Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migirano jioni hii leo tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS Radio pamoja na kwenye tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ni Facebook com mraba SBS Swahili. Na iwapo utaka kuwasilia nasi kwa barua pepe, anwani ni Swahili program at SBS com au na makala ambayo tumeandalia, tuelekee kusini Australia, ambapo utazungumza na wasanii walioshiriki katika hafla ya Adelaide Fringe ambayo pia ilikuwa ni sehemu kidogo, ilikuwa imetengwa kidogo pale ya sana Festival, ambapo walitoka kutoka mataifa tofauti, lakini wale ambao tunazungumza nao ni kutoka Kenya, ambao walishiriki katika hizo shughuli za usanii na kuweza kuonyesha kazi zao miongoni mwa wakazi wa kusini Australia, hususan mjini Adelaide. Tupate basi kujua ni yapi waliofanya, ni kipi walichofikia na pia ni kipi ambacho wanachukua nyumbani. Mimi ni Joan Utieno e, natoka Nairobi, Kenya. Mimi ni msanii, nafanya art. Sana sana nafanya art yangu na na takataka, vitu watu wanaita takataka, vitu zinatupwa kila mahali. Kama Nairobi kuna takataka mingi kwa madam side Nairobi niko na a group of girls, um, a group fulani ya wasichana wale wamemaliza kidato cha nne lakini hawajapata kufanikiwa kuenda university ama college. Um, niko nao wasichana na wafundisha art. Mimi kutoka niko mdogo nilikuwa nafanya art, nilikuwa napenda sana kufanya art. Babangu mzazi alikuwa msanii wa kuchora na akafariki nikiwa miaka kumi. Aa, kutokea hapo, sababu mamangu yeye hakuona kama usanii una mafanikio sana katika maisha, hakutaka nifanye art. Sasa nilifanya nilienda college, lakini mimi nilifanya mambo ya biashara, accounting, business management. Sasa nilipomaliza college mimi nikaendelea na kufanya art, na kwa kusema kweli hey, haya hizi vitu tunatumia kufanya art kama rangi, brushes, uh, sana sana bei ni, ni bei ghali. Inafika wakati unashindwa, kwa sababu kama una mtu anakupea support kwa art. Kama mimi nilikuwa sina, babangu alikuwa shafariki, nkawa niko na mamangu, na alikuwa hizi nipatie support kuna wakati nilikuwa siwezi jisimamia, kuna wakati nilikuwa siwezi nunua rangi, kuna wakati nilikuwa siwezi weza kununua brushes, sababu nilikuwa nishaanza kuishi peke yangu, nalipa nyumba, nalipa bus fare kwenda studio. Sasa ilibidi nikae chini kwa makini, niangalie life yangu kama msanii. Aya, hapo nikapata um, inspiration ikanikujia tu nikiwa peke yangu studio, nikasema jamani, mbona nisiokote matakataka, mbona ni nisiokote matakataka hapa studioni nifanye nayo art? Hapo tu ndio nikaanza, nikachukua party cups, nikatafuta makaratasi hizi za kuwekea vitu, polythene bags hivyo, nikazifanya, nikaanza kufanya nazo art, na kusema kweli, nikaanza kuuza, nikaanza kugundua ah, kumbe art hiyo brushes peke yake na rangi. Sasa kwa wakati huu mi nafanya art nafanya art yangu, usanii wangu sana sana ni wa waste materials, na sababu studio yangu iko karibu na dump site. Sana sana mimi nashinda na wasichana, tukienda kwa ma dump site tukiokota ma, ma waste materials tunafanya nazo art hivi, tunatengeneza carpet, so wasichana wanauza wanapata pesa yao ya kuishi ah, yeah. Na na, tu unasema kwamba kwa sasa ofisi iko sehemu ya Jalala ambapo kuna takataka nyingi ambazo zinatupwa na tunajua kwamba kwa, kwa mjini kwa Nairobi kwa sasa hali ya uchafu inaongezeka. Kwa hiyo kusema kwa upande wako, kile ambacho mmoja anaona ni, ni uchafu kwako kwa kwa kwa kwa ni mali ndio, hata e, yeah, dhahabu tuseme yeah. Kile kile watu wanaona ni uchafu, imetupwa iangaliwi, kwangu ni dhahabu. Maanake nazichukua na mimi naziosha, nazifanyia art na inakuwa na na, na ni vitu maridadi kabisa yani hadi ya, tunaziuza hapo mm. Umesema kwamba mama alikuwa anapendekeza masomo zaidi, kwa sababu mambo ya sanaa hakuna hakuna lishe kutoka pale amna, hakuna riziki eza kupata. Wakati aliona unaanza kufanya hiyo kazi, ilikuwaje kwa upande wake, ni mazungumzo yalikuwaje? Sasa hapo ilikuwa ngumu, mamangu hakutaka kabisa nikuwe msanii, hakutaka. Ilikuwa ngumu hadi kuna wakati, kwa miaka nne sikuweza kuongea na mamangu, mamangu hakutaka niongee naye. Sasa mi nikaona ni sawa, sababu mi nataka kufanya usanii, kama atapenda mi basi wacha nijishughulishe. Sasa miaka nne mimi sikuongea na mamangu hadi wakati ule niliuza niliuza artwork ah, yangu fulani niliuza bei nzuri ah, alafu nikapigia mamangu simu. Mamangu akaniambia mbona umekuwa upigi simu? Nikamwambia ah, ulikuwa uh, upendi kile inachofanya, lakini nataka nikuambie nimefanya art na nimeiuza bei nzuri, na hii pesa imekuja tu sababu ya art ah, ndipo tukaanza kuelewana na mamangu akaanza kujua ah, usanii inaweza leta pesa lakini ilikuwa enyewe mi pia nilielewa, maanake mi ni first born katika familia yangu hmm. na um, nilikuwa naona enyewe mamangu ni uh, patience yani nikuvumilia sana ndio uanze kupata pesa. Sasa naona enyewe pia saa zingine nakaa nasema, enyewe kama mzazi unaweza unaweza taka yenyewe mtoto afanye kitu kingine, maanake ilichukua muda mrefu sana ndio nianze kupata pesa na usanii wenzangu walikuwa sha fanya kazi, wanapata pesa zao. Sisi tangu alikuwa sha, sha kuwa na kazi yake anapata pesa mingi. Mimi nilikuwa ndi huyo naangaika kwa usanii, nafanya art na hakuna pesa, hakuna nikusota na kufanya tu kufanya hivyo hivyo hadi nikaanza kupata pesa nzuri kama najunga nasi tunazungumza na Bi Joan Otieno, ambaye ni msanii kutoka Kenya, ambaye alikuwa akionyesha kazi zake pale Adelaide katika hafla ya sanaa Festival ama tamasha ya sanaa kama unapenda kwa Kiswahili. Ni lini ambapo uligundwa kwamba hii kazi naaikaifanya kwa kiwango cha kimataifa? ilifika wakati sasa nilianza kufanya fashion. nilianza kutumia waste materials kufanya fashion sasa, kuna wakati kuna hii um, series series ya American inaitwa ina Sense8. Walipokuja kufilm Kenya, walikuja hadi studioni mwangu, wakaniambia, waliona kitu fulani nilichokitengeneza, ni suruali ndefu nilichokitengeneza kutokana na na cans za bia, wakaniambia mikebe ya bia eh, mikebe ya bia aha, wakaniambia wanaitaka wanataka kuitumia kufilm sababu wako Kenya, wanataka kuihaya, jamani hata sikuamini wana hawa peke yake walichukua suruali yangu ndefu hiyo nilikuwa nimeitengeneza, wananilipa elfu ishirini. Naelewa sasa uh -huh. Tayari nikajua hii ni kazi, kumbe na inaonekana nje, inaonekana nje. Maanake sasa kama walitumia, wali kila mtu anaona, kila mtu hadi nikienda, nikienda Sweden nilikuwa nafanya workshop na, na, na wasichana fulani wale wanafanya art, bado na ku recycle wakaiona waka sababu nilikuwa nawaonyesha tuliproject nawaonyesha kazi yangu, wakaiona wakasema, ah, hiyo tuliona, tumeiona sensei. Nikamwambia ndio hiyo, wakaniambia really, nikamwambia ndio hiyo. Basi nilikuwa hired na walitumia kwa sensei, naivi, na hivi najua kumbe, kitu na kitu nachokifanya ni muhimu na ni kitu inaenda ulimwengu wote. Sasa kuanzia hapo nikaona yenyewe naweza yani. naweza naweza fanya vitu tofauti na, na zionekane ulimwengu mzima. Na wasichana ambao unafanya kazi nao pale nchini Kenya wanapokeaje mafunzo ambayo unatoa? pia na wazazi wao wanapokeaje ukiwazungumza kwamba unataka kuwafunza watoto wao kazi kama hizo? Kuna wazazi hawapendi, kuna wazazi hawapendi na mi naelewa sababu hadi mamangu hakupenda. Kwa hivyo mi nawaelewa wazazi, ni kuongea nao, nawaambia story yangu, nawaambia Ha, vile ilikuwa na mimi alafu, nawaambia umuhimu. Au wasichana nime- nimekuwa nao nimekuwa nawafundisha, nimewafundisha nime kutengeneza vitu, kufanya biashara, pia nimewafundisha kutengeneza vitu kama carpets, kutumi, kutengeneza kama domats kutengeneza, tunatumia na tunatumia manguo tunatumia vitu, vitu tumeokota, tunatengeneza vitu zuri zuri, mabegi na wanauza sasa. Wazazi wengine wa, wa, wa, wa wale wanaona art si muhimu ah, wana- wanakata kidogo, lakini kuna wale wazazi wanaona wasichana wanaleta kitu nyumbani, na ni wasichana wadogo wadogo ishirini miaka ishirini miaka kumi na tisa miaka ishirini na moja na wanaleta pesa kidogo kidogo nyumbani ya kusaidia, manaake wakokorokocho slums, kwenye slums kuna shida, so kama kuna pesa inaingia hapo, wanaona wana, wana, wana, wana, ni ni sawa. Ingawa tu kuna wazazi wachache wapendi, but uh, kwa wakati unaona wana... Endelea vizuri. Tuelee sasa kuhusu safari yako kuja Australia na kuweza kufanya kazi yako na kuonyesha kazi zako hapa Australia, hiyo ilifikiaje na ni yapi ambayo umefanya wakati ulifika hapa Australia? Haya sasa, nikiwa nikiwa Nairobi naendelea na shughuli zangu, kuna huyu msanii mwenzangu anaitwa Onyis Martin. Onyis Martin aliniambia nitume images zangu nimtumie yeye, hadi sikujua ni kwa nini, but aliniambia nimtumie yeye imeji zangu za job zangu zingine. Ah, nikamwambia nitatuma basi. Mi nikapiga nika, nika picha nzuri nzuri nika, zifoto, nika take foto nzuri nzuri mi nikamtumia. Kumbe alikuwa anazitumia Viktoria, sikujua. Alafu siku ingine tu mimi kwa kwa mtandao kwa uh, messenger anapata meseji ya Victoria, ananiambia ah, Victoria anajiintroduce akaniambia hivi na kazi zangu nini nini, Onyisa amemwonyesha nini nini sasa. Anaweza taka ni, ni ah, nisafiri nikuje. Hata alikuwa um, anauliza kama anaweza taka kusafiri, akaniambia anaweza taka nisafiri ni kuje Adelaide, ni- nionyeshane kazi yangu, nikuje nifanye workshops na unyis, um, alafu pia exhibition hiyo. Ilikuwa nili, nili, nili, nilifurahi sana. Nilifurahisha sana hivyo, ndio nilijua Victoria, hata akaja Kenya, akakuja kwa studio yangu, akaona wasichana wangu, akaona ile kazi nafanya, akachukua zile kazi nilikuwa nimezifanya za exhibition, akaja nazo. Alafu sasa ndio sisi tukakuja sasa kufika hapa um, tukafanya workshops mbili na nyisi alafu zingine mbili akazifanya peke yangu za kofia hizi nafanya na waste materials, ukafanya zingine za begi. Wasichana au wa waka, students hapa wakatengeneza vitu nzuri nzuri, nikalan kutoka kwao, wakalan kutoka kwangu vitu mingi, nikajua wako creative sana sana. Nilimeet ma refugees au watoto wenye siwa hapa, tukafanya nao workshops um, ilikuwa ilienda poa tena alafu tena Uh, tukafanya exhibition hadi exhibition, nimeuza imeuza yangu, nashukuru, napenda na hiyo exhibition. Bado kuna msichana wangu au wasichana nawafundisha, mmoja wao alipata, uh, na fursa ya ku exhibit pia kazi yake. Haya, um, sasa, uh, sikia festival Saturday y uh, nikaweza nika kufanya kazi pia kwa street. ah, imekuwa nzuri na hmm. kazi yako imepokewaje na Australia? Ah, watu ime, ime wanazipinda Watu wanazipenda sababu wanasema okay, nafanyia nafanya, nafanya mazingira yangu kitu fulani, na najaribu conserve environment yangu kupitia art, na sana sana wanapenda kazi yangu sababu niko na, unyesha, najaribu, wana, wananiambia, sababu, na wasichana ambao nawaleta kwa art naonyesha najaribu kuonyesha wasichana hadi, ukifikiwa mahali huwezi nunua rangi, huwezi nunua, huwezi nunua brushes, bado unaweza fanya art na upate picha zako. Naelewa hivi. hmm na kama ni ushauri ambao unazompa mtu ambaye pengine anakuwa na wasiwasi kwamba nikienda kufanya hii kazi ya usanii hakuna chochote ambacho kitatokea, wazazi wananivunja moyo, nikiangalia wenzangu wana wamesoma wameendelea na, na kazi kubwa kubwa maofisini, lakini roho yangu inanivuta ina kwa upande wa wasa, wa sanaa. Ni ushauri upi ambao unaweza ukampa mtu kama huyo, pamoja na wazazi wake? Pengine mtu yoyote akona roho anataka kufanya usanii, hiyo kitu hiyo roho tayari, kama kuna kitu inakuvuta kwa sanaa, unataka unajisikia uifanye, tafadhali uifanye. Si rahisi hivyo, lakini ukiwa na hiyo moyo na, na ukazani ung'ang'ane, yaani unataka kuifanya ideas zitakuja inspiration zitakuja, utapata, unaweza fanya na, na kuna kuna vitu mingi unaweza fanya ukiwa ukiwa msanii. Kuna vitu mingi unaweza fanya bado ukapata pesa zako za kila siku na bado ukuwe na zile kazi za kuuza pesa mingi, so once in a while unakuwa na hiyo kazi ya kuuza pesa mingi, na bado uko na hizi kazi zingine za kufanya ka, karibu kila siku unapata pesa zako. Sasa uh, usanii ni ujitolee, ufanye na ukuwe na hiyo roho unataka kufanya. Naweza ambia wazazi, mamangu alikuwa apendi, wakati huu mamangu anapenda, maanake anaona mafanikio. Sasa ni ni patience, ni kuvumilia, na bora ukuwe na hiyo roho unataka kuwa msanii na uifuatilizie inakuja. Mm. na matarajio yako pengine miaka mitano ijayo ni ni yapi? Wow. Matarajio yangu ni nataka nikuwe na mimi mwenyewe, nataka nikwena, kwa sahii niko na space ndogo kabisa ndogo ndogo kabisa lakini, matarajio yangu ni nataka nilete nilete wasichana wengi kwenye art, nataka kuona kuona wasichana wameingia kwa usanii. Nataka kuona wasichana wanaweza jishughulikia. Nataka kuona wasichana wanaweza simama na usanii, si kwa sababu mali natoka Nairobi, kazi ni ngumu kupata. Watu wamesoma, watu wamesoma sana, lakini kazi ni ngumu kupata. Sasa nataka ni nione wasichana wengi wakija kwa usanii, wasikae tu nyumbani wa, wa, idol maybe wafikirie mambo zingine hazina az, faida wakuwe wakuje wengi sasa, in the next five years nafikiria kukuwa na art center, nikuwe na space, nikuwe na space kubwa na nikuwe na wasichana, na tukuwe na space ya kuweka all the waste materials, tukuwe na space kubwa mahali tunaweza interact na wasichana wengine wakikuja hadi wanapata kuna space, na tuendelee kufanya art na tufanye exhibitions na tuilete wasanii wengi wanawake kwa art. Naam, hayo ni matumaini mazuri sana. Tunakutakia kila mafanikio katika kazi yako, Bi Joano Teno. Asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi unazofanya. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. tembelea sbs.com.au, mkoaji Swahili.