Idhaa ya Kiswahili ya SBS na tunajiunga na majadiliano na hawa ni wana diaspora, yani wakazi wanaoishi hapa e ambao wamehamia kutoka huko Afrika, hususan Tanzania. Uh, kwa upande wa kwanza hapa ni naye Bwana Hamisi Babu ambaye ni mfanyakazi kwa sasa anayetarajia kustaafu hivi karibuni na vilevile vile ni mfanyabiashara na amefanya biashara za kimataifa, yani kuingiza na kutoa vitu nchini Australia. Na upande wa pili pale tunaye bwana Ray Kajage. Yeye ni mstaafu tayari ambaye pia anafanya biashara na amefanya biashara nyingi hapa na nje ya nchi hususan nchini Tanzania. Na kwenye laini ya simu e, tuko na bwana Gabriel Msumba ambaye ni mfanyakazi e, katika idara ya e, tunasema masuala ya ujenzi na vilevile vile ni mhitimu na anaweza kuingalia kufanya biashara hivi karibuni eh, hasa hususan nchini Tanzania. Karibuni sana katika kipindi eh, ndugu zangu. Asante. Ah, leo hii tumejaribu kukutana ili kuweza kuongelea eh, hali ya uchumi Tanzania, lakini eh, kabla ya yote kwa ufupi tu tungeanza kuongea kwa pamoja, mtu anaposikia ah, hali ya uchumi au mtu anaposikia uchumi Uh, nyinyi mna mawazo gani? Labda tuanze kwa kukumbuka, ukisikia mtu anasema uchumi, wewe unafikiria ni nini hasa? Uh, uchumi ni mzunguko wa pesa, naona kwangu mimi kiufupi, nikiwa na shilingi mia nitampa modi ambaye kazi yake ni kusafisha modi. Akipata ile hela atachukua atakwenda nayo dukani, atanunua mkate, mkate kwa hiyo inazunguka, ndo kwa ukitengeneza mazingira mazuri, ina maana senti ile itakuwa ina inazunguka. Eh, kwako, Rei, unawaza nini? Mtu akikwambia bwana, uchumi uchumi umekaa vibaya, wewe uchumi tu neno lenyewe una, unafikiria nini? Mm, ni inaofikiria mambo mengi uchumi ni kitu complicated, huwezi kukidefine kwa muda mfupi sana, lakini, lakini mimi huwa naangalia sana sanasana mambo ya GDP, Gross Domestic Product Uh, naangalia naangalia sekta mbalimbali katika, katika soko zina, zinafanya kazi gani, zinafanyaje. Naangalia ushindani kimataifa, naangalia masuala ya ya opportunities kwa ajili ya vijana especially, naangalia masuala ya employment. Kwa hiyo uchumi mimi nauona, naangalia mambo mengi. Gabi, labda tukije kasawa wote, wewe unafikiria nini likija swala la uchumi? Siko mbali sana na mzungumzaji wa kwanza na uh, wa pili. Nafikiri mzungumzaji wa pili kidogo amejaribu kuenda mbali zaidi. Unaposema uchumi, unaangalia uh, kwanza biashara kwenye kwenye uh, kwa mapana zaidi, kwa maana ya kimataifa, lakini hata kwenye domestic vilevile uh, uh, una, una, unaangalia shughuli zote zinahusisha uh, uzungushaji wa ufanyaji biashara, mzunguko wa pesa, shughuli mbali mbalimbali za uzalishaji ikiwemo kilimo na mingine yote ambayo inafanya uh, binadamu aweze kujipatia mkate wake wa kila siku. Kwa ujumla wake, nafikiri labda sasa turudi kwa Kumbuka ambaye umefanya biashara nchini Tanzania na umefanya hapa biashara, umeuza bidhaa kutoka nje ya nchi ambayo ni Tanzania, e, wakati unafanya biashara hizi, kuna swala la kichwani ilikuwa unafikiria kulinganisha biashara zako na uchumi wa nchi hasa Tanzania, au ulikuwa hujali uchumi unakwendaje, wewe unafanya biashara zako tu? Hebu tueleze uhusiano wako wa biashara zako na uchumi wa nchi wakati huo. Hapana, mimi nilikuwa nikifanya biashara na naangalia uh, siu, unahitaji kwa Kiswahili indicators za uchumi kama alivyosema bwana mzungumzaji wa pili bwana Kaijage, unatizama GDP, unatizama uh, vitu vingi. Unaona bwana, sasa pale wewe mwenyewe ndio utaweza kufanya maamuzi kwamba hapa niendelea, hapa nifanye vipi nani. Lakini hali ukiona kama imekuwa ni ya moto kidogo, basi unaweza ukasubiri kidogo, utizame mwelekeo wa, wa, wa mustakabali wa, wa, wa nchi uchumi unaelekea wa wapi, alafu urudi, urudi tena. Ray umejihusisha na biashara ambayo ilihusiana na masuala ya kifedha, hasa kwenye masuala ya ukopeshaji. Nafikiri hilo ni sawa. Ulikuwa unafikiria swala lolote la uchumi wa nchi ili usiweze kwa kuletea madhara haya, au ulikuwa hujali uchumi wa nchi unaelekeaje? ubiashara ya aina yoyote unapokuwa unaifanya lazima uangalie mazingira unayofanyia biashara, alafu mwisho wa siku Watu kama sisi tunapokuwa tunaangalia investment kitu ambacho mimi sisi ambacho watu nakiangalia ni, ni, ni unasema return eh? Kwa hiyo hata biashara ya kukopa tunapokuwa tunaingia, wenye kukopesha hela kwa watu tunatafuta, tunatafuta, tunatafuta feedback, tunatafuta, ma, mgao, tunatafuta mapato, unanipata nadhani na u, u, mimi naweza nikaingia kwenye details kwa sababu mimi ni technical, mimi ni mtu ambaye anafanya sana analysis, lakini ninachosema hapa ni kwamba um, unapoweka shilingi, tukija kwenye mfano alikuwa ametoa mesi mwanzoni katika mzungusho, unataka ikuletee shilingi na kitu kadhaa. Ndio, ndio, ndio decision ambazo unazifanya ili, ili katika mambo ya biashara. Sasa umo umo, kuna risks hakuna kitu ambacho unaweka kinazaa tu bila kuwa na chansi kwamba labda kitakwenda chini au kitapanuka au whatever. Issue ni kwamba wewe kama kama business inatakiwa uangalie hizo risks, utazimanaji namna gani, ili uweze kupata unachokitafuta au hata zaidi. Kwa hakika watu wamepata upeo kwa sasa kuhusiana na masuala ya uchumi, hususan uchumi, tunasema uchumi binafsi pia na kibiashara. Sasa turudi kwenye topic ambayo, au mada ambayo tulikuwa tunajaribu kuiangalia, uh, uchumi wa nchi hasa hususan Tanzania. E, bwana Ray, tukirudi kwako, umekaa Tanzania kwa miaka mingi kidogo, kulinganisha na hawa wengine walioko hapa kwa sasa, hali ya uchumi kwa sasa au kabla hapo, turudi kwanza, wakati unafanya biashara zako, hali ya uchumi ulionaje? Kwa muda kadhaa uliokuwa umekaa pale uliopita, hali ya uchumi ulionaje? okay. Na, ni, naomba niwe mkweli um, ule uchumi wa Tanzania kwa mawazo yangu siku za nyuma ulikuwa umekaa vibaya sana. Unajua kuna mtu atasema bwana, unajua nilikuwa napata hiki, napata kile, kwa sababu the system ilikuwa ni ya mazabe hiyo. Na kueleza ukweli, ulivyokuwa ni mazabe tu zile fundamentals, u, uchumi unakwenda mbele kama fundamentals zimekaa vizuri, unanielewa? na fundamentals usually zinakuwa zinakuwa seti na serikali eh, mambo ya code rest za code um uh, you know zile um uh, terms za watu kuingia kwenye kwenye biashara rese ya madini etc etc vyote vinatakiwa vikae vizuri ili uchumi uwe proper. Mimi uchumi wa Tanzania uliokuwepo siku za nyuma nilikuwa naona kwamba ni uchumi ambao ni, ni mgumu kudefine. Wewe eh? We, unaweza unawezaje kujustify kwa mfano, nyumba ile sehemu Masaki Tanzania kuuzwa 2 milioni dollars. How? Ni watu hiyo era imetoka wapi? Yaweza kujustify kwamba kuna nyumba ina bei ya shilingi ya, ya dola milioni moja mbili. So now, hiyo yote imefanya kumekuwa na self correction, ayo mambo yote ya mazabe yote yanatakiwa yanatoka kwenye system, ndio maana naona bei zinashuka zinarudi kwenye normality. Kwa mimi mimi ninachokisema ni kwamba miaka ya nyuma uchumi wa Tanzania from a point of view ya proper management, na meaning kwamba serikali ilikuwa haija manage vizuri nadhani. Sasa hivi kuna semblance ya kusema mambo yanaanza kunyooshwa, so therefore inakuwa almost like a reality, a real uchumi kuliko yale ile system tuliyokuwa nayo siku uh, za nyuma. Turudi kwa bwana, kumbuka umeondoka uh, Tanzania kwa miaka mingi iliyopita lakini ulikuwa ukirudi mara kwa mara katika kufanya biashara. Je, uliuonaje uchumi wa Tanzania katika mzunguko, hasa kupitia e, mabadiliko yote yaliyowahi kufanyika ya uongozi, wewe uli ulikuwa unauonaje uchumi wa Tanzania unapoelekea? Ah, mimi kama alivyoongea mwenzangu Ray, kuna baadhi ya vitu mimi nakubaliana naye. Mimi nimefanya biashara pale kwa muda mrefu, mm, sana ilikuwa natoa bidhaa Korea ya Kusini, hapa Australia, Japani na pale natoa bidhaa naleta huku. Lakini kama alivyosema Rei na mimi nasema vilevile vile, uchumi wowote lazima uwe na misingi, na misingi ndio ile inawekwa na serikali iliyopo madarakani na misingi ile ikiwa ni mizuri ndio italeta yaani unapata faida ambayo ni, ni, ni faida ya ukweli, kwa sababu um, nikitizama siku za nyuma mimi nakumbuka nilikuwa na kwenda na nakumbuka kuna kipindi nilitoa container moja nikalipa kama kama milioni milioni kumi na tano kitu kama hivi, lakini sasa katika milioni kumi na tano zile, zile unalipa ila kuna kipindi kile milioni ilikuwa ni sawa, wala ilikuwa sio ya juu wala nini, lakini wale watu wa wafanyakazi wale walirushwa ile unaolipa nanini, ambayo ilikuwa wewe bora uende ukalipe milioni ishirini au kumi na tano, lakini ule usumbufu we hamna. Lakini huyu anataka hiki, si umeingiziwa, mara huyu anakwambia, yani kuna milolongo chungu mzima, na vile vile vitu vilikuwa vinauzwa bei ambayo sio kama alivyosema re uwezi hapa nyumba, Australia, nyumba u, ya Australia hapa nyumba ya milioni moja utakenda kunua mwanangu, kanunua nyumba milioni moja laki tisa almost a million. Lakini unakuta Tanzania nyumba inauzwa bei hiyo hiyo, lakati kuna mtu pale mshahara wake aufiki hata dola mia mbili mia tatu kwa mwezi. Sasa sijui pale u, u, u, u, yani hakuna uwiano. Sasa pale palikuwa pana matatizo ambayo tulikuwa tunayatengeneza na tulikuwa tunaelekea kwenye, kwenye shimo lakini okay, mambo kidogo yako yameendelea kwenye, kwenye mstari, yanakwenda japokuwa, ya najua, hujua dawa yote sio tamu, ina, ina machungu yake. Kwa hiyo mimi nasema tu kwamba kidogo mbele naona kama kuna, kuna mwanga fulani. Tukirudi kwako Gabriel, uh, wewe ni mhitimu kwa maana ya kwamba, oh, ni kizazi cha sasa. Uh, umeweza kupitia na kuangalia maisha yanavyokwenda nchini Tanzania na unajiandaa kufanya biashara zako hasa hususani za kimataifa. Wewe suala la uchumi, ukuaji wa uchumi au udololaji wa uchumi Tanzania unauonaje? Nafikiri mzungumzaji wa kwanza, mzungumzaji wa pili wameweza kulichambua vizuri zaidi, hasa kuzingatia kwamba wao wana wana experience, yani kwa maana ya kwamba uh, wote nafikiri wameshawahi kufanya biashara nyumbani, na hasa ukiangalia bwana Lei hata sio muda mrefu sana, ni hivi karibuni. Kwa hiyo nitaongea lakini taua kidogo nitabesi kwenye, kwenye idea zao na, na nafkiri ukiongelea uh, swala zima la uchumi hata kwenye hizi nchi ambazo tupo uh, ni, ni, ni jambo pana, ni jambo ambalo uh, kwanza linamhusisha kila mmoja uh, ya kwa maana ya kwamba huwezi uh, ukatoka tu hapa leo bwana Frank mtaa ukasema unataka kufungua biashara zako uh, uka, uka, bila kuweza kufata taratibu kama ambavyo ilikuwa hapo, hapo, hapo nyuma hapo nyumbani mmoja uh, ameweza kutoa mfano hapo kwamba e, uh, ifika wakati unaweza kupata nyumba ya milioni mbili kwa maana ya dola milioni mbili uh, kwenye nchi kama Tanzania, kwa kweli ni, ni, ni jambo ambalo likuwa wezekani. Mi nafikisha nyumba tu ifikia hata uh, wakati hata viwanja kuna baadhi ya maeneo viwanja vilikuwa vinafika bei hizo za milioni mbili milioni tatu dola na watu ikuwa naweza kuafodi. Sasa ukiangalia uh, mahali kokote ambapo hela ilikuwa inatoka ilikuwa inatoka kwenye njia ambazo ambazo uh, kwa kweli sio sio salama. Huwa kuna msemo wanapenda kutumia, huwa wanapenda kusema uh, pesa ya Australia hapa. Kila pesa unaipata ina address, yani unaweza kai track inatokea wapi kabla kabla ya kufikia wewe, na endapo tu itaonekana pesa yako ambayo umeipata imetoka kwenye mkono ambao sio salama, basi ni haraka sana mamlaka zinaweza zikachukua hatua. Na huwa tunaweza kuona kuna kuna, kuna, kuna mafanikio sasa. Yale yote yanachangia kwenye uchumi, kwa maana ya kwamba kila pesa ambayo unaipata ya maana umeifanyia kazi ni halali. Uh, mamlaka ambazo zinahusika zinaweza kupata kodi yao, lakini pia na wewe umeweza kupata uh, faida ambayo ambayo unastahiki, tofauti na uh, mwanzoni ambao walikuwa hapo nyumbani, kwamba huwa kuna watu ambao tunaita wapigadili. Yani wewe unaingiza gari yako kutoka Australia, kutoka Japani uh, unachajiwa una pale lesee milioni kumi na tano, milioni kumi na saba, milioni ishirini kwenye kuingiza, lakini uh, robo ya hiyo pesa ndio itakwenda serikalini, inakwenda kwenye mikono ya wajanja ambao sasa ndio wao walikuwa natamba na mapesa ya kuweza kununua manyumba kwa gharama zozote ambazo utazitaja au kuweza kununua mali zingine zozote zile. Kwa hiyo tulikuwa tuna haribu uchumi na ilikuwa tu ni, ni, ni bomu kubwa ambao tulikuwa tunalisubiria kuweza kulipuka na ambalo kwa kweli lingeweza kutupeleka pabaya sana. Nafikiri kwa sasa tuko kwenye njia ambazo ni uh, sahihi ijapokuwa e, haziji rahisi sasa, kwa sababu tulikuwa tumeanguka pakubwa, na sasa na, tunatakiwa na, kuinuka kujipanga tena. Basi haya ambayo tunayapitia sasa, ndio ambayo tunatakiwa tuyapitie, kwa sababu tulianguka tukachelewa kuamka. Sasa pengine nafikiri huyu ambaye tunaye sasa, na mamlaka ambazo zipo zinajaribu kuturudisha kwenye misingi, kwa sababu tuliacha tuli hiyo misingi. Sasa kwa hiyo pengine tutegemee uh, mazuri zaidi kwenye uchumi wetu kwa miaka ijayo. Mabao uh, yeah. Okay, asante sana bwana Bobu. Uh, nataka kurudi swali hili kwa bwana Rei, lakini najaribu kunukuu vilivyoandikwa kupitia eh, ripoti kamili ya benki kuu. Inasema kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa na shirika la fedha la kimataifa, International Monetary Fund, IMF wanasema mwezi Januari, wanasema uchumi wa dunia unakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.7 kwa mwaka 2018 ikilinganishwa na wastani wa asilimia wa 3.8 mwaka 2017. E, kauli ambayo nataka kuja kuuliza Rei ni kwamba wameandika hapa ukuaji wa uchumi wa dunia ulichangiwa zaidi na kuimarika kwa uchumi wa Marekani. Wanadai ukuaji wa pato la taifa nchini Marekani ulibakia kuwa imara. Sasa turudi kwa Tanzania tunaambiwa kwamba Marekani, ukuaji wa pato la taifa ulibakia kuwa imara. Wewe umefanya biashara Bwana Rei nchini Tanzania, je, unaona ukuaji wa pato uko sawa ili kuendana na haya au Marekani akiumba na sisi Tanzania tumekwisha? Mimi si actually sioni kwamba akiumba Marekani na sisi tunakwisha. Hey, you know sababu yangu ya kusema hivyo ni, ni kwamba uh, ule uchumi wa Tanzania haujaingia sana, haujakuwa integrated kwenye uchumi wa dunia sana, na in fact, uki, ukiangalia uchumi wa Tanzania kivizuri utakuta most of the uh, GDP ni vitu vinavyotoka nje ya nchi vinavyoingia pale. Sasa mimi nadhani tungeweka sana effort Tanzania pale kukuza ku, uchumi domestically consumption ikawa, consumption ikawa ile part ya economics sorry, ya GDP ikapanuka. Kwa maana hiyo, um, inabidi ina tuproduce vitu locally kwa wingi vizuri, na watu wa Tanzania wawe na uwezo wa kuvinunua. Ndio, ndio mimi kitu ambacho nakifikiria. Kwa hiyo tunakuja kwenye swala la viwanda hapo. Hey, tunakuja kwenye swala la viwanda exactly, na tunatakiwa ku-aim wa consumption ya domestic, domestic market una watu pale milioni kama hamsini na tano. The problem ambayo uliopo sasa hivi ni kwamba income yao wote ni, ni, very, ni poor eh? i yani average income ya Tanzania ni ndogo sana sasa kinachotakiwa pale ni somehow kuwe na investment ambayo itapanua consumption ili watu wa, wa, wa waweze kukonsume more. Kwa mfano tuchukue mfano mdogo, ukienda vijijini kule utakuta kuna familia ambayo inaweza kukaa wiki ajara kilo moja ya nyama. Sasa mimi ninachosema ni kwamba hii ukiangalia upande wa kilimo for example, na kusema production ya nyama ipanuke na consumption yake ipanuke, forget about mambo ya export, achana na mambo ya America na China whatever, ile domestic consumption ipanuliwe na production au domestic um, manufacturing output ipanuke, agricultural output ipanuke, ili uweze kulift hata kile kipato, you know, per capita per capita income ya watu wa kawaida. So nadhani hako kamviringo hako na kongere yako ndio ndio mtihani ambao nadhani serikali inajaribu ku, ku, ku, ku, ku solve sasa hivi kupitia hii sera ya hii sera ya, ya, ya, uh, industrialization. Tukirudi kwako, kumbuka umefanya biashara. Je, zile kodi mlizokuwa mnakatwa e, na watu wamekuwa wakilalamikia tozo zimekuwa nyingi, unaona zinaweza zikaathiri uchumi wa Tanzania kukua? Uh, kodi zile tulikuwa tunakatwa kipindi kile uh, kwa wakati ule zilikuwa ziko sawa, ila mimi nilikuwa sifurahishwi na Uh, sijui nisemeni nilikuwa sifurahishwi kwa namna si ya ule utendaji kazi, wakati unaleta mzigo wako mpaka siku unautoa nilikuwa sifurahishwi si kabisa, kwa sababu naweza nikaleta mzigo mi, kanichukua hata mwezi mzima tatu, wasasa, si au wiki tatu kutoa hivi, uko kua seti ulipe shilingi kumi. Kwa ukilipa shilingi kumi yako utachukua mzigo wako utaondoka, zamani na unalipa una, una ile shilingi kumi, ukishalipa utachukua mzigo utatia, uta, uta, uta ndani ya, ya lori, no yeah. Umesha kodisha unatoka, ukitoka bandari, bandarini pale kwenye geti nje utakuta kuna watu pale wengine ni, ni ni, uh, ni wa wanakuambia haukuwa uh, wazi, wazi na ulijenga mazingira ya, ya rushwa na wizi kwa sababu mtu atakuja atanionyesha mi kitambulisho kwamba yeye ametoka, si uh, si tasfosi ya kuzuia nini, wakati mimi nimeshatoka bandari na anakuja anakuonesha kila kitu kwaru, kwa bwana, wanahisi kwamba wewe labda kule umetoa ushuru ambao ni mchache, ume, ume, ume, ume, umelisha watu kidogo, kwa hiyo labda hivi vitu humu ndani sio ni, kwa hiyo lazima viende sehemu ambao wana, watakwenda pale utavimwaga vyote waangalie, wakishangalia, then sasa ndio wanaanza ku, ku assess upya kuambia bwana hii hapa. Hivi sasa yote hiyo ilikuwa ni mazingira ya, ya, ya, ya rushwa, kwa sababu kama mtu anakuja na kagua kihalali na unacheki kila kitu iko sawa na mtu amelipa kodi, kwa nini tena uje uto? Ina maana wale walikuwa na wanaokagua walikuwa ha, ha, hakuna kuaminiana, yani hawafanyi kazi zao vizuri, yani kwa kwa hiyo, kwa sasa unasifia utaratibu ni mzuri na ni mzuri lakini matozo hayako mengi ambayo hata kama katuathiri wananchi na ikaathiri watu kufanya biashara na uchumi ukashindwa, e, tukauangusha kutokana na sisi kuto kufanya biashara kutokana na tozo hizo kuwa nyingi. Mimi kwa mahesabu yangu ya haraka haraka nilivyopiga, ndio mimi ushuru nilikuwa nilolipa wakati wa nyuma, naongelea miaka nane tisa kumi ya nyuma mm, na sasa hivi umezidi kama asilimia kumi au kumi na tano. Kwa sasa hivi ushuru umezidi umezidi ya asilimia 10 15, lakini vile vile na hali ya maisha imepanda. Hata uko tunako kwenda kununua vitu vile utakuta vimepanda, kwa hiyo kila kitu kime kimepanda, lakini ule mlorongo na ubabaishaji na nini sasa hivi hamna. Sasa ili we ufanye biashara vizuri, hmm, unafikiri nini kifanyike kwa sasa? Kitu kinachotakiwa kwanza kufanyika, kwanza watengeneze ma mazingira rafiki ya kwamba mtu akienda kama ni Yaani mambo yote yako sehemu moja. Mfano, sasa hivi ukienda pale, utakwenda TRA kuna wale wako uh, anaitwaje uh, watu wa viwango, kuna TDFA, si kuna watu wa mazingira na hivyo. Ni vitengo vyote vinakagua na vinaangalia bidhaa hiyo hiyo, lakini ziko sehemu tofauti. Kwa hiyo kazi yako wiki nzima unamshughulikia una nini. Kwa hiyo wewe, kwa swala la tozo, hauna tatizo nalo? Tozo hamna tatizo, kwa sababu kodi lazima ilipwe. Okay. Na sidhani kama kodi imekuwa me, imekwenda juu sana. Ukweli ni kwamba sasa hivi, watu kipato kimekuwa cha chini, kwa sababu pesa zile za zi zi zi ujanja ujanja zilikuwa zimezagaa mitaani nyingi, kila mtu alikuwa ana hela. Kwa hiyo ndo pale watu walikuwa vitu vinatoka vina mtu ananua, mtu anaanza kwenda baa, akafunga baa kanini, lakini tulikuwa tunaelekea kwa heshima. zaji unasikiliza majadiliano ya masuala ya uchumi, ambapo tuko naye bwana E, Hamisi Babu Kumbuka ambaye ni mfanya biashara nchini Tanzania na vile vile nchini hapa hasa katika e, biashara ya usafirishaji nje na ndani ya Australia. Na kwa upande mwingine tuko naye bwana Ray Kaijage ambaye anafanya sana kwa sasa amejikita katika biashara zake huko nchini Tanzania. Na kwa upande wa simu e, tuko naye bwana Gabriel Nsumba ambaye ni muhitimu na vile vile, ni mfanyakazi katika masuala ya ujenzi au E, katika nyanja za ujenzi lakini anaingia katika biashara hivi karibuni. Kwa hiyo tulikuwa tumeunganisha mawazo haya yote kuangalia, je, uchumi wa Tanzania unakoelekea. Tutaendelea na sehemu ya pili ambapo tutaweza kuangalia jinsi ya mkusanyiko wa masuala mengine yanaweza yakaongeza uchumi wa Tanzania kukua au kudorora. Hili tukiliangalia hasa swala la ajira na mengi kadha wa kadha, usikose sehemu ya pili ya mazungumzo haya. Lakini kwa leo tunaishia kwa hapa, ila tutaendelea katika sehemu ya pili. Jina langu naitwa Frank Mtao, ulikuwa unasikiliza majadiliano kuhusu uchumi kwa sehemu ya kwanza.