Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano. Unaweza sikiza makala tunayopeperusha moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha kwa matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala tuliyoandalia, mbunge wa chama cha Liberal amejitenga na sera ya serikali ya tambul baada ya kuwasilisha mswada binafsi wenye lengo la kumaliza mauzo ya kondoo ambao wako hai katika ukanda wa Mashariki ya Kati katika miaka mitano ijayo. Ila serikali imeamua haitaunga mkono wa mswada huo kwa sababu sekta hiyo haifai pigwa marufuku katika hali isiyofaa. Susan Lee ni mbunge wa chama tawala cha Liberal na pia ni mkulima anayemiliki kondoo hakuwahi fikiria kwamba atawahi pendekeza marufuku ya mauzo ya kondoo ambao wako hai nje ya nchi, ila amesema kuwa alibadili maoni yake baada ya kuona video ya kondoo 2500 waliofariki ndani ya meli iliyokuwa ikiwasafirisha kuenda mashariki ya kati mwezi Agosti ya mwaka 2016. Alipowasilisha mswada wake bungeni, alisema kwamba uchunguzi wake kwa suala hilo umemfikisha hapo na nimeishi nusu ya maisha yangu karibu ya sekta ya vijiji na uchungaji wa mifugo nchini australia najua kauli zote ambazo hutumiwa kutetea mauzo ya mifugo iliyo hai kwa sababu nilitumia kauli hizo mimi binafsi kwa miaka 15 hivi karibuni nilipata sababu ya kutazama science, sekta hii upya nimeshangazwa na kukasirishwa pamoja na kusikitishwa really nimefanyia sayansi hiyo utafiti uchumi pamoja na maoni. Sijaruhusu hisia itawale mawazo mema. Picha hizo pia zilifanya serikali ya shirikisho itangaze mageuzi wiki jana, tarehe 16 Mei, ambayo lengo lake ni kuboresha mazingira ya kondoo wanaosafirishwa Mashariki ya Kati. Hatua hizo zinajumuisha nafasi ya ziada kwa kondoo ndani ya meli pamoja na mchunguzi huru atakayefuatilia mazingira ndani ya meli hiyo inayosafirisha mifugo. Serikali pia ina mpango wa kuwasilisha sheria za kuweka watu wanaokiuka viwango vya ustawi wa unyama gerezani kwa muda wa miaka kumi. Hata hivyo, hatua hizo hazikujumuisha marufuku, na waziri wa kulima David Littleproud amefanya ziara nchini Kuwait na Qatar kuhakikishia mamlaka huko kuwa hatua hizo hazitasimamisha mauzo ya kondoo ambao wako hai ila bile amesema hatua za serikali hazitoshi kwa sababu as one WA consultant to the trade told me: kama vile mshauri mmoja kutoka magharibi Australia Australia ilivyonieleza, sheria ambazo zimeandikwa kwa karatasi nchini Australia hazina maana meli inapoondoka nchini. Katika dunia ya leo, maadili na uendelevu kwa utoaji wa chakula ni muhimu. Kuruhusu safari za meli hizi, hususan katika wakati wa majira ya joto mashariki ya kati, itaharibu sifa yetu. Bili amependekeza muda wa miaka mitano kwa ajili ya kumaliza mauzo ya kondoo ambao wako hai na kuwasafirisha nje ya nchi. Usafirishaji wa kondoo ambao wako hai utapigwa marufuku kati ya mwezi Julai na Septemba, ambapo ndio wakati wa majira ya joto katika ukanda wa mashariki ya kati mwaka ujao. Ila alipoongea katika wakati wa maswali na majibu bungeni, waziri mkuu Malcolm Turnbull amesema serikali haiwezi unga mkono marufuku ya sekta hiyo Wanatambul na maelezo zaidi. Lengo la serikali kama nilivyosema, ni kuhakikisha ustawi wa wanyama unahifadhiwa na wanyama wanahudumiwa na kusafirishwa na pato la wakulima hususan wa magharibi Australia ambapo safari and, and, and hizo hutokea linaheshimiwa li na kuhifadhiwa na soko za mauzo nje ya nchi zinahifadhiwa pia, alisema waziri mkuu Tambu. Bwana Tambul ameongezea kuwa kupiga marufuku mauzo ya kondoo ambao wako hai nje ya nchi inaweza sababisha marudio ya kusimamishwa kwa mauzo ya mifugo ambao wako hai nje ya nchi kama ilivyokuwa chini ya serikali ya Leba mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mwanatambul tena, hatutaki kuwa na marudio ya utata uliozuliwa chini ya chama cha Leba, ambapo sekta nzima ya mauzo ya ng'ombe ambao wako hai nje ya nchi ilipigwa marufuku, na matokeo yake ilikuwa ni familia nyingi za wakulima ziliathirika, bei ya ng'ombe ilishuka, kama ilikuwa ni hakitika maeneo ya kaskazini ya nchi hadi Tasmania. Hiyo ndiyo hali ya uharibifu ambao serikali hii haitajihusisha nao. Licha ya ukosoaji huo kutoka kwa serikali, chama cha Leba kimesema kitaunga mkono mswada huo wa bilii. Ila baada ya kupoteza kura nne kwa sababu ya kashfa ya uraia pacha, upinzani hauna idadi ya kura inazohitaji kuleta mjadala ndani ya bunge hadi baada ya uchaguzi. Joel Fitzgibbon ndiye msemaji wa masuala ya ukulima katika upinzani. Amesema anaamini baada ya chaguzi dogo, mswada huo utapata kura 76 ambazo zinahitajika kuleta mjadala bungeni. Bwana Fitzgibbon na maelezo zaidi Labor. Chama cha Labour kinaunga mkono mswada wa Susan Lee ambao unalenga kupiga marufuku mauzo ya kondoo ambao wako hai. Hatua hii haipendelewi na wengi wetu, miswada binafsi haifai kupendekeza sheria, ila hivi ndivyo hali huwa wakati serikali inajiondoa wa uwanjani. Nao wabunge wa chama cha Labour Jason Wood, Ian Goodenough na Sarah Henderson wamesema wanaunga mkono mswada wa bilii ila waziri wa zamani wa ukulima wa chama cha Nationals Bwana Barnaby Joyce amesema marufuku kwa mauzo ya kondoo ambao wako hai itawaumiza wakulima wa Australia. Bwana Joyce na maelezo zaidi. And if shut down the live sheep trade, ukifunga mauzo ya kondoo ambao wako hai utafanya watu wawe maskini zaidi now. Hakuna tatizo a kuweka sheria na kufanya mageuzi pia. Watu ambao wanasema sekta hii inafifia, kama ndivyo ilivyo, acha iwe hivyo. Soko litafanya kazi yake, haihitaji serikali, soko litaifunga yenyewe, alisema bwana Joyce. Hata hivyo, Susan Lee amesema ataendelea kufuatilia mchakato huo hadi mwisho kwa sababu suala hili halihusu michezo ya kisiasa. Inahusu kupata msaada kutoka kwa washirika wetu na kuonyesha msaada kupitia mazungumzo ndani ya chama, mazungumzo ambayo tunafanya ndani ya jengo hili, pamoja na kuwasilisha kesi imara. Na ninaamini ninaweza. Bila shaka tunataka mswada huu ujadiliwe na tunataka usomwe kwa mara ya pili. Tuliona hali iliyokuwa katika mjadala wa ndoa. Ni miswada mingi ambayo huingizwa ndani ya Bunge na hatimaye matokeo yanaonekana. Ninaona mswada huu katika hali kama hiyo, alisema Bili. Na kwa makala mengine tuliyopeperusha awali, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Biwa Kwan na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.