Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, na kama kawaida kwa makala haya, unaweza kusikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu anani ambayo ni sbsu mkwaju Swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju SBS Swahili, moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo imeandalia. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba amehamasishwa na takwimu za wiki hii zinazoonyesha kupungua kwa viwango vya ukosefu wa ajira pamoja na kurejeshwa kwa kazi laki nne. Bwana Morrison anaamini kazi nyingi zaidi zitarejeshwa kabla ya Krismasi, hususan kwa wanawake na vijana. Waziri mkuu pia ametetea pia mipango ya kukata miruzuku ya malipo ya job keeper na job seeker mwisho wa mwezi huu. Alipozungumza na shirika la habari la ABC, Bwana Morrison aliahidi hatua za ziada zitawekwa wazi katika bajeti ya Oktoba kupiga jeki uchumi wa taifa. Anasema si lazima ushikilie kila hatua milele, kuna hatua zingine ambazo huja na kutumika, ambako zingine zimeachia. Tunabadilika ama tunabadilisha jobkeeper, ni muhimu kufanya hivyo Tumesema daima haikuwa kitu ambacho kitadumu milele, alisisitiza waziri mkuu. Na serikali ya Viktoria inapinga mwito wa kuleta mbele hatua za kuregeza vizuizi licha ya kesi mpya za COVID-19 kupungua kwa viwango vya chini katika zaidi ya miezi mitatu. Jimbo hilo limesajili visa vipya 14 vya maambukizi pamoja na vifo vitano katika masaa 24 yaliyopita, kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews ameelezea tahadhari ya matumaini akisema kwamba takwimu hizo ni nzuri sana. Ila Bwana Andrews ameonya kwamba dhidi ya kufungua jimbo hilo mapema sana, wakati visa vya maambukizi katika kitongoji cha kusini mashariki ya Melbourne cha Helam kimevimongezeka kwa visa 40. Anasema hili linaambukiza sana, linasafiri kwa kasi, na tukijifanya kuwa hili limeisha kwa sababu tunataka liishe na sote tunataka hivyo, basi tutaona visa vingi zaidi. Na inakuwa vigumu sana wakati sehemu ziko wazi kuweza kufanya kitu, wakati kuna visa thelathini au arobaini inageuka kuwa visa mia tatu au mia nne na hiyo bila shaka inaweza kurejesha na kuturejesha nyuma pamoja na kazi nzuri tulizofanya bwana Andrews aliweka wazi. Na katika taarifa zingine, polisi jimboni Queensland wamempiga risasi na kumuua mwanaume mmoja baada ya kudaiwa kuwa aliwashambulia na silaha. Katika kisa cha Russell ambacho kiko katika eneo la Moreton Bay, majirani walipigia simu jeshi la polisi katika makazi hayo baada ya kusikia kelele na vioo vikipasuliwa. Andrew Piloto ni msimamizi wa polisi. Amesema maafisa walikabiliwa na mwanaume mwenye miaka takriban thelathini, ambaye alikuwa na silaha. Ameongezea kuwa uchunguzi utabaini kwa nini polisi walitumia silaha ya kuua na kisa kilichosababisha hatua hiyo. Anasema uchunguzi utaweka hilo wazi. Nimearifiwa maafisa walihofia maisha yao, hiyo inaweza kuwa sababu walitumia silaha zao. Kwa hiyo nadhani hiyo ni dhana inayofaa, ila singependa kuingilia uchunguzi wowote unaofanywa kwa sasa. Tukiangazia taarifa za kimataifa, nchi ya Iran hii leo imetoa wito kwa ulimwengu mzima wa kuungana dhidi ya kile inachosema ni vitendo vya ovyo vya Marekani baada ya nchi hiyo kutangaza kurejeshwa kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya taifa hilo la Kiislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Said Khatibzadeh amewaambia wanahabari mjini Teheran kuwa wanatarajia jamii ya kimataifa kuungana dhidi ya vitendo hivyo vya serikali ya Marekani na kuzungumza kwa sauti moja. Wakati huo wizara ya mambo ya nje ya Urusi hii leo imetuma tamko hilo la upande mmoja la Marekani kwamba vikwazo dhidi ya Iran vimerejeshwa tena na kusema hatua hiyo sio halali na haikubaliki. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema kuwa mikakati ya vitendo vya Marekani visivyokuwa halali haviwezi kuwa na athari za kisheria za kimataifa kwa mataifa mengine. Tukielekea barani Afrika kutazama kile ambacho kimejiri kwa sasa, ni pamoja na taarifa ambazo zinafuata hii. Sasa tukianzia taarifa kutoka nchini Burundi, ambapo rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ametoa mwito kwa wawekezaji wafikirie Burundi kibiashara. Amesema hayo akiwa ziarani mjini Kigoma nchini Tanzania hapo jana. Serikali ya Burundi imehakikishia jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa nchi yao iko salama na inawakaribisha wawekezaji katika sekta mbalimbali kwenda kufanya biashara na nchi hiyo ambayo imekuwa katika machafuko ya kisiasa na kikabila kwa zaidi ya mwongo mmoja. Hayo yamebainishwa na rais wa Burundi Evariste Ndashimiye alipoitembelea Tanzania kwa ziara yake ya siku moja ambapo alikutana na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli katika, tika, m, katika mji wa Kigoma ambao uko magharibi mwa Tanzania. Rais Ndayishimiye amebainisha kuwa baada ya kumalizika uchaguzi uliofanyika kidemokrasia serikali yake ilikaa na pande zote za kisiasa na kukubaliana kuhakikisha nchi haendelezi migogoro, sambamba na kufuta dhana za makabila ya Watutsi na Wahutu na kukubaliana kuwa Burundi ina kabila moja tu ambalo ni la Warundi. Na nchini Kenya, mwendesha mashtaka mkuu wa taifa hilo Nurdin Haji ameamuru kufanywa kwa uchunguzi wa dola milioni 71 kutokana na kile anachosema ni ununuzi usiokuwa wa kawaida uliofanya na mamlaka ya usambaji wa vifaa vya tiba Almaarufu KEMSA kwa ufupi, unahusishwa na janga la virusi vya korona. Wafanyakazi wa hospitali nchini humo wanaokabiliwa na hali ngumu katika utendaji kazi wao wamefanya migomo, wakipinga vitendo vya ufisadi katika mamlaka hiyo ambayo hununua na kusambaza dawa na vifaa vya matibabu kwa ajili ya hospitali za umma nchini humo. Wiki tatu zilizopita, rais Uhuru Kenyatta alitaka tume ya maadili na vita dhidi ya ufisadi almaarufu EACC ichunguze kandarasi zilizopewa watu mashuhuri pamoja na wanasiasa bila kuzingatia sheria za ununuzi wa umma. Ripoti yake iliwasilishwa Ijumaa kwa mwendesha mashtaka ambaye alihitimisha kuwa ili ulifanyika ununuzi usiokuwa wa kawaida na malipo ya ulahai ya kiasi cha dola milioni sabini na moja. Na nchini Uganda, polisi nchini humo wanachunguza chanzo cha moto ulioteketeza chuo kikuu maarufu kikubwa na cha zamani zaidi nchini humo cha Makerere kilichopo katikati mwa mji mkuu wa Kampala. Taarifa za awali zinaonyesha kuwa huenda moto huo ulianzia kwenye paa na baadaye kusambaa kwenye sakafu za majengo ya vitengo vya fedha na rekodi za chuo. Mwandishi wa shirika la habari la BBC mjini Kampala amesema kuwa maafisa walikabiliana na moto mkubwa kuanzia takriban saa sita usiku hadi mida ya asubuhi Jumapili. Jengo hilo maarufu lililoungua ambalo linafahamika kama Avery Tower lenye kuta nyeupe na madirisha ya bluu ni moja ya majengo yanayotambulisha chuo hicho maarufu barani Afrika. Endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migarano. Kwa sasa tuingia moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa raga ambapo timu ya ACT Brumbies kwa mara ya kwanza katika muda ya miaka 16 imetangazwa na kupewa taji la mshindi ya mabingwa wa mchezo wa Super Rugby ambao ni mchezo maarufu sana hapa nchini Australia, Afrika Kusini na vilevile vile kule Argentina na hata Japan. Timu hiyo iliweza kupata ushindi wa alama zikiwa ni 28 kwa 23 dhidi ya timu ya Queensland Reds katika fainali iliyochezwa katika uwanja wa GIO mjini Canberra. Wachezaji wa Reds waliweza kuonyesha umahiri wao, lakini hata hivyo basi, vijana wa Brumbies hususan wakiongozwa na kijana Noa Lolesio waliweza kuonyesha kwamba wana uwezo mkubwa pamoja na kuonyesha ukali wao katika hatua wa hizo za kuweza kufunga try iliweka ushindi mkubwa sana. Mkufunzi wa timu ya Brambis Dan Makela amesema kwamba ushindi huo unaleta una raha na ni mzuri sana na pia nasema, kwa jamii yetu pia imekuwa ni mwaka mgumu sana, ukizingatia COVID pamoja na mioto ya vichaka. Bila shaka tunatumai kwamba tumeleta tabasamu katika nyuso za watu elfu sita na bila shaka ni hatua ambayo imekuwa nzuri na wale wote ambao walikuwa wanatazama na kutufuatilia kwenye kochi zao ama kwenye kochi zao nyumbani, alisema Bwana Makel, ambaye ni mkufunzi wa timu hiyo ya Brumbies. Tukiangazia hali ilivyo katika mlimwengu wa mchezo wa AFL, mechi ambazo imechezwa mapema hii leo ilikuwa ni kati ya timu ya Bulldogs na Fremantle, ambapo Fremantle walipokea kichapo wakiwa nyumbani, alama zikiwa ni 74 kwa 44. Vilevile pigwa na Geelong alama zikiwa ni 69 kwa 63, na Hawthorne wakawalaza Gold Coast kwa alama 108 kwa 57, wakati Brisbane wakawa shindi dhidi ya Carlton 78 kwa 61. Katika mchezo wa NRL kwa rakaraka raka, timu ya Newcastle Knights imepata ushindi dhidi ya uh, Dragons wa Illawarra 42 kwa 18, wakati Raiders wamcharaza Warriors 26 kwa 14, Roosters wakiwavaa Sharks jana usiku 34 kwa 18 wakati Storm wakawacharaza Tigers hamsini kwa ishirini na mbili kutazama katika taarifa za soka, ambapo hali imekuwa si hali kwa upande wa timu ya Fulham, ambao kwa muda mrefu walikuwa wanaongozwa, walipigwa magoli manne kwa tatu dhidi ya Leeds United. Wote walikuwa ni timu ambazo zimepanda daraja katika msimu mpya wa EPL ama ligi kuu ya Uingereza kama unapenda. Vilevile, wekundu wa, wa Manchester walipokea kichapo nyumbani kutoka Crystal Palace Kijana Zaha akifunga magoli mawili zikiwa ni tatu kwa moja. Deheya akiokota mpira wavuni mara tatu pamoja na kuonyesha ghadhabu yake. Vilevile, vijana wa Arsenal waliponea chupuchupu katika mechi yao dhidi ya West Ham United, ambapo mechi hiyo iliisha magoli akiwa ni mbili moja, Southampton ikipokea kichapo. Kwa sasa mechi ambayo inaendelea ni kati ya Southampton na Tottenham Hotspur, mechi zikiwa ni mbili moja kwa upande wa Tottenham, katika dakika ikiwa ni hamsini na tatu. Baadaye itakuwa ni zamu ya Newcastle United kuvana na Brighton and Hove Albion baadaye mechi ambayo itaonyeshwa pia na kuweza kuletewa msisimuko mkubwa sana miongoni mwa mashabiki wengi wa kandanda kwa sasa. Basi tuingie moja kwa moja katika utabiri wa hali ya hewa, tujue ni kipi ambacho kinajiri, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.8, Melbourne zikiwa ni 19.4, Brisbane ni 20.9, Perth 13.3, Adelaide kwa sasa nyuzi joto ni 15.8, Hobart zikiwa ni 16, Canberra 13.8 na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 25.4. Kufikia hapo na mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala ambao anakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.