Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukuona migode migerano tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kama kawaida, azapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaoni ambayo ni facebook.com mkwajuu SBS swahili. Na iwapo unapendekezo makala ama lolote lile ambalo ungependa kutujuza, anaoni yetu ya barua pepe ni swahili .program tukiendelea makala ambayo tumewaandalia kundi la kwanza la australia litaanza kupokea chanjo ya covid-19 baadaye mwezi huu wataalam nyumbani na ng'ambo wametueleza kuwa chanjo zetu ni salama na fanisi ila hadithi nyingi za uongo kuhusu chanjo bado zinasambazwa bila kuthibitishwa dozi za kwanza za chanjo za coronavirus za kampuni ya pfizer na biotech kwa sasa zinaelekea nchini Australia. Furaha inaongezeka kwa ujio wa chanjo hizo, ila hadithi za uongo kuhusu chanjo hizo nazo zinaongezeka pia. Tulizungumza na mtaalamu wa magonjwa ambukizi kutoka chuo cha ANU Profesa Peter Collignon kwa ajili ya kuweka wazi hadithi sita za uongo kuhusu chanjo hizo. Uongo wa kwanza: ni chanjo hiyo si salama kwa wazee. Uongo huo ulisambaa sana baada ya wazee 33 kufariki nchini Norway katika wiki za kwanza baada ya kupokea dozi yao ya kwanza ya chanjo ya Pfizer na BioNTech. Taasisi ya afya ya umma ya Norway baadaye ilithibitisha kuwa hapakuwa uhusiano wowote kati ya vifo hivyo na chanjo hiyo, ila madhara kwa ufanisi wa chanjo hiyo yalikuwa tayari yamefanyika. Profesa Collin amesema kwamba chanjo hiyo inaweza sababisha joto kidogo ambayo inaweza sababisha matatizo kwa wazee ambao tayari wako katika hali mbaya. Ukweli ni kwamba watu hao wana viwango vikubwa vya kufa jinsi hali ilivyo. Profe Colinon na maelezo zaidi. We do with a hali halisi ni kwamba mild, kila kitu tunachofanya na chanjo wakati mwingine kitakuwa na madhara the madogo the au makubwa, ila ni nadra sana like na unastahili linganisha hilo na ugonjwa huo. Kama una ugonjwa kama COVID na kama una zaidi ya umri wa miaka 85 katika makazi ya wazee, una uwezekano wa kufa zaidi kupitia ugonjwa huo kuliko kama unaongezeko ongezeko lisilo la kawaida katika kifo kupitia chanjo. Manufaa ni mengi zaidi kuliko mabaya kwa chanjo. Mwezi uliopita ripoti kuwa chanjo za Oxford na AstraZeneca hususan haiwezi kuwa salama kwa wazee ilianza kusambaa baada ya nchi kama Ujerumani na Ufaransa kuidhinisha chanjo hiyo tu kwa watu wenye chini ya umri wa miaka sitini na tano, ila Profesa Colina amesema kwamba maamuzi hayo ya idhini yalihusu zaidi kiasi cha deta ambayo inapatikana na haikuhusu sana wasiwasi kuhusu usalama. Profesa Colin Antena, so kwa sasa chanjo ya AstraZeneca haijaidhinishwa sana katika nchi nyingi kama chanjo later ya Pfizer. So kwa sababu ya hali hiyo, ni tafiti nyingi zilikamilishwa baadaye. Kwa hiyo katika mchakato wote wa, wa kutoa data, idhini wanasema tazama, tuna data ya kutosha kuwa na no uhakika katika umri huo, hatujui kuhusu wengine, tunahitaji kusanya data zaidi ila hiyo siyo sababu ambayo hawezi tumia katika kundi hizo za miaka. Unastahili kuwa sehemu ya juhudi ya kukusanya deta na kufikia sasa deta yote ni kwamba itatumika na itakuwa salama. Uongo wa pili ni chanjo hiyo itakupa COVID-19. Profesa Colin amesema kwamba dhana rahisi ya kujibu ni kwamba haiwezekani kupata COVID-19 kupitia chanjo hiyo na chanjo hiyo haitakupa covid kwa sababu haina virusi vilivyo hai au aina yoyote ya covid. Kwa hiyo haitawezekana kupata covid, COVID kupitia chanjo hiyo. Uongo wa tatu ni uongo ambao pengine umesikia sana kuwa chanjo hiyo haitumiki kwa sababu ilitengenezwa haraka sana. Chanjo ya coronavirus ambayo tutaanza tumia hivi karibuni nchini Australia ni chanjo zilizoundwa haraka zaidi chanjo zingine tunazotumia sana siku hizi zimechukua zaidi ya mwongo kuundwa, ila katika muktadha wa vifo visivyo kawaida pamoja na usumbufu uliosababishwa na COVID-19, wanasayansi waliweza kamilisha kazi hiyo katika muda wa chini ya miezi 12. Profesa Colinan amesema wakati mchakato wa kukusanya deta utaendelea, hakuna shaka Chanjo hizi ni salama na fanisi. well, no hakuna that that shaka data, kauli hiyo si sahihi. Chanjo hiyo ni fanisi the na kuna data now, nyingi kuhusu chanjo time, nyingi duniani kote inaonyesha jinsi inatumika, hazitumiki kwa asilimia mia moja ila Do kila we wakati, ila nyingi yazo zinatumika kwa ufanisi wa asilimia 60, na nyingi yazo zinaelekea kutumika kwa asilimia 80 so yes, hadi asilimia 90. Kwa hiyo zinatumika, ila je, tunahitaji data ya ziada? Na kwa mfano hatuna so data kuhusu watoto. Kwa hiyo ndiyo tumepiga hatua kubwa mbele na tumezipiga haraka kuliko kawaida, ila bado tuna deta ya kutosha ya usalama ufanisi wa deta inayokusanywa na kile ambacho tunacho kwa sasa ni kizuri. Uongo mwingine ambao unachukua muda mrefu kufafanua ni kuwa kwa sababu ya chanjo ya Oxford na AstraZeneca ina ufanisi wa kati ya asilimia sitini na sabini, kwa hiyo haiwezi tulinda chanjo. Ya Oxford na AstraZeneca inatarajiwa kuwa sehemu muhimu ya utoaji wa chanjo nchini Australia na mkataba huko tayari kuruhusu CSL kutengeza dozi milioni 50 nchini, wakati data za awali kutoka Pfizer na BioNTech zina ufanisi wa asilimia 95. Chanjo ya Oxford na AstraZeneca kwa sasa ina kwango cha ufanisi ya kati ya asilimia sitini na sabini ila Profesa Collins amesema kwamba wakati chanjo hiyo haiwezi zuia maambukizi yote, haitazuia watu kuwa wagonjwa sana na ni rahisi zaidi kuhifadhiwa na kusafirishwa kuliko chanjo ya Pfizer. Profesa Collinan na maelezo zaidi, chanjo ya AstraZeneca si nzuri kwa kuzuia magonjwa yote in kama ile chanjo ya Pfizer, ila ni kama ni nzuri kwa kuwazuia watu kufa na kupata so ugonjwa mbaya. Unastahili kumbuka, hiyo ndiyo wasiwasi yetu zaidi, watu kufa kupitia maambukizi haya. Kwa hiyo pengine ni bora zaidi kuliko asilimia 60 pengine asilimia themanini au 90 kuzuia watu kufa. Na lazima tukumbuke ni kwamba chanjo ya Pfizer lazima ihifadhiwe katika baridi ya chini ya digrii sabini na iwezi hifadhiwa katika friji ya kawaida kwa muda wowote. Kwa utendaji, unapochunguza mipango ya usambaaji chanjo ya AstraZeneca huenda ikawa fanisi zaidi katika matumizi sawia na chanjo ya Pfizer kwa sababu ya masuala ya mnyonyoro wa baridi. Deta za hivi karibuni kutoka Uingereza zinaonyesha kuwa chanjo hiyo ilizuia asilimia 82 ya maambukizi, wakati dozi hizo mbili zilitolewa zikipishana kwa muda wa wiki 12 badala ya kupishana kwa muda wa wiki nne tu, ambayo ilionyesha ufanisi tu wa kiwango cha asilimia 62. Ila profesa Colin amesema kwamba chanjo hiyo inaweza wazuia watu kufa, hatutajali sana kuhusu maambukizi katika siku za usoni, unaseli kumbuka kuwa COVID ina kiwango cha kifo ambacho ni kama mara tano kwa kumi zaidi kuliko homa. Homa mara nyingi huwa zaidi watu wenye kati ya miaka 80 na 90, ila COVID ni mbaya zaidi kuliko homa. Kwa hiyo tunaweza punguza viwango vya vifo kwa asilimia 80 au 90 pengine. Chanjo ya AstraZeneca inaweza fanya hivyo pia, basi ni muhimu kuwa nayo. Barakoa ni nzuri kama una maambukizi mengi ndani ya jamii, pengine zinapunguza hatari kwako kwa asilimia 15 hadi asilimia kwa hiyo kama una kitu on ambacho kinapunguza hatari kwako kwa asilimia 60 hadi asilimia 90, itakuwa kosa kutokitumia pia, kwa sababu ni kinga bora kuliko kutegemea barakoa tu. Uongo wa tano ni kwamba hauhitaji chanjo kama umekuwa tayari na COVID-19. Kauli hiyo si uongo kabisa, kwa kiasi fulani ni kweli. Kama umepona tayari maambukizi ya COVID-19 mfumo wako wa kinga ya mwili utakuwa umeunda kinga zinazohitajika kwa kulinda dhidi ya maambukizi ya usoni sawia na kinga ambayo chanjo hiyo itakupa, ila bado hatujajua kinga hiyo itadumu kwa muda gani. Profesa Colin amesema kwamba data kwa sasa inadokeza kinga hiyo itadumu kwa angalau mwaka mmoja. Chanjo itaongeza kinga hiyo tu kama una uhakika umekuwa na Covid kwa sababu umepata matokeo chanya ya PCR. But basi so no, pengine hauhitaji chanjo hiyo au hauhitaji kuwa katika mstari wa mbele, ila kwa sasa hakuna ushahidi wa madhara kutoka chanjo you kwa nadharia know, inaweza toa kinga ya ziada ambayo inaweza dumu kwa muda mrefu hususan kama unahitaji jeki ya chanjo kila miaka michache. Na hiyo inatuleta katika uongo wa mwisho ambao ni kwamba chanjo hiyo itaumiza uwezo wako wa kupata mimba katika siku za usoni. Hakuna ushahidi kuwa chanjo yoyote ya coronavirus inayotumiwa au inayoundwa itaathiri uwezo wako wa kuzaa au kuzalisha. Pengine kauli hiyo ina chimbuko kutoka dhana kuwa nchi nyingi zimependekeza wanawake wasichanjwe Wakati ni wajawazito, ila ni kwa sababu chanjo hizo bado hazijapimwa kwa wanawake wajawazito. Hiyo si ajabu, majaribio ya chanjo nyingi katika historia hayajawajumuisha wanawake wajawazito. Profesa Colin amesema kwamba deta kuhusu maisha baada ya kuchanjwa kwa upande wa uwezo wa kuzaa au kuzalisha itapatikana katika miezi na miaka ijayo, ila hatarajii matokeo yeyote ya kushangaza. I don't see any reason why the vaccines would hurt your. Sioni sababu yoyote kwa nini chanjo zinaweza umiza uwezo wako wa kuwa mjamzito katika siku za usoni. Kwa sasa naweza dhani problems, ugonjwa wenyewe wa COVID unaweza fanya ugue sana, na kama una kiwango cha chini cha hewa safi na kama una matatizo ya figo na kadhalika. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Claudia Fart na gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.