Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS, uko nami Godi Migirano katika makala ya leo. Unaweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, mmoja wa wafanyabiashara wakuu nchini Australia kwa jina la Kerry Packer aliwahi kusema kwamba mtu yeyote ambaye hafikirii jinsi ya kupunguza kodi anayolipa huyo basi anastahili kuchunguzwa kichwani. Na sasa tumepata taarifa kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamegunduliwa walikuwa wanaficha hela katika benki na katika makampuni ya nchi za ng'ambo. Je, hali hiyo imetokeaje na watu katika sekta ya fedha hususan katika benki wanazungumziaje swala hili? Kujua zaidi, tuzungumzie na bwana timu Dasia kutoka moja ya benki kuu za hapa nchini Australia. Bwana timu jambo. Mwanzo kabisa hatua hii inajumuisha nini, kwanza mtu kuanza kuwaza kuficha hela ng'ambo? Uh, gole, asante sana jenia, leo jambo. Uh, hili kweli ni kashfa kubwa sana kwa kweli kusema, ukiangalia katika historia ni kashfa moja ambayo inahusika ina na watu wengi, ni watu ma mashuhuri sana. Kwa muktasari tu, uh, hii kashfa inaitwa Paradise Papers, makaratasi ya uh, Paradise, ya, yametokea kwamba kuna zaidi ya File, uh, milioni kumi na tatu nukta nne ambazo zime, zimepatikana na hii ilikuwa kazi baadhi ya waandishi wa magazeti kutoka Ujerumani na nchi kadha wa kadha, ambazo wamekuwa wakifanya uh, udadisi kuhusu jambo hili kwamba kuna makampuni kadha wa kadha, na si tu kampuni, pia watu binafsi, na inahusisha watu wa, wa ngazi za juu sana katika uh, Uh, sekta mbalimbali na nchi mbalimbali, na inapatikana ina kwamba kuna kwa njia ambazo wanatumia ni ku, kutotaka kulipa kodi, na kwa Kiingereza, kwa tunaita tax minimization kwa kwamba tuko na, na, na, na, na njia mbili unaweza angalia, kuna tax avoidance ambayo ni kinyume cha sheria uh, hapa ni njia ambayo unapata watu wanajaribu kupungu, kuh, kuh, kutotaka kulipa kodi, kwa hivyo wana- wanapeleka hela sehemu mbalimbali, lakini unapata njia nyingine ambazo wanatumia ni kwamba kwa, kwa, kama vile mwanzoni ulisema kwamba kuna jamaa mmoja ameheshimika sana Australia, alisema kwamba kama hakuna mtu ambaye anajaribu kupunguza kodi anayolipa basi yeye uh, ye ni kichaa na kwa hivyo watu hao wanatumia njia hiyo ya kupunguza kodi ambao wanalipa. So kwa muktasari tu, hiyo ndiyo imetokea na linajumulisha watu wengi sana. Kwa hivyo, uh, siku zijajo tutaona wakangulishi wa, wa, wa, wa hali za fedha wakitaja waki jambo hili kwa muda ujao mrefu. Mmoja wa wale ambao wamehusishwa katika kashfa hii ni malkia wa Uingereza ambaye pia ni malkia wa hapa Australia ambaye imeripotiwa na zaidi ya mali ya dola milioni kumi na saba ambaye amewekeza kule katika kisiwa cha Cayman na Bermuda. Je, yeah. Mtu ambaye wote hapa nchini Australia tunalipa kodi ambayo inatumwa Uingereza na katika jamii ya madola pia. Ni kwa nini akwepe kulipa kodi wakati hela zote ni zake? Ni jambo la kusikitisha sana, kwa kuwa ukielewa kwamba uh, kwa mfano hapa Australia peke yake kulingana na makaratasi ambayo yamefanyika hivi majuzi inaonekana kwamba uh, hela ambazo zimekosekana katika uh, sekta ya biashara kupitia kwa njia hizi hapa Australia peke yake ina inazidi bilioni, uh. bilioni bilioni bilioni bili bili bili nukta tano hii ni kwa mwaka tu kati ya elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na tano mwaka mmoja peke yake hizi hela ni hela nyingi sana kwa utapata ni hela karibu kuwa za kutosheleza kulipa kwa makaro ya wanafunzi wengi, kulipa wana, uh, walimu, kulipa madaktari, kujenga mabarabara na <tamilized> vitu mingi kama zile kwa, kwa hivyo Australia peke ya yake ina inapoteza hela nyingi kupitia kwa njia hii. Kwa hivyo kupata kwamba malkia ambaye yeye ndiye uh, uso wa hela za Australia anaficha kutolipa inasumbua sana akili kwa kuwa uh, unapata kuna watu wa kawaida huko uh, uh, uh, uh, nyumbani wanaitwa Njoroge ama ni Kamau, unaona, ama ni Otieno uh, wa Australia wanalipa hela nyingi sana, kwa kuwa tunalipa zaidi ya asilimia thelathini, ni nyingi sana kwa hela za watu kulipa, alafu wale ambao wanakuwa ndio uh, watu wa ngazi za juu hawalipi. Kwa hivyo ni jambo la kusikitisha sana. Isitoshe, pia nchini Kenya kuna mmoja wa waziri wa, wa kilimo wa zamani Daktari Sally Kosgei, naye ametajwa katika kashfa hii, ambapo naye jina lake pamoja na kampuni zake anazomiliki nje ya Kenya zimetajwa, na kwa sasa ndiye moja wa wakuu wa chuo cha kule Taita Taveta. Unahisi kwamba kutakuwa pengine na uchunguzi wa ziada na pengine mashtaka kufunguliwa baadhi ya watu kama hawa ama hatua gani zitachukuliwa? Kusema kweli ni jambo la kusifisha sana, na kwa kama Kenya ukikumbuka kwamba tumekuwa na viongozi kadha wa kadha, haswa wale ambao kwa, pia kwa ngazi za juu za mawaziri na kadhalika. Kwa mfano ukikumbuka kulikuwa na Chris Okemo ambaye alikuwa um, waziri wa biashara hapo awali, amekuwa hata kwa sasa ako na kesi Uingereza, uh, ambapo inaaminika kwamba ameweka am, am, am, pesa nyingi sana British Virgin Islands. Kwa hivyo hii ni, ni jambo ambalo Kenya linajulikana limekuwa kwa muda mrefu, ni vile tu kwa sasa watu ambao wanaingiza kwa hize kashfa na ku, ku kuchipuka sasa ni watu zaidi. Kwa hivyo si la ajabu kwamba Salikosge amepatikana kwa sasa, na nina, ninaamini kwamba wapo wengi mawaziri ambao wako na uh, you know, swala kama ile, ni hatua gani ambao pengine sekta ambayo inachunguza maswala ya, ya ukwepaji kodi hapa nchini itafanya na pengine, kwa upande wa nyie ambao mnafanya katika sekta ya fedha, ni hatua gani ambazo hufuata Uh, sisi wadadisi wa mambo ya fedha hapo Australia na uh, kimataifa kwa jumla, kwa kuwa utapata um, jambo ambalo litashikiliwa sana ni kwamba wapo Uh, zipo mashirika ambazo zi, za kimataifa kwa mfano ambazo zinafanya uh, biashara katika uh, nchi ya Australia si New Zealand na pia nchi zingine, pia kwa mfano nitataja tu chache nchi kama uh, ambazo zimeaminika kwamba ziko na zi, zi, zina uh, ofisi ama ziko na uh, akaunti katika hizo nchi umetaja, ni kwa mfano kama Facebook. Okay, na Facebook inajulikana kila mahali, wanafanya kazi nyingi sana karibu nchi zote isipokuwa nchi ya ya ya China na kupitia kazi hizo wanafanya ni, ni mambo ya mitandao ya jamii ndiyo, lakini wanapata nyehala nyingi sana kupitia kwa kupeperusha matangazo ya kibiashara kwa hivyo uh, wana- wanaingiza pesa nyingi, lakini hawalipi kodi ambayo inafaa. Kwa hivyo ni jambo muhimu sana, haswa hapo Australia, ujitaangaliwa sana hizo kampuni za kimataifa, kwa mfano iko Facebook, Twitter, Google kampuni kama hizo zitadadiswa kutokana na udadisi wa, wa kina kujua kwamba ni hela ngapi ambazo watu wa Australia wanafaa ama uh, nchi ya Australia inafaa ipate kama pato lao kupitia kwa kupitia kupitia ushuru. Kwa hivyo siku tuta, tutaangalia tuta, tuta, tuta, tuta, hizo kwa kina, lakini kwa sasa, uh, jambo la muhimu kwa sasa ni kwamba tutajaribu kupit, kupitia faili zile Z, ni faili nyingi zilizotajwa kwa mfano hapo, sio ile tunaaminika kwamba ni karibu faili milioni sita. Kwa hivyo ukipata hizo faili ni nyingi sana, ambazo tutapitia tuangalie ni nani na ni wapi na ni hela ngapi ama na, ni, ni jambo la muhimu kwamba kwa tunaelekea tuna, tuna njia hii kwamba mambo yanachipuliwa ya, ya na inasaidia katika jamii kujua kwamba nini nayo inaendelea. Kweli, kama unavyosema, ni swala la kutatanisha sana na swala la kusikitisha, maana wengi wanajivunja kwenye viwanda na sehemu nyingine kulipa kodi, wakati wale ambao wanazipokea ndio wanazikimbiza. Pengine neno la mwisho kwa wale ambao pengine ni wafanyabiashara ama Mtu, mtu, watu wadogo wa tuseme kimapato ki ambao walikuwa nawaza kama wa, wa, viongozi wanafanya hivyo nami wana pia nichukue hatua hiyo, ujumbe wako kwao ni upi? Ujumbe wa, wangu kwao ni kwamba uh, sheria ina mkono mrefu. Kwa hivyo uh, ukifanya jambo ambayo labda lina unajaribu lina, lina kuepuka sheria, sheria itapata tu. Kwa hivyo uh, kuhakikisha kwamba una uadilifu na una unaaminika kwa sababu mambo kama haya, mwishoni itafanya kwamba labda kampuni yako haitaangaliwa katika njia ile uh, ile ile ambayo ilikuwa inaangaliwa. Kwa hivyo ni muhimu kwamba ukifanya kazi yote unafanya, kuwe mwadilifu na kwamba uwe mtu ambaye unasema kweli. Kwa hivyo, uh, na ningependa kuwajulisha kwamba watu wote mkifanya biashara, tuwe watu wa ukweli wa kusema ukweli, kwa sababu ingawa tunaweza kuwaepuka kwa leo, kesho tutapatikana. Kwa hivyo ni jambo la muhimu kwamba haya yanachipuka na inasaidia kwamba kuna uwazi kwa, kwa utendakazi na kukuwa watu ambao tunaaminika, ama kama unavyosema siku za mwezi ni arobaini. Bwana Tim Dasia, asante sana kujiunga nasi, asante sana. Nam, huyo alikuwa ni Bwana Timu Dasi ambaye ni mradisi wa masuala ya uchumi na fedha, akizungumza nasi kuhusu kashfa hiyo ambayo imeibuka ya watu ambao wanakwepa kulipa kodi, malkia wa Uingereza na Australia akijumuishwa. Watapata taarifa hiyo kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo, mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au, mkoaju swahili.