Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukiletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anuani ambayo ni SBS.com.au mkwa ju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wa Facebook ambako utapata makala haya na mengine tuliochapisha pale tayari, anuani ambayo ni Facebook.com mkwa juu SBS swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutazame swala muhimu ambalo linaendelea kugonga vichwa vya habari pamoja na kuzua tumbo joto miongoni mwa serikali ya mseto pamoja na pande zote za kisiasa na hata katika jamii pana ya Australia. Utafiti mpya umebaini kuwa watu wengi wanaopokea malipo ya Newstart wanachagua kuishi bila chakula na huduma zingine ili waweze mudu maisha kwa dola 40 kila siku. Utafiti huo umejiri wakati shinikizo linaendelea kuongezeka kwa serikali iongeze kiwango cha mafao hayo ya kutokuwa na ajira. Utafiti kutoka baraza la huduma ya jamii ya Australia ambayo hujulikana kwa ufupi kama ACOS umepata kuwa wapokeaji wengi wa malipo ya Newstart wanabaki njaa kwa ajili ya kuokoa dola 40 kila siku. ACOS ilipokea ushahidi wa wapokeaji wa Newstart wapatao 465 pamoja na wapokeaji 24 wa malipo ya vijana almaarufu kwa Kiingereza kama youth allowance. Asilimia 84 ya walioshiriki katika utafiti huo walisema kuwa hawali kwa ajili ya kuokoa hela na asilimia 44 kati yao walisema kwamba huwa wanajinyima chakula angalau mara tano kwa wiki, na asilimia 12 walisema kuwa huwa wanajinyima vyakula mara nane au zaidi. Kama vile wanaweka wazi hapa huwa naoga mara moja kwa wiki kuokoa maji na gharama ya umeme, huwa natumia msalani inapohitajika tu, na sinunui tena chakula ambacho kinastahili hifadhiwa ndani ya friji ili niweze zima friji. Mtu mwingine naye alisema kwamba sili chakula cha asubuhi na huwa nala vyakula vyepesi tu kama mikate na supu. Mwingine alisema kwamba huwa nala mara moja kwa siku ambayo ni usiku tu naye mwingine akasema kwamba mara nyingi huwa sili hata kidogo. Takriban theluthi tatu ya walioshiriki katika utafiti huo pia walisema kwamba hawatumii vipaza joto katika msimu wa majira ya baridi au kutumia kifaa cha kuleta baridi wakati wa majira ya joto, na huwa wananunua tu nguo zilizotumiwa ama mitumba, kama unapenda. Utafiti huo umejiri wakati shinikizo linaendelea kuongezeka kwa serikali ya mseto iongeze kiwango cha malipo ya Newstart ambayo hayajaongezwa juu ya mfumuko wa bei tangu mwaka 1994 licha ongezeko kubwa la gharama ya maisha kushuhudiwa. Shirika la ECOS ambalo linataka ongeza malipo ya new start na youth allowance kwa dola 75 kila wiki, ni moja ya kundi la wanaharakati ambalo linaongoza kampeni ya mageuzi hayo. Charmaine Crowe ni meneja mkuu wa sera katika shirika hilo na amesema kwamba utafiti huo umeonyesha kwamba mageuzi hayo yanahitajika haraka, kwa sababu inavunja moyo watu wanaposema wanaoga mara moja kwa wiki kwa ajili ya kuokoa maji na gharama ya umeme uliambiwa na wazazi kuwa hawali mara nyingi ili wahakikishe watoto wao wana chakula cha kutosha. Na watu wanafanya vitu vingine kama kutotumia gari, kwa sababu Newstart haifuniki gharama ya matumizi ya gari, pengine kuelewa madai kwa undani, suala ambalo mtu anasali kujiuliza: je, malipo ya Newstart ni ngapi? Watu ambao hawana watoto hupokea dola 282 kila wiki au dola 40 kila siku ambazo zinajumuisha msaada wa kupunguza malipo ya gharama ya bili ya umeme. Takriban asilimia 40 ya watu wanaopokea malipo ya Newstart hupokea pia dola 69 kila wiki kama msaada wa kodi ya nyumba. Zaidi ya nusu walioshiriki katika utafiti huo walisema kwamba huwa wanasalia na chini ya dola 100 kila wiki baada ya kulipa kodi ya nyumba. Utafiti huo uliouliza walioshiriki jinsi maisha yao yanaweza badilika kama malipo ya Newstart na Youth Allowance yanaongezwa kwa dola 75 kila wiki, ambazo shirika la ACOS linapendekeza. Yafuatayo ni baadhi ya majibu yao: naweza kuwa na hela za kutosha kulipa nyumba katika soko It binafsi na kuondoka katika hali hii ya dhuluma ninayoishi ndani. Mingine akasema kwamba good inaweza nisaidia kunifikisha mjini kupokea matibabu ya saratani pamoja na kununua vyakula bora. Naye mwingine akajibu kwamba itafanya maisha yangu yawe rahisi kidogo, nitaweza mudu nguo nzuri kwa mahojiano na nitaweza kula vyakula bora kwa afya. Sauti kadhaa kutoka pande zote za kisiasa zinataka kiwango hicho kiongezwe, na naibu waziri mkuu wa zamani Barnaby Joyce yuko miongoni mwa wanasiasa ambao wameongeza sauti zao kwa wito wa kiwango cha malipo hayo yaongezwe. Bwana Joyce ambaye ni baba wa watoto wa sita, humsaidia mkewe wa zamani pamoja na binti wao mchanga kifedha, pamoja na mchumba wake wa sasa Vicky Campion na watoto wao wawili wa kiume. Bwana Joyce alieleza shirika la habari la Sky kwamba mshahara wake wa dola laki mbili elfu kumi hautoshi kumudu gharama zote. very, very salary, nina mshahara mzuri sana. Ninachojaribu fanya ni kusisitiza kwamba kama ninampata wakati mgumu nikiwa na mshahara mzuri sana, je, hali ikoje kwa watu wengine? Itakuwa ni vigumu sana. Wakati huohuo waziri mkuu Scott Morrison na wanachama wenza katika serikali ya mseto wanapinga wito huo wa kuongeza kiwango cha malipo ya Newstart. Bwana Morrison amesema kwamba asilimia 99 ya wapokeaji wa malipo hayo hupokea malipo ya ziada kama msaada wa kulipa bili za umeme au msaada wa kodi ya nyumba. Hiyo ina maana malipo ya Newstart yanastahili kuwa msaada wa muda mfupi, wakati watu wanatafuta kazi imekadiriwa kuwa takriban idadi ya Waustralia wa laki saba wanaopokea malipo ya e Newstart hawajawa na kazi kwa muda wastani wa miaka mitatu. Wiki jana, naibu waziri mkuu mako makoma kalieleza shirika la habari la Sky kwamba watu wanaopata wakati mgumu kupata ajira ya sehemu wanakoishi wanastahili amia katika maeneo ya kikanda kwa sababu Many jobs. You go into, into I mean, it's kuna kazi nyingi ukienda dabo utapata kazi nyingi, kazi nyingi. Na ukitembea katika mitaa ya vijiji na bila shaka katika miji mikuu ya kikanda kuna matangazo katika madirisha yakisema kuna kazi ulizia ndani, so kuna kazi nyingi, ila watu you know, wanastahili kuwa na uwezo you know, wa kuhamia katika sehemu hizo alisema Bwana Makomak. Viongozi wa kisiasa nao pia wametoa wito kwa kiwango cha malipo ya Newstart kiongezwe, kwa sababu hatua hiyo itapiga jeki uchumi wa taifa. Hata hivyo, bwana Morrison amesema kwamba makato ya kodi ya serikali ya mseto kwa wanaopokea mapato ya chini na wastani yatafanya hivyo pia. Je, wewe ama mtu ambaye unajua anapokea malipo ya Newstart ama youth allowance? Kama jibu ni ndio, basi wasiliana nasi kwa barua pepe ukipenda, Swahili au tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili. Tupe maoni yako kuhusu mada hii ya kuongeza malipo ya Newstart na youth allowance. Je, unahisije? Nastahili kuongezwa au malipo yalivyo kwa sasa yako sawa? Tupe maoni yako ili tuweze kujadili swala hili kwa undani na tuweze pia kujua ni kipi ambacho napitia kama mtu anayepokea malipo hayo ya Newstart ama youth allowance. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Rosemary Bolger na Evan Young na kutafasiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au swahili.