zitapotezwa. Gary Rice ni msemaji wa mfuko wa fedha wa kimataifa almaarufu kwa jina la IMF amekiri kuwa hawajui kitakachotokea katika wiki na miezi ijayo. Under any scenario, chini ya hali yoyote ukuaji wa dunia katika mwaka elfu mbili na ishirini utapungua kupita kiwango cha mwaka jana ambacho kilikuwa asilimia mbili nukta tisa. Itaporomoka uh, kwa kiwango gani na kwa muda gani? Utabiri wetu ni nini? Bila shaka kwa sasa ni vigumu kutabiri ukizingatia uhaba wa uhakika uliopo. Bila shaka inategemea usambaji, kusambazwa kwa milipuko na inategemea pia hatua zinazochukuliwa kujibu na ufanisi wake. Bwana Rais alikuwa akizungumza ndani ya chumba kitupu kama sehemu ya hatua ya kupunguza usambaji wa virusi hivyo. Shirika la IMF lilieleza waandishi wa habari wa wasihudhurie kikao hicho na waulize maswali yao pamoja na kushiriki katika mazungumzo mtandaoni. Vifo nchini Itali, taifa hilo la Ulaya ambalo kwa sasa limeathiriwa vibaya zaidi kwa virusi hivyo, vimefika elfu moja wakati zaidi ya watu elfu kumi na tano wamepatwa na virusi hivyo. Mkazi huyu wa mji wa Roma amesema hali hiyo inahuzunisha. kwa sababu kuona mji kama Roma ukiwa mtupu inanihuzunisha, ila wakati huo huo nina furaha kuwa haijaamuliwa kufunga kila kitu, kwa sababu hadi siku chache zilizopita kulikuwa watu wengi hapa, ila hakika ni huzuni. Mtaa huu kawaida huwa na watu wengi. Tunakuja hapa kwa sababu tunaishi karibu ya hapa, na litubidi tununue chakula zaidi. Ya idadi ya watu laki moja elfu ishirini na saba katika zaidi ya nchi mia na kumi wameambukizwa virusi hivyo. Tayari visa vingi vya maambukizi hayo viko katika nchi nne, China na Korea Kusini ambako visa hivi pia vinapungua na Iran na Itali ambako visa hivyo havipungui. Usambaji huo umepungua kasi sana nchini China kiasi kwamba serikali ya nchi hiyo imetuma kikosi cha maafisa wa afya nchini Itali pamoja na kutuma msaada wa ziada nchini Iran na katika nchi zingine ambako msaada huo unahitajika. Zaidi ya idadi ya watu elfu nne mia saba wamefariki tayari duniani kote kupitia virusi hivyo vya COVID-19 ama coronavirus. Tunatumai kwamba kwa uko salama popote unakotusikizia na tunatumai kwamba unaendelea kufuata maagizo na ushauri wa maafisa wa afya ambao natoa kila mara kwa ajili ya kuweza kujikinga dhidi ya virusi hivyo vya covid-19 ama coronavirus. Ukipenda kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Alan Lee na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.