Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. wa dimba la michezo naitwa Franki Mtao na tuko naye Gode Migelano ambaye ni mtayarishaji wetu mkuu na ni mfuatiliaji mzuri wa masuala ya michezo. Gode, hebu tuanzie e, katika mitanange huko Afrika hususan AFCON. E, unaonaje michuano hii ya mataifa ya, ya Afrika inavyoendelea? Imekuwa mizuri, imekuwa mizuri. Kulikuwa na mechi kadhaa ambazo zimechezwa na tayari tunaona kwamba kuna baadhi ambao ni kama safari zao zinaanza kufikia ukingoni mapema kuliko ilivyotarajiwa kwa sababu ya matokeo ambayo hayajaridhisha. Lakini basi ndo vile usipojiandaa vilivyo katika ulimwengu wa soka bila shaka utapata chamte makuni, kwa sababu kuna wengine, kuna ambao tayari wamejiweka sawa na wale ambao hawana shaka kwa mambo mengi. Tazama kwa mfano katika mataifa yetu ya mashariki ya Afrika, Uganda wamejiweka kifua mbele kabisa katika kundi lao la ba dhidi ya Malawi, ambapo waliwacharaza magoli mawili kwa sifuri na vile vile Kenya wakatoka goli moja na tuseme sare ya kufungana goli moja dhidi ya moja kwa upande wa Togo ambao walikuwa ni wageni wao mjini Nairobi hapale jana. Wakati ya Rwanda wakala kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka Cameroon. Na tukitazama pia Congo republic ama jamhuri ya Congo, ikiwa ni wakajipa magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Guinea Bissau, na Tanzania vilevile tunatuajua matokeo yake ambao walipata katika siku chache zo Nasema kwamba basi, timu zinaendelea kujiimarisha na wale ambao wanafanya maandalizi vizuri wanapata matokeo mema. Pia katika uh, timu hizi za afrika mashariki, unaona nani ana afadhali kwa sasa? Bila shaka naona ni kama tunaweza kukasema kama Uganda. Uganda bila shaka wanajituma, wameachia pale ambapo wale, ama wameanzia pale walikuachia Uh, katika kombe la Afrika kama vona ni moja ya timu za Afrika Mashariki zilizokuwa na matokeo mazuri zaidi kuliko wenzao, na vilevile vile wameendelea vile vile, kama sijui kama ni kwa sababu ni kwa sababu ambapo wamepata kundi ambalo pengine ni rahisi zaidi kuliko wenzao, lakini bila shaka wao wamejua kipaumbele kabisa bila tatizo. Lakini ukitazama kundi lao lina Sudan Kusini, ambao pia kuna Burkina Faso na vilevile vile kuna Malawi na ambapo yule ambaye atakaye kupata kwa nambari moja katika kundi ndio anasogea mbele. Na kwa sasa tunaona katika kundi, baada ya mechi mbili kuchezwa, Uganda wana alama nne, Bukina Faso wana alama nne, lakini Uganda na mshinda Bukina Faso kwa goli moja, maana wamefunga goli nyingi zaidi. Na, eh, wengine wenzetu Kenya. Tutazama Kenya kwa upande wao, kwa kweli tuseme hali si nzuri sana, maana walitoka kat, sare ya kufungana na Misri katika mechi ya, ya, ya wikendi iliopita, na sasa mechi ambayo ilikuwa tu ya jana ilikuwa ni dhidi ya Togo, katoka pia sare ya kufungana na, kwa hali si nzuri sana kwa upande wao. Lakini Tanzania nao tunaona kwamba uh, Mbwana Samata anaendelea kuwasaidia na kuongoza, na huenda wakawa pengine ni Uganda na Tanzania kusogea mbele, lakini kuna mengi bado, ni mapema na tunapoizungumzia Tanzania nafikiri na inakaribishwa na Libya e, mechi inayofuata unayonaje? Mechi hii itakuwa ngumu? Itakuwa ngumu kwa sababu tukiona kwa upande wa timu kama hizo, hususan ukicheza na timu ambazo zinakuwa katika hali ya vita ama hali ya misukosuko kisiasa, kunakuwa wao hawana cha kupoteza. Nyie ambao mko imara kwa upande wa masuala ya kijamii ki na kisiasa mnakuwa kupoteza kwa sababu wao shaba lao ni kwamba wakishinda mechi hiyo, wanawapa watu wao furaha, wanawapa afueni kwa matatizo ambayo wanakabiliana nayo. Kwa hiyo wanapata pale, Libya watakuwa katika hali ambapo ni kujilipua tu, maana hawana la kupoteza pale, kusema kwamba iwapo tutaondoka basi tuondoke tu na mtu, na iwapo Tanzania watafanya tahadhari, basi itakuwa wao ndo wataondoka nao na <laughs> tunasema, mtanange huo utaendelea hivyo, tutajua nini kitakachoendelea kwa Tanzania. Tukirudi sasa, tukiachana na Afrika Mashariki au tukiachana na Afrika Mashariki kwa ujumla e, tuiangalie timu hizi kwa ujumla. Afrika Magharibi kuna hawa e, tunasema Burkina Faso walikuwa na historia kubwa, ambao wako nyuma ya Uganda. Je, unawapa nafasi gani, au timu gani ya Afrika Magharibi ambayo unaona inaweza ikawa tishio katika michuano hii? Ni wale wale wa zamani tu, wale kina Ghana, yale yale majina, useme Ghana, Senegal. Na kwa sasa tunaweza kusema Ghana na Senegal, maana Kamerun bila shaka tangu tuseme miaka mitatu mine iliopita wamekuwa ni kama hawajielewi. Ni ile mipango mikakati hawajipi ha, ha, mikakati wala hawaweki mikakati ambayo itawasaidia na kuweza kusaidia timu inakuwa ni ile tu misukosuko ya shirikisho la soka pamoja na kumfuta kocha kila uh, kikucha. Kwa hiyo inakuwa hali si nzuri kwa sasa. Mi nadhani pale te, pengine tisho kubwa tu ni lile la Ghana na Senegal, wengine ama Nigeria. Nigeria nao inakuwa, wakifika katika mechi za mchujo inakuwa wanachukua sura tofauti. na Ivory Coast wako sawa, lakini pia kumbuka kwamba <laughs> ni timu ambazo zina zinajijenga tena baada ya, ya wale vigogo wa timu kuanza kustaafu, kwani timu ambazo zinaendelea kujijenga, lakini tisho zipo. A, tukitoka katika michuano hiyo ya Afrika tuelekee Ulaya. Barani Ulaya imekuwa gumzo e, kutokana na michezo inayoendelea hususan mechi ya leo wenye makelele Uingereza wameshinda, na walishinda kwa kishindo. Unaonaje kwa sasa hivi e, Uingereza inapoelekea Uingereza inaelekea pazuri tuseme, maana katika matokeo hivi karibuni yamekuwa ni mazuri. Juzi walimpa mtu zaidi ya nne, vile -vile ya nne, leo tukaona ni mane ameingiza tena. Kwa hiyo ni vijana ambao wanajituma na ni vijana, ni kama wanafurahia mafunzo ambao wanapokea kutoka kwa Gareth Southgate ambaye alikuwa ni mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Uingereza na vile -vile Middlesbrough kule katika ligi kuu ya Uingereza, na ukiona sehemu kubwa ya timu ni vijana ambao bado wana miaka mingi ya kuweza kuwa pamoja na kuweza kupata mengi zaidi pamoja na kuweza kupeperusha bendera ya taifa lao, tofauti na miaka ya nyuma. Aha, na Spain kombe la dunia hawakufanya vizuri, na sasa hivi wamerudi kwa vurugu zote, baada ya kumpiga Romania ya mabao matano kwa bila. Je, huu ni ujio mpya wa Uhispania e, ambayo tunaitarajia au yatakuwa yale yale, bila kuwa na dharau kwa, kwa, kwa timu ya Romania pale. Ni sawa mtu kurusha bomu ndani ya hifadhi ya maiti na kusema kama ameua, <laughs> kwa sababu ni timu ambayo ni dhaifu kwa kweli. Kwa hiyo uh, hapo bado hawajawa na Tusema wajapata mtihani wa kutosha kuweza kusema, kusema kwamba wamerudi wame katika ile sehemu ambapo walikuwa na stali kuwa, lakini ni timu ambayo pia vilevile inaendelea vile kujijenga, na ni timu ambayo inaendelea ku, kuweka mikakati sa, sawa kusha kwamba wachezaji ambao wanaondoka wanabadilishwa na wachezaji bora zaidi. Uh, na no, vipaji vipya ambavyo vinaweza vikajisogeza mbele ya kusogeza taifa mbele. Haya, tukiendelea kumalizia, Cristiano Ronaldo ameendelea kufanya vizuri na amefunga. Unaona, hii rekodi yake ya kufunga mabao mengi eh, kwa timu ya taifa itakuwa inamf, inamvuruga mvuruga kichwa eh, Leon Messi ambaye ni mpinzani mkubwa ambaye bado anaendelea kuwa mpinzani mkubwa katika michuano ya kimataifa hmm, unaonaje, itamvurugaje kichwa? Maana mmoja anachezea <laughs> Ureno mwingine anachezea Argentina. Lakini jamani, unapendaga kuleta kashfa na kuleta pengine cheche hapa na pale ambazo hazistahili, lakini hata vile basi, kwa kuweza kujibu swali lako, pengine itakuwa ni motisha kwa Messi kuweza kuongeza, uh, bidii maana wanasema kwamba Messi akiwa Barcelona anakuwa anacheza vizuri zaidi, akichezea Argentina basi nakwa hali si nzuri. Vilevile ukitazama kikosi ambacho kiko kinamzingira Ronaldo katika timu ya Ureno, si nguvu kubwa sana wala si vipaji vikubwa sana lakini wanajituma kiasi ya uwezo wao. Lakini hata vile basi Ronaldo nadhani ni kama amechukua nafasi ya kucheza katika timu ya Juventus badala ya kuweka nishati yake yote katika Juventus ameisukuma katika timu ya taifa ya Ureno kweza, ili kuweza kusha kwamba bendera lao la peperushwa katika michuano mikubwa. Kwa hiyo hongera kwake magoli 99, si, si rahisi kuyafunga na ameyafunga mengi mazuri sana katika kombe la dunia katika uh, mashindano hayo ya ya Ulaya. Basi hongera kwake na Mesi kama anatazama, basi aongeze kasi, lakini wengi zaidi pengine tungesema kina Samata na Olunga wa Kenya na wale ambao wanawakilisha timu zetu za Afrika wajifunze wa, wa, wa, wa pale, si kutazama tu PlayStation na vingine, lakini waone vile wenzao wanafanya na kusha kwamba nao pia wanaongeza kasi kuhakikisha kwamba mataifa yao pia yanapanda juu. Haya, bwana Gode ni e, tathmini hiyo kwa Cristiano Ronaldo. Ndio tunamalizia tukumbuke tu, Cristiano Ronaldo na Lionel Messi ni wachezaji wakubwa wa, wa kimataifa ambao kwa hakika wamekuwa wamewania tuzo kubwa duniani ya Ballon d'Or kwa miaka mingi wakiwa wanafukuzana. Ndio maana mara nyingi mafanikio yake Ronaldo tunayangalia, tena mafanikio ya Messi ili tuangalie kinyang'anyiro kinaelekea wapi. Kwa kumaliza maliza tu bwana Godi, tunarudi hapa Australia ligi yetu ndogo ambayo ilikuwa na makeke hii ni ligi za community, ligi za jumuiya. wewe ulihudhuria michuano hii weekend iliyopita na inakwenda katika robo finali. Umeonaje michuano hii bwana Gode? imekuwa michuano mizuri tena ya kufana sana na ni michuano ambayo si michezo tu eh, kwamba watu wanakuja kucheza kupoteza muda lakini, ni, ni fursa pia ya jamii kuja kukutana kuweza kujadiliana na tuseme kuleta uwiano wa jamii na watu waweza kuchangia pengine changamoto ambazo wanawakabiliana nazo, mafanikio ambayo wanapata, na wanaweza pia kuchangia na mikakati ya kuweza kukabiliana na zile changamoto ambazo wanapitia katika maisha ya kila siku. Kwa upande wa michezo ni kwamba hali imekuwa ni nzuri kwa timu zetu za Afrika Mashariki kama kawaida. Tanzania ilikuwa ni timu ambayo kabla ya michuano, kwanza wengi tayari kwa shaya sema so kwamba hapa tu wamekuja kujaza nafasi tu uwanjani ili kuweza kwamba Tanzania imeshiriki. Lakini tofauti na miaka mingine, mwaka huu kabisa, Tanzania imejionyesha ukakamavu pamoja na kuweza kujionyesha kwamba hali ni tofauti na wanacheza tofauti na vile ambavyo ilikuwa wanatarajiwa kwa sasa ni kwamba wameingia katika robo fainali ambayo itachapwa Jumamosi na vilevile, bingwa tetezi Congo wanaendelea kuonyesha kwamba wao pia wana uwezo na wana namna tofauti ya kuweza kucheza. Wanaweza kushinda mechi kwa magoli mengi, na vile vile ikihitajika, basi wanaweza kushinda tu mechi kwa goli moja na kuweka lile basi, kama wanaosema katika soka na kuonyesha kwamba ushindi unairejea una nyumbani. Lakini ni hongera sana kwa timu ya Tanzania pamoja na timu ya Congo ambayo inawakilisha Afrika Mashariki vilevile vile. Uh, Uganda walishiriki, lakini kwa bahati mbaya basi matokeo hayakuwa yale yaliyotarajiwa, lakini tutazama itakayojiri msimu ujao. Unajua kwamba wakenya nao wanajiandaa kuingia katika msimu ujao na basi, tunawapa hongera na tutaweza kuambia kwamba ni hatua nzuri kwamba kwa wanashiriki katika michuano kama hii ya jamii za Kiafrika ili kuweza kuja pamoja na kuchangia na wenzao wa kia Kiafrika kutoka taifa, mataifa tofauti, okay. Lakini mahudhurio bado yamekuwa ni hafifu, hmm. Yaani mashabiki kutoka Afrika na kwingineko na marafiki zao. Nini kifanyike ili watu wajae? Kwa sababu kama kandanda linachezwa safi, basi linahitaji watazamaji. Nini kifanyike, labda ushauri wako kwa viongozi walioko sasa? Nadhani kwa viongozi ni kuweka mikakati ambayo itaakisha kwamba watu wanahudhuria kwa wingi, na si kwa wingi tu, lakini inakuwa ni siku ambapo familia zinaweza zikaja kutazama na kushiriki. Lakini pia kumbuka kwamba kuna changamoto zingine pia za mapato, kwamba mechi zinachezwa Jumamosi na ni siku ambapo malipo yanakuwa pengine ni mara mbili zaidi ya kawaida kwa wiki. Kwa hiyo kuna baadhi ambao wanaotazama niende nitoe sapoti kwa timu ya, ya jamii yangu, lakini nikitoa sapoti vilevile ninapoteza mapeni hapa na pale. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto za kuweza kusawazisha ma maisha na kusawazisha changamoto za maisha, lakini hata hivyo, basi kuna idadi ya watu kutosha kisha kwamba michuano inahudhuria kwa wengi. Pia nadhani sehemu ambapo michuano inaandaliwa huenda ikawa ni tatizo la usafiri, maana sehemu ambayo si karibu sana na usafiri kwa hiyo kama wanaweza katazama sehemu ambapo itakuwa rahisi kufikia kwa upande wa usafiri wa umma itakuwa bora zaidi, na pia pengine ubora wa, wa viwanja ubora wa wasimamizi wa michezo ama waamuzi wa michezo kama unapenda, na pia maswala ya nidhamu ni kama mwaka huu yamekuwa afadhali kidogo kuliko ilivyokuwa kabla. Kwa hiyo jamii inahamasishwa ije ije itazame, hususan wakati timu zinaingia katika robo fainali inakuwa ni hatua kubwa na, natua ambapo ukipigwa basi ndio kuondoka kwa hiyo inakuwa ndio fursa ya kuweza kutazama timu yako, na kisha kwamba kwa unawapa kwa ile spoti ambayo wanahitaji kusha kwamba kwa kile kizuizi ambacho kiko mbele yake kinapungua kidogo. Okay, asante sana bwana Godi kwa tathmini yako hiyo ya katika duru la michezo. Alikuwa ni Godi Mgelan huyo na tathmini ya maswala ya soka hususani E, katika Afrika e, na vile vile huko Ulaya na hapa katika jumuiya. Tukumbuke basi, jumuiya zetu, michuano hii itaendelea e, Jumamosi hii Novemba 23 ambapo Afrika Kusini watachuana na Somalia katika hatua ya robo fainali, huku Kongo wakichuana na Mali vilevile uh, Ivory Coast wakichuana na Sierra Leone. Hii ndio mechi ambayo inatarajiwa kutazamwa na watu wengi eh, kutokana na timu zote mbili kuwa na majina makubwa hapa katika jumuiya kwa uchezaji mzuri na wachezaji bora na Tanzania ambayo imefikia eh, hatua hii eh, tunasema kama ndoto, kwa sababu ya kutokufanya vizuri kwa miaka mingi, imeingia katika robo fainali ambapo inachuana na Liberia. Na hilo lilikuwa ni duru la michezo. Jina langu ni Frank Mtao, hakika ulikuwa unapata burudani kemkem kem kupitia idhaa ya Kiswahili ya SBS. za SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au swahili.