Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambao ni sbscomau mkwaju Swahili. Kuna mengi moto mwandalia, na yote hayo wazapata kwenye ukurasa wa Facebook pia, anaoni ambao ni facebook.com mkwajuu sbs swahili kwa sasa tugeukia swala zima la usafiri kati ya majimbo nchini Australia. Maelfu ya waustralia wametumia anga au barabara baada ya mpaka kati ya jimbo la New South Wales na Victoria kufunguliwa tena baada ya takriban miezi mitano au siku mia na thelathini na saba. Hatua hiyo imejiri katika wiki ambapo jimbo la Victoria inasalia na siku nne tu kufikia ufafanuzi rasmi wa kutokomeza COVID-19 katika jamii. Miezi mitano baada ya mpaka kati ya jimbo la Victoria na New South Wales kufungwa, kulikuwa picha za sherehe katika uwanja wa ndege wa Sydney, ndege za kwanza zilipowasili kutoka Melbourne. Aurelia Crabtree alikuwa ametengwa na mpenzi wake kwa muda wa miezi mitatu. Alikuwa katika uwanja wa ndege kumlaki katika sehemu ambapo wanaowasili hufikia katika uwanja huo wa ndege. Alipohojiwa na waandishi wa habari alisema ni ajabu, imekuwa miezi mitano mirefu sky, um, simu nyingi yeah, kwa Zoom. Mwandishi like wa habari alimuuliza um, ilikuwaje kumwona leo? Alisema kwamba bado anatingika, ni ajabu kabisa. New South Wales kwa sasa imekamilisha siku 16 bila kuwa na kisa chochote kipya kilichosambazwa katika jamii. Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklan amesema anaamini vizuizi vitaendelea kuondolewa wakati idadi ya visa vya COVID-19 vinaendelea kudhibitiwa kama sehemu ya juhudi yake ya kujaribu kuhakikisha jimbo lake linabaki wazi. Kwa sasa ametengeza kifaa cha simu kwa jina la QR code ambacho biashara zote zinaweza tumia, karatasi za sajili zikiwa haziruhusiwi tena kutumiwa. Gladys Berejiklan amewahamasisha watu watumie app ya Service New South Wales, kwa sababu kama unataka pitia Service New South Wales, tunapendekezwa ufanya hivyo, ni bure, na manufaa ya kupitia katika Service New South Wales ni kwamba wateja uh, kama raia, si lazima tuendelee kujisajili. Unachofanya ni kuwasha simu yako, bofya app, badala ya kujaza like taarifa zako kila mara. Na tunajua baadhi ya biashara zinataka kutumia QR code zao binafsi, na hiyo ni kabisa ila kwa mtazamo wa wateja ni rahisi zaidi kuliko kujaza taarifa hizo kila wakati katika biashara tofauti. Kwa hiyo ningependa biashara zizingatie hilo. Wakati huo huo, jimbo la Victoria limerekodi siku 24 bila kuwa na kisa kipya cha COVID-19. Kama jimbo hilo linaweza rekodi siku 28 bila kuwa na visa vipya vya maambukizi katika jamii, jimbo hilo litakuwa limetimiza ufafanuzi wa kuondoa coronavirus katika jamii. Changamoto moja ambayo janga hili imefichua ni watu wakienda kazini wakiwa na dalili kama za COVID kwa sababu hawakuwa na likizo ya ugonjwa au likizo ya malezi. Kama sehemu ya jibu hilo, serikali ya Victoria imetangaza mfumo wa jaribio ambao utatumiwa kwa muda wa miaka mbili kutoa siku tano za ugonjwa ambazo malipo yatatolewa pamoja na likizo ya malezi kwa kima cha chini cha malipo kwa wafanyakazi wa muda katika makazi ya wazee wanaofanya kazi za usafi pamoja na katika migahawa. Kiongozi wa Victoria Andrews amesema kwamba mradi huo wenye thamani ya dola milioni tano umeundwa kwa kuwasaidia wafanyakazi takriban laki sita wasiokuwa na kazi za kudumu. This has never happened before, hili halijawahi fanyika what, kabla ndio sababu ni jaribio. Ndio sababu kuna muda wa kukiunda, ila hakuna anayetaka kuketi ndani ya hoteli na kuhudumiwa na mtu ambaye ni mgonjwa. Hakuna anayetaka jamaa wao ambao ni wazee wahudumiwe katika makazi ya wazee na mtu ambaye ni mgonjwa, ambaye alilazimishwa kufanya kazi kwa sababu hawana wavu wa usalama na hawana uamzi mwingine. Kuna mfano mwingine pia, kwa sababu haya ni malipo ya walezi pia hii itakuwa na maana kwamba watoto wachache wanatumwa shuleni wakiwa wagonjwa kwa sababu mama au baba watakuwa na hiyo fursa hawatalazimishwa kuenda kazini na katika jimbo jirani la kusini australia maambukizi ya covid 19 katika eneo la parafield yameongezeka kwa kesi moja na kufikia kesi 27 afisa mkuu wa afya ya umma jimboni humo profesa nicolas peria amesema mwanamke aliyeambukizwa alikuwa ndani ya karantini tangu Jumatatu tarehe 16 Novemba na alikuwa amefanyiwa vipimo na kupatwa kwamba hana virusi hivyo mara mbili kabla apatwe na virusi hivyo jana asubuhi. Amesema ilichukua siku nane kwa virusi hivyo kukomaa. Mtu huyu alikuwa na muda mrefu wa virusi kukomaa uh... na bila shaka ilitueleza kuwa kila mtu ambaye ameombwa awe ndani ya karantini anastali kuwa ndani ya karantini kwa siku zote kumi na nne kwa sababu kuna watu ambao wana muda mrefu kabla dalili za virusi hivyo zionekane. Na bila shaka kufikia siku ya nane ni muda mrefu sana, na bila shaka siku 14 zina umuhimu mkubwa kwa kila mtu ambaye ameombwa kuwa ndani ya karantini. Kiongozi wa jimbo hilo Stephen Marshall amesema kuwa maambukizi ya Parafield yanaendelea kuwa wasiwasi, na amewaomba watu wote wa kusini Australia kuendelea kutii masharti ya usalama ya COVID-19. Tunaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu maambukizi haya. Ni muhimu kutuendelea kuwa na mfumo wa vipimo kusini Australia, pia usafi wa mikono, kujipa umbali na wengine katika jamii, pamoja na kuvaa barakoa wakati hatuwezi kuwa na umbali na wengine. Hii ni muhimu sana, na tunahitaji kuwa na ushirikiano unaoendelea wa kila mkazi wa kusini Australia. Wakati huo huo, waziri wa sanaa wa shirikisho Paul Fletcher ametangaza uwekezaji wa dola milioni 60 kwa sekta ya sanaa ya Australia. Bwana Fletcher amesema kuwa miradi katika jimbo na mikoa inapokea uwekezaji chini ya mradi wa kuanzisha upya uwekezaji ili kuendeleza na kupanua mfuko almaarufu Rise Fund. Aina ya sanaa zitakazowekezwa ni pamoja na Every different... mmoja ya mashirika yanayopokea uwekezaji huo ni shirika la uigizaji la Melbourne Theatre Company ambalo litapokea uwekezaji wa dola milioni moja na kumi na nane. Jane Hansen ndiye mwenyekiti wa shirika hilo, amesema hela hizo zitatumiwa kupunguza pigo la kiuchumi la janga hili. Maonyesho yetu kumi na moja kati ya kumi na mbili yalifutwa. Tumepata hasara za mamilioni ya dola you know, na tunapoelekea katika mwaka ujao, wakati kuna masharti ya kujipa nafasi katika umma ambayo lazima tutatii. Kwa hiyo uwekezaji huu utasaidia kufunika tulivyopoteza kuendelea mbele kwa um, ajili ya kuturuhusu kuwa na sehemu muhimu kukuza kazi za Waustralia wa ambacho ni kitu tunachozingatia kuwa moja ya nafasi yetu muhimu katika kampuni ya sanaa ya Melbourne. Na unaweza endelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii anaon ambayo ni SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya aendaliwa na waandishi wetu Greg Diet na Godey Migerano. Na kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.