Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano na makala haya, kama kawaida, wazapata kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kiongozi wa jimbo la Victoria anaendelea kuwa na matumaini kuwa bunge la jimbo hilo litaruhusu hali ya dharura jimboni humo iongezwe kupitia Septemba kama sehemu ya kukabiliana na janga la coronavirus. Wabunge huru hata hivyo wamedokeza tayari kuwa watapinga hoja hiyo ya kuongeza muda wa hali ya dharura, wakati chama cha upinzani kinahofia mageuzi ya kisheria yataibakiza jimbo hilo katika hali ya kufungwa. Jimbo hilo limerekodi visa visaa vipya mia na arobaini nane vya coronavirus pamoja na vifo vingine vinane visaba kati yavyo vikiungwa na milipuko katika makazi ya wazee. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews bado anaweka mkazo kwa mchakato wa kisheria kuwa na mamlaka ya kuweka sheria za COVID-19 jimbo hilo litakapofunguliwa tena. Anasema hizi si nyakati za kawaida, next week, next month, na ningependa kufikiria hakuna that, nia ya that, kuwa that, na sheria zozote, na tunaweza rejea katika hali ya kawaida wiki ijayo, mwezi ujao au mwezi baada ya huo, ila hadi patakapokuwa chanjo, panastahili kuwa sheria, Alisisitiza bwana Andrews wakati wa huo. Vizuizi vya usafiri kati ya jimbo la New South Wales na Victoria vinatarajiwa kuregezwa katika siku kumi zijazo. Ukosoaji dhidi ya waziri wa huduma ya uzeni Richard Colbeck unaendelea kuongezeka baada ya waziri huyo kushindwa kutaja mara moja idadi ya vifo katika makazi ya wazee kupitia COVID-19. Senator Colbeck ameomba radhi kwa kutojua takwimu hizo alipohojiwa na kujikwaa tena bungeni, hali ambayo upinzani ilishinikiza zaidi tena ndani ya bunge. Anthony Albanese ndiye kiongozi wa upinzani wa Australia. Yeye pia ni mkosoaji mkuu wa waziri huyo, na amesema kwamba hali ya nguvu kazi ya Australia isiyokuwa na masaa ya kudumu inayojumuishwa katika huduma ya wazee imemulikwa kupitia janga hili la coronavirus. Those those anasema, tunawafikiria watu hao, wale wafanyakazi wa huduma ya uzeni wanaolazimishwa kufanya kazi ndani ya nyumba mbili au tatu. Hiyo ni moja ya sababu ya pamekuwa masuala ya afya na maambukizi yamesambaa, kiongozi wa upinzani Albanese alisisitiza. Na katika taarifa zingine, chama kinachowakilisha wafanyakazi wa sekta ya usafiri kimekadiriwa kuwa takriban idadi ya kazi elfu mbili mia nne za kampuni ya Qantas zitapotezwa kama kampuni hiyo ya ndege itaagiza majukumu hayo yafanyiwe na makampuni ya nje, majukumu yakijumuishwa kusimamia mizigo pamoja na kazi za usafi. Chama hicho kimemhamasisha wamas, waziri mkuu aingilie kati baada ya kampuni ya Qantas kuweka wazi mipango ya kufuta nafasi zaidi baada ya kazi elfu sita zilizokuwa zimetarajiwa kufutwa katika kampuni hiyo. Michael Kane ndiye katibu wa kitaifa wa chama hicho cha wafanyakazi kinachojulikana kwa ufupi kina kama TWU amesema kampuni hiyo ya ndege inaumiza moyo wa jamii na inapoteza uaminifu wake wakati wa janga la coronavirus. The time here is for companies to be responsible Anasema huu ni wakati wa makampuni kuwajibika, kwa makampuni kulipa imani ya jamii, kwa makampuni kutotumia vibaya hela ambazo zimepata kutoka walipa kodi, kuendeleza mahusiano na nguvu kazi zao, ili nguvu kazi zao ziweze rejea katika uhai baada ya virusi kuisha. Bwana Bwana Kahn aliweka wazi na kusisitiza. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump amewaonya wanachama wa, wa, wa, wa Republican na wenzake kwamba wapinzani wao huenda wakaiba uchaguzi wa Novemba wakati chama chake kilipomuidhinisha kuwa mgombea wao. Amesema kwamba wanatumia covid-19 kuwa laghai wa Marekani. Bwana Trump aliwaambia wajumbe katika siku ya kwanza ya kongamano la chama chake huko katika jimbo la North Carolina. Bwana Trump alirudia kauli hiyo tata akidai kuwa upigaji kura kupitia sanduku la posta utachangia katika udanganyifu. Kura za maoni zinaonyesha kuwa mpinzani wake wa chama cha Democratic Joe Biden anaongoza katika kura za maoni. Akiwahutubia wajumbe moja kwa moja katika mkutano huo wa chama ambao umepunguza idadi ya watu waliohudhuria kutokana na Covid-19. Bwana Trump aliwalaumu wafuasi wa chama cha demokrati kwamba kwa kutumia Covid kufanya udanganyifu katika uchaguzi. Trump aliteua jamaa zake kwa wingi katika kurati, kuratiba ya mkutano huo. Hata hivyo hakuna ushahidi wowote kwamba kuna udanganyifu mkubwa wa hususan wala wizi wa kura kupitia posta. Barani Afrika sasa tuelekee, ambako hali inaendelea kuwa tata, hususan katika mazungumzo nchini Mali yanayolenga kutatua mzozo wa kisiasa unaoendelea kufuatia mapinduzi yaliyofanyika wiki iliyopita ya ambayo amemalizika bila makubaliano. Viongozi wa mataifa ya magharibi mwa Afrika wamesema kwamba rais aliyeondolewa madarakani Ibrahim Boubacar Keita anafaa kurudishwa madarakani, lakini wajumbe hao kutoka kwa shirika la ECOWAS walishindwa kuwaelewesha viongozi hao wa jeshi kwamba huo ndio uliokuwa uamuzi mzuri. Bwana Keita alikabiliwa na maandamano makubwa kabla ya mapinduzi yake, na raia wengi nchini Mali ambao wameunga mkono kuondolewa kwake. Msemaji wa jeshi, Kanali Ismael Wegwe, alinukuliwa na Reuters akisema kwamba baada ya mazungumzo kuisha, uamuzi wa mwisho kuhusu serikali za mpito utatolewa na rais wa Mali mwenyewe. Lakini wazo la Bwana Keita kurudi madarakani huenda lilikataliwa na rais huyo mwenyewe, kulingana na chombo cha habari cha AFP kilinukuu taarifa tofauti kutoka kwa pande hizo mbili zilizosema kwamba rais huyo amekuwa katika kizuizi tangu mapinduzi hayo Jumanne iliyopita na kwamba hangetaka kurudi madarakani. Tukilekea nchini Tanzania, ambapo rais wa Tanzania na mgombea wa urais kupitia chama cha tawala cha CCM John Pombe Magufuli amerejesha fomu ya kugombea urais katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi, NEC. NEC inatarajiwa hi leo kuteua wagombea watakaoshiriki uchaguzi wa Oktoba 28. Magufuli ambaye anamaliza muhula wake wa kwanza, anawania miaka mitano mingine kumaliza muhula wa pili kwa mujibu wa katiba hii inakuja siku moja tu kabla ya kuanza rasmi kwa kampeni kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini humo, wagombea wa vyama kumi na saba vyenye usajili wa kudumu wamechukua fomu za uteuzi wa kiti cha urais na makamu wa rais. Tundu Lissu atawakilisha chama kikuu cha upinzani Chadema, na Bernard Membe akipeperusha bendera ya chama kinachoonekana kukua kwa kasi cha ACT Wazalendo. Ama kwa upande wa ubunge na udiwani, tume imesema kwamba inaendelea kukusanya taarifa za waliochukua fomu baada ya kupendekezwa na vyama vyao. Tukielekea basi nchini Uganda ambako taifa hilo inawarudisha ina nyumbani wanadiplomasia wake wanaoshushiwa na wanaohusishwa na kashfa ya kupanga kuwagawana fedha za umma kuvuja katika mazungumzo yao yaliyokuwa yakirekodiwa. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imewaamrisha kurudi nyumbani wanadiplomasia hao waliokuwa katika ubalozi wa nchi hiyo nchini Denmark ili kuwezesha uchunguzi kufanyika. Amesema katibu mkuu wa wizara hiyo Patrick Mugoya. Katika tamko lake Jumatatu, ameelezea kuwa mkaguzi mkuu wa serikali atafanya uchunguzi wa kina juu ya kashfa hiyo. Hatua zitakazochukuliwa amesema kwamba Mugoya zitategemea na matokeo ya uchunguzi huo na hatua zingine stahiki zaidi zitachukuliwa pia. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo ya migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, kama kawaida, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa Kiswahili na vilevile katika ukurasa wetu wa Facebook facebook.com kwa SBS Swahili. Kwa sasa basi, tuingie moja kwa moja dimbani katika michezo kutazama michezokutazamakm tukianzia katika mchezo wa tenis, ambapo Mwaustralia really John Millman kwa bahati mbaya ametupwa nje ya michuano ya Western na Southern Open Jijini New York. Milwan alishindwa na Marekani John Isner katika seti zikiwa ni mbili kwa seti tatu, ya kwanza ikiwa ni nne sita, ya pili ikiwa ni saba tatu, na ya mwisho saba tano, na hapo Billie Jean ataweza katika uwanja wa Billie Jean International. Na mchezaji huyo mwenye ratiba ameratibu kuwa na mchezaji bora namba ishirini na moja duniani alipigwa kwa 35 wakati ambapo ilikuwa ni katika na raundi ya pili ya mzunguko ambapo alibanduliwa katika mchezo huo. Tukitazama pia katika mchezo mwingine, hususan katika mchezo wa AFL ambapo katika mchezaji Robert Moyer ameripoti kwamba amelemewa na wimbi la watu ambao wameweza kumpa moyo baada ya kuweza kuka, kukabiliwa na suala zima la ubaguzi wa rangi katika mchezo huo. Mchezaji huyo amesema kwamba ilikuwa ni wakati mgumu sana, lakini amepata faraja baada ya wengi kuweza kuzungumzia kile alichopitia katika miaka yake alipokua ya akichezea timu ya St Kilda. Na katika taarifa zingine, hususan katika michezo, ama mchezaji wa zamani mwanariadha wa zamani, wa, wa zamani Usain Bolt ambaye pia ni mshindi wa dhahabu katika michuano ya Olimpiki ametajwa kwamba ana virusi vya korona baada ya dalili zake kuweza kudhirika katika mchea. Mwanariadha huyo wa miaka thelathini na nne. Hiyo ni baada ya Bolt kuhudhuria tamasha katika siku ya Jumamosi iliyopita, ambapo alikuwa ni katika siku ya kuzaliwa aliweza kuhudhuria, bahati mbaya, katika nchi ya, ya Jamaika, ambapo taifa hilo tayari limepoteza watu kumi na sita kwa virusi hivyo vya korona. Tukitazama basi katika taarifa zingine za michezo ni kuhusu hali itakavyokuwa katika mechi ambazo zitakuwa hapo kesho kati ya Melbourne City dhidi ya Western United, ambapo moja lazima aondoke na Sydney FC kwa kichapa dhidi ya Perth Glory, vilevile vile ikiwa ni moja kianza saa kumi na moja jioni wakati timu ya pili ikiwa ni Sydney FC dhidi ya Perth Glory wakichapa mida ya saa mbili dakika kumi baadaye katika uwanja wa Westpac ambapo utachezwa mjini Sydney hali itakuwa ni yule ambaye anaondolewa, basi ndo hivo, ikiwa ni robo fainali, nusu fainali ya mechi hizo za A-League, mshindi akiamuliwa kati ya Melbourne City pamoja na Western United. Vile vile Sydney FC wakiweza kujipa dhidi ya Perth Glory, kwa mwanane atakayeshiriki katika fainali ambayo inatarajiwa kuwa mechi za kusisimua mno. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa, nyuzi joto ni 12.4, Melbourne zikiwa ni 11, Brisbane 16.8, Perth 19.8, Adelaide 12.8, Hobart 9.7, wakati Canberra nyuzi joto pale ni 7.3, Darwin zikiwa ni 30 na nukta 9. Kufikia punde mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu. Enda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.