Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili, waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migirano. Waziri wa biashara wa taifa Simon Birmingham ametupilia mbali madai kuwa kampeni ya Australia ya kimataifa kufanyia China uchunguzi kwa jinsi ilivyosimamia COVID-19 amesababisha mvutano wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili. China imepiga marufuku mauzo ya nyama nchini humo kutoka vichinjio vinne vya Australia na pia inatishia kuweka ushuru mkubwa kwa mauzo ya mtama wa Australia nchini humo baada ya uchunguzi. Bwana Birmingham ameeleza makala ya Insiders za shirika la habari la ABC kwamba ni suala la muda mrefu linalohusiana na, na mambo ya kisheria. Waziri huyo ameongeza kuwa amejaribu kuzungumza na waziri mwenza kutoka China ila hajapokea jibu lolote. Nasema tumetoa ombi kwangu niweze kufanya mazungumzo na mshiriki wangu kutoka China. Ombi hilo halijajibiwa kwa sasa. Naweza sema kama serikali ya Australia daima iko wazi kwa mazungumzo na washirika wetu wa kimataifa, ukijumuisha ambako hatukubaliani, na ni jukumu lao kama watu wataamua kujibu mwaliko huo. <coughs> Katika taarifa zingine ambazo tumeandalia, kiongozi wa jimbo la Queensland ametupilia mbali wazo la kuregeza vizuizi vya mipaka yake baada ya kiongozi wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian kuomba mipaka hiyo ifunguliwe haraka iwezekanavyo. Annastacia Palaszczuk amesema suala hilo litafanyiwa tathmini mwisho wa mwezi huu, ila kwa sasa mipaka lazima iendelee kufungwa wakati kunaendelea kuwa visa vya maambukizi katika majimbo ya New South Wales na Victoria. Ianasema It um, itakuwa uzembe kwangu kuinua vizuizi hivyo wakati kuna usambaji wa maambukizi katika jamii katika majimbo ya New South Wales na Victoria. Mwisho wa kila mwezi, tutatizama jinsi kila kitu kinaendelea, na kile tunachoona katika baadhi ya majimbo ni hali hasi zinazotokea. Kwa hiyo tutakapofikia kiwango hicho tutaweza ona kama tunaweza shirikiana na baadhi ya majimbo, alisema. Jimbo la Queensland alijapata visa vipya vya coronavirus katika masaa 24 yaliyopita eneo la Rockhampton, ambako muuguzi katika makazi ya wazee alipatwa na virusi hivyo siku chache zilizopita ikijumuishwa na. Katika taarifa zingine, kiongozi wa jimbo la magharibi Australia, Mark McGowan, amehamasisha wakazi wa jimbo lake wasadi biashara kama baa na migahawa biashara hizo zinapofunguliwa kwa huduma za watu kulia ndani, kuanzia kesho Jumatatu biashara husika zitaweza kuwahudumia watu ishirini kuanzia kesho jimboni humo. Ameongezea kuwa hatua ya jamii ya kufuata maagizo ya kujitenga kijamii kulisababisha kutokuwepo kwa visa vipya usiku wa kuamkia na Anasema kuanzia kesho, moja ya vitu ambavyo vizuri tunaweza fanya ni kusaidiana katika janga hili la kurejea katika migahawa na hoteli tunazopenda, kwanza michezo pia na kusaidia biashara kurejea kazini na kurejea katika operesheni. Bwana Magawa ameongezea kuwa zaidi ya biashara 1800 zimepakua app ya mpango wa usalama wa COVID-19 ambayo inatoa mwongozo kwa biashara kufunguliwa. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa sasa, tuangazie hali inavyoendelea katika taarifa za kimataifa. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amewakosoa viongozi wa nchi hiyo wanaoshughulikia janga la virusi vya korona, akisema kwamba janga hilo linaonyesha maafisa wengi hata hawajidai tu kuwa wanawajibika. Obama alizungumza katika kile kinachojulikana kama Show Me Your Walk, toleo la HBCU tukio la masaa mawili kwa wanafunzi wanaohitimu kutoka vyuo ambavyo kwa kihistoria ni vya watu wenye asili ya Afrika na vyuo vikuu viliotangazwa katika YouTube, Facebook na Twitter. Matamshi yake yalikuwa bila kutarajiwa ya kisiasa kutokana na eneo lenyewe na kuhusia kuhusu matukio hivi sasa kupindukia virusi na athari zake za kijamii na kiuchumi. Zaidi ya kila kitu, janga hili hatimaye limetoboa tena pazia kwa ukamilifu wake kuhusu wazo kwamba watu wengi wanaohusika madarakani wanajua kile wanachokifanya, Obama alisema. Wengi wao hata wanaonekana kujidai kuwa wanawajibika. Baada ya hiyo jana, wakati wa hotuba ya pili iliyotangazwa katika runinga, Obama alishtumu kile kinachofanyika na kufahamika kama watu wazima, ikiwa ni pamoja na baadhi wenye vyeo vya juu na kazi muhimu ambao wanafanya kile kinacholeta hisia nzuri, kile kinachoridhisha na kile ambacho ni rahisi. Tukilekea barani Afrika ambako mshukiwa wa mwaji ya halaiki nchini Rwanda Felicien Kabuga ambaye anashutumiwa kuwa mmoja wa wafadhili wakuu katika mauaji kiasi cha watu laki nane alikamatwa Jumamosi karibu na mji mkuu wa Ufaransa Paris baada ya kujificha kwa miaka ishirini na sita, ilisema wizara ya sheria ya Ufaransa. Kabuga mwenye umri wa miaka themanini na nne alikuwa akitafutwa sana nchini Rwanda na Marekani ilitoa tuzo ya dola milioni tano kwa yeyote atakayefanikisha kukamatwa kwake. Mshuke huyo alikuwa akiishi kwa kutumia kitambulisho bandia kwenye viungo vya Paris, kulingana na wizara ya sheria ya Ufaransa. Maafisa wa polisi wa Ufaransa walimkamata Kabuga Jumamosi alfajiri kwa saa za Ufaransa, wizara ilisema. Kabuga alifunguliwa rasmi mashtaka saba ya uhalifu mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba ikiwemo mauaji ya halaiki, kitendo cha kushiriki mauaji ya halaiki na kuhamasisha wanamgambo wa kufanya mauaji ya halaiki. Yote hayo yanahusiana na mauaji halaiki nchini Rwanda mwaka 1994 kwa mujibu wa umoja wa Mataifa katika mahakama inayofuatilia uhalifu wa nchini Rwanda almaarufu IRMCT. Na tukiangazia basi taarifa zingine katika jimbo la mashariki Afrika, Kenya imefunga kwa muda wa siku thelathini mipaka yake ya kimataifa kwenda Tanzania na Somalia kuanzia saa sita usiku wa Jumamosi, Mei kumi na sita. Katika hotuba yake kwa taifa, Rais Uhuru Kenyatta amesema hatua hiyo inajumuisha udhibiti usafiri wa watu kutoka mataifa hayo kuingia nchini Kenya. Hata hivyo, usafirishaji wa mizigo utaendelea kati ya Kenya na mataifa hayo mawili. Marufuku hiyo ya kuzuia watu kutoka Tanzania na kuingia nchini Kenya inaanza usiku wa saa sita na kuruhusu mizigo tu kupita, na kwa upande wa Somalia masharti ni hayo hayo, mizigo peke yake ndiyo itaruhusiwa. Aidha, madereva atakaoingia nchini Kenya kuleta mizigo watatakiwa kupimwa korona kwanza. Kenya imeongeza tena muda wa marufuku ya kutoka nje kwa muda wa siku ishirini na moja, kufikia saa. Sasa idadi ya watu walioambukizwa na virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka hadi mia nane thelathini baada ya wagonjwa wapya 49 kuthibitishwa kuwa na ugonjwa huo. Waliofariki kutokana na korona ni watu 50, baada ya wengine watano kufa. Rais Kenyatta pia ametangaza kuwa wagonjwa 17 wametolewa hospitalini, walipokewa wakipata matibabu. Na tukivuka mpaka tuelekee nchini Tanzania, ambako rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba mwanawe aliambukizwa virusi vya korona, lakini akapona baada ya kujitenga, kunywa malimao na kujifukiza. Rais Magufuli amezungumza wakati akitoa salamu kwa Watanzania aliposhiriki ibada ya Jumapili katika kanisa la Kilutheri, ushirika wa Chato, mkoani Geita. Mtoto wangu alipata korona, mtoto wa kuzaa mimi, alijifungia kwenye chumba huko, akaanza kujifukiza, akawenya malimao na tangawizi. Amepona, yuko mzima, anapiga pushups, alieleza umati wa waumini Bwana Magufuli. Rais Magufuli amesema kwamba nchi ya Tanzania itafanya inachojua lakini haitakubali kushurutishwa kuchukua hatua na watu wa nje. endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandao ni anwani kama kawaida ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kwa sasa tuangazie hali inavyoendelea katika ulimwengu wa michezo, tukitazama kile ambacho kiko kinatikisa vichwa vya habari katika mchezo wa AFL. Mchezaji wa Geelong Jack Steven anaendelea kupokea matibabu katika hospitali moja baada ya kudungwa kisu kifuani. Polisi anasema kwamba anaendelea kuchunguza mazingira ya shambulizi hilo katika eneo ambako bwana huyo alikuwa na, ambaye ni mchezaji ambaye ni mchezaji wa zamani kutoka timu ya St. Kilda, ambaye alipata tuzo nyingi akichezea timu hiyo kwa muda mrefu na katika soka hapa nchini Australia, basi hali inasemekana ni kwamba timu za A-League zitaanza kufanya mazoezi tena kwa ajili ya kurejea dimbani kuanzia mwezi ujao, mwezi wa Juni, na ajili ya kuweza kukamilisha mashindano michuano ya mchezo huo na vile mambo yatakapoendelea hapo tutakapoona kile ambacho kinajiri, na vilevile ambaye anasimamia masuala ya soka nchini kutoka shirikisho la kandanda la FA James Johnson amesema kwamba maafisa watafanya maandalizi na kuweza kukamilisha maandalizi yote ya msimu kurejea dimbani kati ya Juni na mwezi Agosti. Na katika soka ya Ujerumani, soka ya kimataifa, timu za Bundesliga ambazo ni ligi kuu ya Ujerumani zimerejea dimbani mapema alfajiri ya leo na vichapo viliendelea kutawala kama ilivyokuwa kabla ya virusi vya korona kuingilia kati. Timu ya Borussia Dortmund imewapiga watani wa wajadi Schalke kwa magoli manne kwa sufuri ndani ya uwanja wenye mashabiki elfu themanini lakini hapakuwa shabiki hata mmoja alioshuhudia mechi hiyo ndani ya uwanja. Mkufunzi wa timu hiyo Lucien Favre alisema kwamba Das hat gut funktioniert, alisema. Ndio, tulistahili kupata ushindi huo. Nadhani tulicheza vizuri, na bila shaka tulitaka ushindi huo kabisa. Ilikuwa ni mechi muhimu, mechi ya kwanza tangu coronavirus kuweza kuzuia mshindani huo. Ni kwamba sasa, Borussia Dortmund ambayo ilikuwa nyuma ya timu ya Bayern Munich kwa alama nne imepunguza wingi huo wa alama na kusalia na alama moja tu nyuma ya Borussia uh, uh, kwa mradi Bayern Munich ambayo bila shaka itakichapa mapema hii leo konwasio mrefu dhidi ya Union Berlin kwa muda ya masaa ya saa nane ya alfajiri kama unapenda Mechi zingine ambazo zilichezwa ilikuwa ni kati ya Hertha Berlin iliyowacharaza Hoffenheim magoli matatu kwa sufuri wakati Augsburg walikula kichapo nyumbani kwao kutoka kwa Wolfsburg magoli mawili kwa moja. Dortmund, kama iliosema hapo awali, waliwalaza Schalke mane kwa nunge. Eintracht Frankfurt wakala kichapo cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa Borussia Monchengladbach. Mechi za leo zitashuhudia FC Cologne kikichapa na Mainz, wakati Union Berlin ikichapa na Bayern Munich. Angazia hali hivyo, katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 14.2, Melbourne zikiwa ni 7.4, Brisbane kwa sasa ni 17.1, Perth 16.1, Adelaide 12.3, Hobart 11.2, Canberra ni 5.7, Darwin zikiwa ni 27.9, wakati Canberra ni 7, kwa radhi 5.7, Hobart zikiwa ni saba, nukta, na nukta mbili kufika. Basi ni msha taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine maalum yanakujia muda usio mrefu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.