Unaskiliza idaya kswahyakaribu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS ukona migodi migerano, na kama kawaida makala hayo wazapata kwenye tovuti yetu SBSou mkoaju swahili na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebookcom mkoaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kama unapendekezwa makala ama hoja yote ile ambayo ungependa kuwasilisha kwetu, basi wasiliana nasi kwa barua wa pepe anaonikiwa ni swahilip u kwa sasa tuna mgeni maalum ambayo atazungumza naye ataweza kujitambulisha, pamoja na kuweza kutueleza kile anachofanya katika kazi yake, na jinsi wewe kama mwafrika ambao unaishapo Australia unaweza faidi pamoja na kushiriki. Na ataweza kujitambulisha, kisha tutakueleza ni kazi gani ambayo anafanya. Asante. Mimi naitwa Dokta Kasta Tungaraza, ni mwenyekiti wa bodi ya ushauri wa masuala ya biashara pamoja na mahusiano ya, ya, ya, mahusiano ya wananchi kati ya Australia na Afrika. Na bodi hii iko chini ya um, wizara ya mambo ya nje na biashara hapa nchini Australia. Tunamshauri waziri wa mambo ya nchi za nje na biashara chini ya idara ya uh, mambo ya nchi za nje na biashara nchini Australia different. na ukisema waziri wa mambo ya nchi za nje ni waziri wa shirikisho ama waziri wa serikali za majimbo uh, Australia uh, waziri wa mambo ya nchi za nje ni, tuna waziri wa wa, wa Australia nzima ni, sio swala la majimbo hili, uh, ni swala la la la, la la dola maanisha meza kubwa meza, meza kubwa ndio, yeah, ni, ni serikali ya madola, kwa sababu kuna masuala ambayo yako chini ya serikali ya madola. Kwa hiyo wizara uh, ya mambo ya nchi za nje iko chini ya serikali ya madola. Kwa hiyo ni ni idara moja, ni ni, ni, ni bodi moja muhimu sana, kwa sababu inaangalia masuala ya mahusiano kati ya uh, Australia na Afrika katika masuala ya biashara pamoja na mahusiano ya wananchi people to people relations tunavyoita, kwa hiyo kwa Kiingereza hiyo bodi inaitwa Advisory Group on Australia Africa Relations, na uh, tunafanya kazi kwa karibu sana na Department of Foreign Affairs and Trade, DFAT. Na umesema wewe ndio mwenyekiti wa bodi hiyo, na kwamba ni kwamba ni si swala rahisi kuona Mwafrika, hususan Mwafrika ya kwetu Afrika Mashariki ama Afrika ya Kati, kuwa mwenyekiti wa bodi hiyo. Wengi tunaona pengine Afrika Kusini ndio wanapewa fursa hizo Ilikuwaje ukawa mwenyekiti wa bodi hiyo, ama historia yako katika bodi hiyo ni gani? um, mimi bodi hiyo um, ina kuwa, katika hiyo bodi unateuliwa na uh, waziri wa mambo ya nchi za nje mwenyewe. Kwa hiyo mimi niliteuliwa, lakini nimekumbuka kwamba nimekuwa hapa nchini Australia kwa muda wa miaka takribani thelathini na tatu na nimekuwa ni mkufunzi katika vyuo um, vikuu nimefanya utafuti, utafiti mbalimbali mbali katika vyuo vikuu hapa nchini Australia, lakini pia nimetoa mchango mkubwa katika masuala mbalimbali hapa nchini Australia. Kwa hiyo mchango wangu nadhani umeonekana na nimeweza ku um, kuteuliwa na uh, waziri wa mambo ya nchi za nje kuweza ku kwanza nilitaliwa kama, kama mjumbe na baada ya tu ya wiki moja nikateuliwa kuwa msaidizi wa mwenyekiti wa bodi hiyo, na baada ya miaka miwili nikapewa mwenyekiti kamili na mpaka sasa nina uh, ninaongoza bodi hiyo ambayo imeleta mafanikio makubwa um, kati ya nchi za nchi ya Australia na Afrika. Kwa kifupi, kutokana na bodi, bodi hiyo ninafanya kazi na mabalozi wote wa nchi za um, Afrika hapa nchini Australia kwa hiyo nchi zote mabalozi wote wa nchi za, za za za za za Afrika ambao wako Canberra. Pamoja na hayo pia ninafanya kazi kwa karibu sana pamoja na mabalozi wote wa Australia ambao wako nchi za Afrika. Kwa hiyo, tunakutana, tuna jadili kipaumbele programu gani ambazo tunaweza tukazifanya tuka, tuka, tuka ili kukuza mahusiano ya biashara katika mabara haya mawili Australia na, na Afrika, lakini pia namna gani, kwa sababu ili uweze kupata mahusiano mazuri ya kibiashara ni lazima uweze, wananchi pia waweze kuwa na mahusiano mazuri ya kuheshimiana na kuthaminiana. Kwa hiyo tunafanya kazi kubwa sana na kitu kikubwa ambacho nimeweza ku, ku, kuanzisha nikishirikiana na wenzangu wakati nikiwa kama mwenyekiti wa, wa wa wa bodi hiyo, ni wiki ya kuadhimisha um, mchango wa, wa, wa Afrika na wa Afrika hapa nchini Australia. Kwa hiyo wiki hiyo inafanyika kila mwezi wa tisa au mwish, kuanzia mwezi wa nane mwishoni mpaka mwezi wa tisa. Wiki hiyo ambayo inaadhimisha mchango wa kibiashara na mahusiano ya kibiashara kati ya Australia na Afrika. Lakini kitu kingine ambacho kilikuwa kimesahaulika muda mrefu ni mchango wa wana diaspora wa Kiafrika hapa nchini Australia. Kwa hiyo katika kuadhimisha wiki ya Mwafrika hapa nchini Australia, tumewakaribisha wana diaspora kutoka majimbo mbalimbali mbali ya Australia kushiriki katika wiki hiyo, na wanashiriki katika nyanja mbalimbali mbali, nyanja za biashara. Tumewapa wajasiriamali nafasi ya kuweza kuonyesha biashara zao, tumeweza kuwapa pia nafasi wataalamu mbalimbali wa Kiafrika kuweza kuonyesha kitu gani wanafanya, na waweze kupata support, waweze kupata msaada wa serikali za Afrika pamoja na serikali ya Australia pamoja na wafanyabiashara wa nchi za kutoka nchi za Afrika na hapa nchini Australia. Hicho ni kitu kimoja ambacho kimefana sana na kinaendelea kukua. Mabalozi wa nchi tofauti za Afrika ambao wako hapa nchini Australia wamepokeaje mradi huo? Aha, hiyo program imepokelewa vizuri sana kwa sababu tukishirikiana pamoja na mabalozi wa nchi za Afrika tumeanzisha kongamano la biashara hapa nchini Australia. Wakati huo huo, hicho ni kitu kipya ambacho hakifanyiki mahali pengine popote. Kwa hiyo wa, wakati wa wiki ya kuazimisha mchango wa, wa Afrika hapa nchini Australia pia tunakuwa na ma, mabalozi wote wa, wa, wa Afrika wanakuwa na mabanda, wanaonyesha katika mabanda yao ya maonyesho, wanaonyesha nafasi za uwekezaji nchini kwao katika nchi walizotoka wanakuwa pia na mazungumzo maalum ya kibiashara pamoja na wawekezaji hao ambao wako hapa nchini Australia. Na sio hivyo tu, wafanyabiashara kutoka Afrika wanakuja vile vile kuonyesha biashara zao na kujenga mahusiano ya kibiashara na wawekezaji wa hapa nchini Australia. Na hiyo, tukiongelea mwekezaji wa nchi hapa Australia, tukumbuke kwamba wana diaspora pia ni wawekezaji kwa sababu mara nyingi nchi za Afrika tukiongelea wawekezaji huwa tunakuwa na picha inayokuja ni kwamba si Mwafrika, lakini hapa sasa tumekwenda na tunaonyesha namna gani Waafrika waliokuwa hapa nchini Australia wanavyoweza kuwekeza pia nyumbani, na wengi wamewekeza nyumbani vizuri kabisa. Tukizungumzia masuala ya kuwekeza barani Afrika, tunaona kwamba katika siku ambazo zimepita China imekuwa na ushawishi mkubwa kwa upande wa masuala ya biashara, uwekezaji na masuala ya miundombinu tofauti. Sasa wewe kama mwenye mwenyekiti wa bodi ya mahusiano ya biashara na ushauri hapa nchini Australia, kwa na mahusiano kati ya Afrika na Australia, afya ya biashara kati ya Australia na, na bara la Afrika ama mataifa ya bara la Afrika, afya hiyo iko katika hali gani? Ni hali maututi ama bado hali kwa sawa, hali inaendelea vizuri? Kwa kweli kuna biashara kati ya Australia na Afrika imekuwa kwanza katika masuala ya, ya madini. Australia inaongoza katika masuala ya madini, utakuta kwamba nchi ya Australia biashara hiyo inakuwa, kulikuwa na takriban, hivi tunavyozungumza sasa hivi, takriban miradi sabini na kitu ya masuala ya madini ambayo iko kutoka nchini Australia iko nchini Afrika lakini pia sio hiyo tu, tunawakumbusha katika hiyo, katika bodi yetu tunawakumbusha wa Australia kwamba Afrika sio chimbuko kubwa tu la madini, kuna zaidi ya madini. Kwa hiyo masuala ya ya kilimo, biashara ya elimu, kwa mfano masuala ya afya katika nini, huduma za afya, na pia tunajitahidi sana kushawishi nchi za Australia kwenda kuwekeza katika masuala ya miundombinu vile vile, na tunafanikiwa, kwa sababu ukiangalia wakati wa kongamano hilo utakuta kwamba mazungumzo kati ya Australia na Afrika yanaendelea. Na pia nchi, nadhani unafahamu kwamba nchi ya Australia, bunge la nchi ya Australia, bunge la la la la la, la umoja wa madola, umoja wa madola mm -hmm. yani la Australia Federal Government, Commonwealth Government, bunge hilo liliitisha kikao maalum cha masuala ya biashara na nchi za nje, kuangalia namna gani Australia inaweza kukuza biashara zaidi ya madini, sio madini tu, kukuza biashara mbalimbali kat mbali, katika nyanja mbalimbali mbali za biashara kati ya Australia na Afrika na ripoti hiyo imetoka na inaendelea kuonyesha kwamba kuna nia ya nchi ya Australia kuendelea kusupport wafanyabiashara wa nchi ya Australia kwenda kuwekeza katika nchi za Kiafrika katika nyanja tofauti, kwa sababu wakati wenyewe wanaendelea kuchelewa, nafasi hizo zinaendelea kuchukuliwa na nchi mbalimbali. Na sio hivyo tu, kumbuka umoja wa nchi za Afrika umetoka kutia sahihi, imetoka kufanya mkataba maalum wa kibiashara katika nchi zote za Afrika, yani Africa Free Trade Agreement, ambayo itakuwa ni ni ni ni soko ni soko kubwa sana, sana kwa nchi zozote. Vile utaona kwamba hivi karibuni Waafrika wamekuwa Uingereza, ndio maana nchi za Afrika zimekuwa Uingereza nadhani kama wiki iliyopita kuzungumzia mahusiano zaidi ya nchi za Kiafrika na mahusiano zaidi ya kibiashara kati ya Afrika na na na, na Uingereza. China wameshafanya mkutano huo na Afrika. Sio hivyo tu, Urusi wamefanya mkutano huo na Afrika, India imefanya mkutano huo na Afrika, Marekani imefanya mkutano huo na Afrika. Sasa Australia haiwezi kuendelea kuchelewa, na Australia ina imejitolea msaada wa kutoa mafunzo ya mikataba ya kimataifa ya kibiashara free trade agreement, kwa sababu Australia ina uzoefu huo. Kwa hiyo utakuta kwamba Australia haiko nyuma, na yenyewe inaingia katika swala hilo. Ndio, inaingia katika swala hilo, lakini ni, ni biashara tu ya upande mmoja tu lakini ama pande zote zinafaidi. Na wale ambao wanasema kwamba Australia naongoza katika maswala ya madini, ndio, na hiyo ni wazi kabisa, haiwezi kapingwa, lakini kiasi gani ambacho pengine kinapokewa na kule ambako yalichimbwa wenyeji wa kule wanafaidi namna gani, ama wanafaidije kupitia yale madini ambayo yameondolewa kule, kuletwa huku, kutengezwa. Aha, swala hilo ni swala la nchi zile ambazo, nadhani serikali ya nchi zile ambako madini yanachimbwa, kwa mfano nchi ya Tanzania. Serikali ya Tanzania awamu ya tano imeweka mguu chini na kutaka tena warudi katika mazungumzo ya kugawana, na sio kwa nchi ya Australia tu, katika nchi mbalimbali mbali warudi katika mazungumzo ya namna ya kugawana faida. Kwa hiyo hiyo, hicho ni kitu ambacho nchi za Afrika ime, ina, inafanya na ndio maana sasa, katika hiyo nani hii, katika huo mkataba wa kibiashara utasaidia sana nchi za Kiafrika, maanake mkataba ule unasaidia katika majadiliano ya namna gani nchi zote ziweze kufaidi sheria za biashara katika nchi zote. Kwa mfano, kitu kimoja kikubwa ni katika swala la kilimo, namna gani nchi ya Australia na nchi nyingine zitaondoa vikwazo vya kuuza mazao ya kilimo katika nchi za nje, na Australia ni mojawapo. Mfano mzuri ni swala la zao la korosho ambalo Tanzania imeonyesha kabisa kwamba wakulima wamelima zao la korosho linanunuliwa katika bei ndogo sana nje na serikali ya Tanzania ikaweka mguu chini katika awamu ya tano na kusema ongezeni bei au sivyo, tutakula wenyewe korosho <laughs> unaona. <laughs> Lakini kwa hiyo masuala tunatakiwa sasa hivi chini ya umoja wa nchi za Kiafrika, hayo mazungumzo yanaendelea, na Australia ni nchi mojawapo ambayo iko accredited kwenye African Union. Kwa hiyo inaingia katika mikutano ya African Union ya, ya umoja wa, wa, wa, wa, wa nchi za Kiafrika kusikiliza na inaendelea kushirikiana sana katika ofisi yake ya Addis Ababa, Ethiopia. Na tunaendelea bado, kwa mfano hapo awali ilikuwa si rahisi kuuza maua kutoka Afrika kuyaleta Australia. Lakini sasa hivi Vikwazo vile vingine vingi vimeondolewa. Kenya inaleta maua kutoka Kenya, na hii ni katika muda huu mfupi wakati wa mazungumzo. Kwa hiyo mara nyingine ni, ni muhimu sana kwetu sisi kuhakikisha kwamba sisi wenyewe wa Afrika tuna tunajitahidi tuna, tuna, tuna katika mazungumzo tunajua tunachokitaka, biashara ni majadiliano, ni mazungumzo o upate mimi nipate. Kwa hiyo mazungumzo hayo yanaendelea na nadhani tunaelekea kuzuri. Ukizungumzia mazuri ambayo tunaelekea katika mwaka huu, bodi yako ni mazuri gani ambayo umeandalia wa Australia na na waafrika haswa? Uh, bodi vitu ambavyo imeandaa ni kwamba, moja ni kongamano la biashara mbalimbali, ambalo ni kitu kikubwa sana cha kwanza, kwa sababu kukiwa na kongamano hilo ukiwa na expo Australia Africa Trade Expo ambayo ni, ni mahali ambapo kwa kweli majadiliano ya kibiashara yanaendelea pamoja na mikutano mbalimbali. Kunakuwa na expo pamoja na mikutano, na hicho ni kitu kikubwa sana, imeendelea. Huu ni mwaka wetu, utakuwa ni mwaka wa tatu. Ilianza polepole pole, lakini sasa imekuwa kubwa zaidi na unakuta kwamba hiyo ninawashauri na nanina ninawashauri na ninaendelea kuwahimiza ku, nina kuwa Waafrika ambao popote pale wanaponisikiliza waweze kuja katika kongamano hilo, walete waweke maonyesho yao, na ndio maana nchi mbali, nchi zote ulimwenguni zinakuwa na makongamano ya kibiashara kwa, m, au maonyesho ya kibiashara kwa mfano, mwaka huu maonyesho hayo yatafanyika yata tarehe nne na tarehe tano mwezi wa tisa. Karibuni sana, usibaki nyuma, Jiunge nasi. Yatakuwa wapi? Yatafanyika um, mjini Perth, Western Australia, katika Australia magharibi, jimbo la Australia magharibi, tarehe nne na tarehe tano mwezi wa tisa mwaka huu. Hilo tamasha pamoja na kongamano la kibiashara la kati ya Australia na Afrika linafanyika Perth, usiji usi, usikose nafasi hiyo na itakuwa ni katika hiyo wiki ya kuadhimisha mchango wa Afrika ama wa muungano wa Afrika na Australia. Ndiyo yote itafanyika katika wiki hiyo, tutaanza tarehe moja mpaka tarehe tano. Usikose kuja katika majadiliano, kuja katika, ku, kujiuza kuonyesha kitu gani ulicho nacho, na pia uone kitu gani Australia inacho, manake tunaongelea faida ya kwetu sote, mutual benefit basi, mwenye sikio ambiwe isikia. Taarifa umepokea, na iwapo kuna mengi ambayo umesikia, pengine baadhi yamekupita, basi usisahau kwamba wazapata makalaya tutakachapisha kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoaji Swahili na unaweza ukasikiza kuanzia mwanzo tena, ili kama kuna sehemu ambapo ulisikia pana kuvutia zaidi, unaweza kusikia kwa makini, unaparudia tena, kisha changia na wenzako nao pia, ili waweze kufaidi hususan, wajasiriamali wenzako ambao wanaweza kushiriki katika kongamano hilo la biashara kule magharibi ya Australia. Daktari Tungaraza, pengine, ujumbe ujumbe kwa Afrika ambao wanafanya biashara hapa nchini Australia na wale ambao tuseme ni wa, wafanyabiashara watarajiwa, ujumbe kwao ni nini? Na e, pengine kama kuna mwongozo ama ushauri wa mmoja mao wapa kuweza ku, ku, ku, ku, kuendelea mbele na ile nishati ambayo wanafikiria wanat, kuweza kuonyesha biashara zao, ujumbe ni upi kwao? Ujumbe ni kwamba nafasi za kufanya biashara zipo, ni kubwa. Jitahidi uweze kuja katika lile tamasha iwapo utaweza au, jitahidi wewe mwenyewe pia kutafuta habari za nafasi za biashara pamoja na nafasi ambazo ziko za wawekezaji ambao wako hapa nchini Australia, wenye shauku ya kwenda nchi, nchi za Kiafrika kuwekeza. Kwa hiyo usibaki nyuma, wakati ni huu, wana diaspora popote pale mlipo wa Kiafrika hapa nchini Australia, na Waafrika wajasiria mali ambao mko Afrika jitahidi kutumia nafasi hii wakati ambapo umoja wa nchi za Kiafrika African Union inajitahidi kuleta mfumo um, bora wa biashara, usibaki nyuma popote pale ulipo. Ushauri mzuri kabisa. Mengi zaidi kuhusu ushauri pamoja na yale ambayo Daktari Tungaraza amezungumzia, tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa ajili Kiswahili, ambapo utapata haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha hapo awali na uweze kuchangia na wenzako, lakini la muhimu zaidi tilia maanani, weka katika ajenda yako kwenye kalenda ta, tafuta iliko, hakikisha kwamba usikose mkutano huo, ambapo utaweza kufaidika kwa mengi sana. Hata kama wewe si mfanya biashara, basi kama ni mtafiti, ama kama ni mtu ambaye unapenda kujua ni fursa zipi ambazo ziko kati ya Australia na mataifa ya Afrika, basi elekea kule magharibi ya Australia, ambapo utapata kila kitu ambacho unahitaji katika wiki ya kwanza ya mwezi wa tisa ama Septemba kama unapenda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.