Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Kiswahili idhaa Kiswahili ya SBS ukona migodo ya migerano juni hii aletuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu, na vilevile wazasikiliza makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook Facebook.com kwa jina SBS Swahili, ambapo utapata makala haya pamoja na mengine tulichapisha na kwenye tovuti yetu sbs.com.au, kwa juu Swahili, ambapo wazasikiza makala haya pamoja na yale ambayo yalipita hapo awali. Lakini kwa sasa, basi tuangazie kipi ambacho tumewaandalia katika makala haya. Watafiti wamepata kuwa dawa iliyotumiwa katika enzi za vita vya pili vya dunia inaweza saidia kuzuia vifo vinavyosababishwa na mafua. Uvumbuzi huo wa wanasayansi umejiri wakati muafaka, wakati takriban vifo mia tatu vimetangazwa mwaka huu kupitia kirusi hicho, hususan juu ya kuanza mapema kuliko kawaida kwa msimu wa mafua. Probenicid ni dawa iliyotumiwa katika vita vya pili vya ve dunia kuwatibu wanajeshi waliojeruhiwa. Dawa hiyo iliongeza nguvu ya dawa iliyokuwa imevumbuliwa wakati huo kwa jina la penicillin. Miaka 75 baadaye, wanasayansi wanasema kuwa dawa hiyo inaweza tumiwa katika vita vya kisasa kukabiliana na ongezeko la idadi ya vifo na kulazwa hospitalini kwa sababu ya mafua. Probenicid ni moja ya dawa mbili zi, zinazokabiliana na mafua zilizofanyiwa utafiti na wa, wanasayansi katika taasisi ya utabibu na utafiti ya Hudson mjini Melbourne. Daktari Michel Tet ambaye uh, uh, utafiti wake ulichapishwa katika jarida la kifahari la matumizi ya dawa nchini Uingereza ana msimsimuko kuhusu uwezekano wa matumizi ya dawa hiyo ambayo kwa sasa inatumiwa kutibu ugonjwa unaoathiri mifupa miguuni. Daktari Tete na maelezo zaidi. So anasema, kwa hiyo dawa hii, tofauti na dawa zingine zinazokabiliana na kirusi hiki, dawa hii hulenga kinga ya magonjwa, kwa sababu tunachojua kuhusu kirusi cha mafua ni kwamba watu wanapougua sana ni mfumo wao wa kinga ambao unatumika kwa kasi zaidi, ndio sababu wanaugua. Kile ambacho dawa hii hufanya ni kupoza jibu la kinga, kwa hiyo bado utapata jibu la kinga, ila haitasababisha uharibifu tena. Hatua hiyo itasitisha mashambulizi mara moja kwenye ngozi na viungo. Dawa ya pili iliyofanyiwa utafiti kwa uwezo wake inajulikana kwa jina la AZ 11645373 ama AZ 11 7 dawa hiyo kwa sasa inafanyiwa majaribio kutibu magonjwa kama arthritis, ila watafiti wanasema kwamba dawa hiyo nayo na inaweza saidia kukabiliana na mafua. Daktari Tet ameongezea kuwa dawa hizo mbili hulenga kirusi almaarufu atp recepta P2X7 ndani ya binadamu ambayo ina jukumu muhimu kusababisha uvimbe. Mamlaka wametoa idhini tayari kwa dawa hiyo kutumiwa na binadamu kama Daktari Teta anavyofafanua hapa. Yeah, so nasema cha kusisimua ni kwamba kupitia dawa hizi, kwa sababu ziko ndani ya binadamu, hususan probenecid imeidhinishwa na mamlaka FDA, kutumiwa na binadamu, kwa hiyo ina wasifu mzuri wa usalama. Kwa hiyo tunajua jinsi dawa hizi zilivyo, na si lazima tuunde dawa mpya na kuzipima katika binadamu kuhakikisha ziko salama. Hiyo ina maana kuwa na hatua muhimu Wakati visa vingi vya vifo vinavyosababishwa na mafua vinaendelea kuongezeka duniani. Kwa mujibu wa daktari Ted nchini Australia, mwaka huu msimu wa mafua umeanza mapema na So anasema mwaka huu msimu wa mafua hujawa wa kawaida, kwa sababu huwa unafikia kilele chake Agosti, ila mwaka huu tuliona ongezeko kubwa kuanzia Mei kuendelea, ambayo ni dokezo kuwa msimu huu wa mafua umefika kilele mapema kuliko katika miaka mingine, na tumeona vifo vingine vingi kupitia mafua mwaka huu jimbo la kusini australia limepata pigo kubwa zaidi idadi ya watu 82 wengi wao wakiwa wazee wamefariki katika jimbo hilo mwaka huu na idadi kamili ya visa vya mafua inakaribia elfu ishirini kulinganisha na wakati kama huo mwaka jana kulikuwa na visa elfu moja mia tano ambavyo vilikuwa vimethibitishwa hali hiyo imesababisha upinzani kutoa wito wa thamani ya jinsi serikali inashughulikia msimu wa mafua pamoja na uwepo wa vifaa vya kutosha vya chanjo kitaifa, imekadiriwa kuwa takriban idadi ya watu wapatao wa wa mia tatu wamefariki kwa sababu ya mafua, ila wataalam wamesema kuna taarifa nzuri. Na wataalam hao pia wamesema kwa sababu ya kuanza mapema kwa msimu wa mafua, wanatabiri idadi ya visa hivyo itaanza kupungua. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu u mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Gareth Boham na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscoau mkoa juu Swahili.