Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi ya migerano. Tukaletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS radio pamoja na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbscu kwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala muhimu ambalo linaendana sawa na afya ya kimataifa. Mtu wa pili ameuawa na Ebola katika mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda kifo hicho kimejiri wakati nchi hiyo inafanya kumbukumbu kumbu ya kwanza ya mlipuko mpya wa ugonjwa huo, na shirika la afya la dunia limetangaza ugonjwa huo kuwa ni dharura ya afya duniani. Tomorrow will mark one year since the... Kesho itakuwa mwaka mmoja tangu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilipotangaza mlipuko wa Ebola katika mkoa wa kaskazini ya Kivu. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Stephane Dujarric, ambaye ni msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye alithibitisha kitu ambacho maafisa wa afya wamehofia kwa muda mrefu, kuwa Ebola imefikia kituo cha usafiri na in Goma, a in the. Jana mjini Goma, mchimbaji wa madini katika mkoa wa Ituri alikuwa mwathirika wa pili wa Ebola katika mji huu. Imeripotiwa kuwa alifariki leo asubuhi. Ilikuwa imehofiwa kuwa Ebola imekuwa katika mji huo kwa miezi kadhaa. Goma ni nyumbani kwa jamii zaidi ya idadi ya watu milioni mbili ambao husafiri sana na wanachangia mpaka na Rwanda, pamoja na kuwa na uwanja wa ndege wa kimataifa. Mwathirika mpya wa ugonjwa huo ni mchimbaji wa madini ambaye yuko katika umri wa miaka 40 ambaye alirejea nyumbani kutoka mkoa wa kaskazini mashariki ambako hakuna visa vyovyote vya ugonjwa huo akizungumzia swala hili, bwana Duyarich amesema kwamba wafanyakazi wa ziada wa afya wanatumwa mjini humo kufanya vipimo na uchunguzi katika sehemu zote za up, kuingilia na sehemu za udhibiti umeongezwa. Wanaongeza pia ushiriki wa jamii kutoa taarifa kuhusu athari pamoja na kuendelea kutafuta kesi hizo. Mlipuko huo mpya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulitangazwa mwaka jana. Kufikia sasa zaidi ya idadi ya watu wapata elfu moja mia sita wamefariki. Mlipuko katika miaka ya elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na sita katika ukanda wa magharibi ya Afrika ulikuwa mlipuko mkubwa zaidi wa ebola tangu kirusi hicho kilipogunduliwa mnamo mwaka elfu moja mia kenda sabini na sita ambapo zaidi ya watu elfu kumi na moja walifariki. Kifo cha kwanza cha Ebola mjini Goma kiliripotiwa mwezi uliopita na kuzua wimbi la wasiwasi wasi pamoja na kusababisha tangazo lisilo la kawaida la dharura ya afya ya dunia. Tegwa Mbije ndiye gavana wa jimbo la Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ametoa wito kwa watu wajitokeze, kwa sababu mamlaka haiwezi jua nani aliyekutana na kirusi hicho. We tulielezwa kuwa kisa cha pili cha Ebola kilichothibitishwa mjini Goma kilijumuika na watu kadhaa, na miongoni mwa watu hao huenda mmoja wao alichukua of boti of kwenda Bukavu jana usiku. Mwanzoni kulikuwa gumzo kuhusu kuorodhesha so boti zote arriveder, ambazo ni tano na tulipewa jina la mshukiwa. Tulichunguza majina ya wasafiri na kufikia sasa, hayuko miongoni mwa wasafiri wanaowasili. Tunawahamasisha watu wawe wajibikaji. Mtu anapoathirika au anapokabiliwa na Ebola hastahili jificha, kwa sababu anapojificha anawaathiri wengine. Tangazo la dharura ya afya ya dunia ni la tano katika historia na imeleta mamilioni ya dola kupitia ahadi kutoka kwa wafadhili wa kimataifa. Ila baadhi ya wafanyakazi wa afya wamesema mwelekeo mpya unahitajika kukabiliana na sintofahamu katika jamii. Bwana Duyarich kutoka Umoja wa Mataifa amehamasisha jamii ya kimataifa iimarishe jibu lake kwa Ebola kwa sababu kisa hiki kipya katika kituo chenye real watu wengi kinaonyesha athari halisi ya usambaji wa ugonjwa huo, pengine hata kupita mipaka ya nchi, na mahitaji ya haraka ya kuongeza jibu la kimataifa pamoja na kuongeza uwekezaji wa wafadhili. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju juu swahili. Makala haya yaliandaliwa na Charlotte Lam na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkwa juu swahili.