Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migherano na mengi zaidi. kuhusu makala zapata kwenye tovuti yetu to sbs.com.au, kwa juu Swahili. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba ameandikia viongozi wa majimbo na mikoa akiwaomba waidhinishe masharti ya mwongozo wa tume ya kifalme itakayofanya uchunguzi wa msimu huu wa moto wa vichaka. Bwana Morison alitumia hotuba yake ya kwanza ya mwaka bungeni kutoa risala kwa waathiriwa wa janga la moto wa vichaka, na amesema kwamba moto huo umekuwa na madhara mengi na mafunzo lazima yafunzwe, ama ya yachukuliwe kutoka katika mafunzo hayo. Nasema mioto hii David, bado haijaisha na hatari bado iko mbele yetu katika sehemu nyingi, ila leo tunajumuika kuomboleza, kutoa heshima, kutafakari na kuanza kujifunza kutoka kwa majira ya moto ya meusi ambayo yanaendelea. Nyumba zote mbili za bunge zimeweka kikao kizima cha kwanza kwa mwaka wa bunge kwa janga la moto wa vichaka ambao ulidai zaidi ya maisha ya watu thelathini pamoja na takriban maisha ya wanyama bilioni mbili. Kwa upande wake, kiongozi wa chama cha Labour Anthony Albanese alitumia hotuba yake ya kwanza bungeni kutafakari madhara ya mioto hiyo, akisema kwamba hasa tunaungana katika mshangao na huzuni. Sehemu kubwa ya nchi yetu inateketezwa kwa moto, na miongoni mwa tulivyopoteza, tumeshuhudia ushujaa, tumeshuhudia ujasiri na tumeona uvumilivu, alisema Bwana Albanese. na kiongozi wa chama cha Nationals Michael McCormack amesalia katika nafasi yake ya uongozi wa chama hicho baada ya kukabiliana na kura dhidi ya uongozi wake kutoka kwa kiongozi wa chama hicho wa zamani Barnaby Joyce. Chama cha Nationals kimemchagua pia David Littleproud kuwa naibu kiongozi wa chama hicho ambaye amechukua nafasi ya Bridget McKenzie ambaye alijiuzulu kwa sababu ya kashfa ya misaada ya hela za michezo. Bwana McCormack amesema ni heshima na fursa kubwa kuhudumu kama kiongozi na atazamia kuendelea kufanya kazi na Bwana Joyce. Nasema tutaendelea kama timu ya muungano kuweka watu wa kanda ya Australia kwanza. Nataka kuwashukuru washirika wangu kwa mara nyingine, kuweka imani yao kwangu. Nataka pia kutambua kuwa watu wa kanda ya Australia wanaumia na tutaendelea kuwapa uh, kwao na maslahi yao ni maslahi yetu, alisisitiza Bwana Macomack wakati wao Tukisalia katika masuala ya uongozi, senta wa Queensland wa chama cha Greens Larissa Waters amesema kiongozi wa chama chake mpya Adam Bent ndiye anastahili kufanya kazi hiyo. Bwana Bent alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama hicho bila kupingwa mapema hii leo Jumanne, kufuatia kujiuzulu kwa kiongozi wa zamani Richard Dinatale. Senata Waters amechaguliwa tena kuwa naibu kiongozi wa chama chake pamoja na senata wa Tasmania Nick Makim. Senata Waters ameeleza shirika la habari la ABC kwamba anatazamia kusaidia kukisogeza chama cha Greens mbele, na nasema, nimechukua uamzi wa kuongeza wajibu wangu, ila nina furaha kuendelea kuhudumu kama mmoja wa manaibu kiongozi nani, na ninadhani nadhani Adam atafanya kazi nzuri. Nadhani na yeye ndiye anastahili kuwa kazi hii, natazamia kumsaidia na kuongoza timu yetu nzuri ndani ya Seneti. Na katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho inashirikiana na mamlaka ya Uchina kuhusu awamu ya pili ya uhamisho kwa ndege wa Waaustralia wanaotaka kuondoka katika eneo ambako kirusi cha coronavirus kilianzia. Zaidi ya raia waka, na wakazi wapatao mia mbili wamesafirishwa kwa ndege kutoka mji wa Wuhan nchini China na kupelekwa katika kisiwa cha Christmas Island ambako wataishi hapo kwa muda wa wiki mbili wakifanyiwa uchunguzi. Waziri wa afya Greg Hunt amesema kwamba majadiliano kuhusu msafara mwingine unaendelea na China na maendeleo yanafanywa. Lazama we uh, we'll, kabla ya safari ya kwanza ya ndege tulifanya tahadhari sana kuhusu tulichosema, n tutaendelea kufanya hivyo kwa heshima. Iwapo ombi hilo litaidhinishwa, safari hiyo ya pili itaendelea kuweka kipaumbele kusafirishwa kwa wasiojiweza na waustralia ambao wametengwa mjini Wuhan, haswa watoto wachanga, wazee na wanachama wa familia taarifa hiyo imejiri wakati idadi ya Australia hamsini wanatarajiwa kujiunga na msafara wa ndege ya New Zealand ambayo imeagizwa kutoka Wuhan ikielekea Auckland. Bwana Hunt amesema kuwa kuna uwezekano wa Australia watapelekwa katika kisiwa cha Christmas Island baada ya kuwasili mjini Auckland. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerana, tukielekea katika taarifa zetu ambazo tumeandalia kwa sasa. Tutazame taarifa za kimataifa, hususan tukianzia kule nchini Kenya ambako alikuwa rais wa Kenya Daniel Toroitich arap Moi amefariki kama ulivyosikia katika mwanzo wa taarifa hizi. Na alikuwa rais wa Kenya Toroitich arap Moi alaga dunia Jumanne asubuhi akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Moi aliliongoza taifa hilo la Afrika Mashariki kwa miaka ishirini na nne tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane kufuatia kifo cha rais wa kwanza Jomo Kenyatta. Hadi kifo chake alikuwa amelazwa katika Nairobi Hospital ama hospitali ya Nairobi kwa takriban mwezi mmoja. Jumanne asubuhi, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alithibitisha ripoti ya kifo cha rais huyo wa zamani na kusema kwamba serikali yake ingetoa taarifa ya kina baadaye. Baada ya muda mfupi, ikulu ya Nairobi ilitoa taarifa rasmi iliyoeleza kwamba kiongozi huyo wa zamani alege dunia katika hospitali ya Nairobi akiwa amezungukwa na familia yake. Hata hivyo, taarifa hiyo haikuelekeza alikuwa anaugua nini. Kupitia kauli ya ikulu, Rais Kenyatta alisema kwamba Moi atazikwa kwa heshima zote za kitaifa na akaagiza bendera zote za Kenya zipeperushwe nusu mlingoti hadi siku ya mazishi ya kiongozi huyo wa zamani. Basi, katika taarifa zingine ambazo zinaendelea kugonga vichwa vya habari, tulike kule nchini Malawi ambako hali imekuwa ni ya matata sana. Mahakama ya kikatiba nchini Malawi Jumatatu ilifutilia mbali uchaguzi uliompa ushindi Rais Peter Mutharika mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kuagiza uchaguzi kurudiwa tena. Mahakama imetoa uamzi huu baada ya kujiru, kujiridhisha na vielelezo vya vyama vya upinzani juu ya mapungufu mbalimbali yaliyokuwepo katika uchaguzi huo. Shirika la habari la Reuters linaripoti Mdharika, rais wa Malawi tangu mwaka elfu mbili kumi na nne, alishinda uchaguzi kwa kupata kura asilimia themanini na tatu nukta hamsini na saba na kiongozi wa chama cha upinzani Lazaras Chakwera alipata asilimia thelathini na tano nukta arobaini na moja na makamu wa rais Saulos Chilima aliyeunda chama chake alipata asilimia ishirini nukta ishirini na nne katika hesabu ya mwisho ya moja ya mwisho ya kura. Tume ya uchaguzi ilimtangaza Mdharika kuwa mshindi katika kinyang'anyiro hicho, pamoja na kuwepo malalamiko juu ya mapungufu mengi, ikiwemo makaratasi ya matokeo yakiwa na baadhi ya vifungu vilivyofutika au kubadilishwa kwa kufutwa kwa wino maalum. Madalika alikuwa ameahidi kupambana na ufisadi na kufufua uchumi katika kipindi chake cha pili cha miaka mitano kilekea. Basi katika taarifa zingine ambazo zimeweza kugonga vichwa vya habari tutazame hali ilivyo, ambapo rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema jeshi la nchi yake limejibu mashambulizi ya jeshi la serikali ya Siria yaliyoua wa wanajeshi wanane wa Uturuki jana Jumatatu, shirika linalochunguza haki za binadamu nchini Siria likiwa na makao nchini Uingereza limesema kwamba wanajeshi 13 wa Siria wameuawa katika mashambulizi ya Uturuki. Shirika linalo, se, limesema pia kuwa raia wa, wasiopungua tisa wamepoteza maisha katika ghasia hizo zinazopokea katika jimbo la Idlib la kaskazini magharibi mwa Siria linalodhibitiwa na waasi. Na katika taarifa zingine sasa, tutaona kile ambacho kimejiri, ambapo jimbo la Iowa nchini Marekani limeanza zoezi la kuchagua mtu atakayepeperusha bendera ya chama cha demokrati katika uchaguzi wa rais utakaofanyika baada ya mwaka huu. Wagombea wanaosalia katika kinyanganyiro wanapambana katika uchaguzi wa jimbo hilo kutafuta nafasi ya kupambana na rais Donald Trump mwezi Novemba. Matokeo ya uchaguzi wa jimbo hilo yamegubikwa kwa sintofahamu baada ya kupe kuanza kupeperusha, lakini basi kukatizwa kwa sababu ya matatizo kadhaa ambayo yaliibuka wakati wa kusambazwa kwa matokeo ya matangazo hayo na basi punde tutakapoyapata, nasi bila shaka tutaweza kuarifu na kuweza kuwajulisha nani ambaye ameshinda kinyanganyiro hicho cha Iowa. namwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migera na tukaletia makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni anao nikiwa ni sbs.com.au mkoaju Swahili. Na vilevile iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe kwa makala yote ambayo ungependa ama kupendekeza makala yoyote, basi tuandikie kupitia anwani ifuatayo swahili.program tukiendelea basi na ile ambayo tumeandalia basi katika michuano ya BBL, michuano ya Big Bash League kwa mchezo wa cricket, Marcus Stoinis ametangazwa kuwa ndio mchezaji bora wa michuano hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na ishirini katika mchezo wa cricket. Mchezo huyo wa Melbourne Stars ndiye alikuwa anapiga pale kufungua katika kupiga, alipata kura 26 na kumaliza mbele ya mchezaji wa Sydney Sixers ambao ni Waingereza Tom Curran ambaye alipata kura ishirini na nne vile na vilevile Alex Hel ambaye alipata kura ishirini na tatu katika michuano hiyo, pamoja na katika kinyang'anyiro cha kuchagua mchezaji bora wa BBL. Tukiendelea katika uzinduzi wa mwaka elfu mbili ishirini wa mchezo wa AFLW ambako mfumo huu utaanzishwa kwa upande wa wachezaji wa kike na vile vile kwa upande wa wachezaji wakiume ambao wataanza kushiriki, kutakuwa na timu kumi na nne ambazo zitashiriki mwaka huu ambapo timu ya Richmond, St Kilda, Gold Coast na West Coast nazo zimejumuishwa katika kinyanganyiro hicho. Richmond na Carlton zitacheza katika uwanja wa Icon Park mjini Melbourne Ijumaa usiku tarehe saba Februari katika mechi ya kufungua msimu ambapo mechi sita zitafuata katika wikendi hiyo nchini kote. Na tukiangalia hali ilivyo katika taarifa za kimataifa hususan kwa upande wa soka ni kwamba Rais wa Atletico Madrid Enrique Cerezo amedai kuwa klabu hiyo isingekubali kutapeliwa baada ya kushindikana usajili wa striker wa Paris Saint Germain na Uruguay Edinson Cavani. Mshambuliaji wa Chelsea na England Tammy Abraham amesikitishwa na klabu yake kushindwa kumsajili Cavani ambayo anataka, uh, sajili waweze kuleta wakati timu inayomilikiwa na mchezaji nyota wa zamani wa Manchester United David Beckham, Inter Miami iliyopo Marekani anataka kuoneza ama kuongeza nguvu zake ya kumsajili Cavani pale mkataba wake wa PSG utakapofika tamati mwishoni mwa msimu huu na wakala wa Kavani angelikataa kujiunga na Chelsea na Manchester United bila kujali ukubwa wa ofa kutoka kwenye klabu hiyo. Na pia taarifa zingine ni kwamba winga wa Brazil William mwenye umri wa miaka 31 angependelea kusaini mkataba mpya utakaombakiza Chelsea kuliko kujiunga na mabingwa wa Hispania FC Barcelona. Namkabla tumaliza makala haya, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianza mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 21.8, Melbourne ni 17.9, Brisbane zikiwa ni 22.9, Perth 42.1, wakati Adelaide ni 24, Hobart zikiwa ni 18.9, Canberra 22.3, Darwin kwa sasa ni 31.2. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.