Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mubashara kwenye tovuti yetu anaone ambayo ni SBS com au mkwaju Swahili vilevile vile, wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambayo ni Facebook com mkwaju SBS Swahili. Na kama umepakua tayari app yetu ya redio, wazapata makala haya vilevile mubashara kwenye app hiyo. Na kama hujapakua, basi tembelea duka la app, ambapo utaandika SBS Radio app, kisha fuata mwongozo na mwelekezo ambao utapewa kuweza kupakua app hiyo na kuweza kuingia katika lugha ya Kiswahili, ambako utaweza kusikiza makala haya pamoja na mengine mengi tuliyochapisha pale tayari. Lakini kwa sasa tuzungumzie suala ambalo lina kera wengi swala ambalo ni ubaguzi wa rangi, hususan kwa wanafunzi wa kimataifa. Wengi wao ambao hawana jamaa hapa nchini Australia, na wengi ambao bila shaka hawana taarifa ya kile ambacho wanastali kufanya wanapokabiliwa na hali kama hizo. Tunatarajia kwamba kupitia taarifa hii utaweza pata taarifa pamoja na mwelekezo kwa kile ambacho wanastali kufanya iwapo utapatwa ama utakabiliwa na changamoto hii ama kama tayari ushakabiliwa na changamoto hii na huku unajua cha kufanya, basi tega masikio, maana makala haya yatakufaidi. Utafiti mpya uliowashirikisha zaidi ya idadi ya wanafunzi elfu sita wa kimataifa nchini Australia umepata kuwa wengi wao wanakabiliana na ubaguzi wa rangi kwa sababu ya COVID-19. Janga hilo pia limefanya maisha yawe magumu zaidi, wengi wa wanafunzi husika wakiripoti kwamba wamepoteza ajira pamoja na hofu ya kupoteza makazi yao. Tulsika Rao alianza masomo yake mjini Melbourne Machi mwaka jana. Binti huyo mwenye miaka 21 alikuwa anakaribia anza masomo ya haki ya jinai kwa muda wa miaka mitatu katika chuo cha Victoria na alikuwa na hofu pamoja na kutazamia uzoefu huo kama anavyoelezea hapa. to... ukija kutoka kisiwa kidogo cha Mauritius katika nchi kama Australia, nilikuwa na hofu sana kuhusu utamaduni hapa, ila kwa bahati nzuri niliweza pata msaada mzuri kutoka kwa watu. Ila amesema yote hayo alibadilika wakati covid-19 iligonga. Bitulska. Tena wakati mmoja, nilikuwa nikienda kuemea like na mtu, ghafla akaanza like, kuniongelesha oh, akaniambia unafanya like, nini hapa, rudi nchini kwenu. Hadithi yake si ya kipekee. Ray Jenkins anatoka New York na ameishi nchini Australia kwa muda miaka mitano. Alimaliza shahada ya mahusiano ya kimataifa katika chuo cha La Trobe, na sasa anamaliza shahada ya maendeleo ya kimataifa katika chuo cha Monash mwanafunzi huyo mwenye miaka 23, amesikitishwa na matukio ya ubaguzi aliyopitia hivi karibuni. Uh, jana calls, tu actually, nilienda I kuemea katika duka la Coles, calls, na nilifuatwa um, na mlinzi ndani ya duka. Nilimwona akifanya hivyo, kwa sababu nimezoea hali hiyo so nyumbani it here, it kwa hiyo nilishangazwa kuona hilo hapa and inashangaza kwa sababu unakutana na watu you know, na unadhani wanajua tamaduni yao, unafikiri unawajua wanakukubali na wako wazi same, na but, vitu um, hivyo vinapoenda kombo unatarajia kwamba wawe hapo na waendelee kuwa hivyo, ila tabia yao inakuwa tofauti kabisa, Bwana Ray alisema. Utafiti mpya wa shirika la Migrant Worker Justice Initiative uliowajumuisha wanafunzi wa kimataifa zaidi ya elfu sita ulipata takriban robo yao, ambao ni asilimia ishirini na tatu, walipitia uzoefu wa matusi ya kibaguzi ya rangi wakati wa janga na asilimia ishirini na tano kati yao walisema watu walioepuka kwa sababu ya vile wanavyofanana. Laurie Berg ni profesa mshiriki, yeye pia ndiye mwandishi mwenza wa ripoti hiyo amesema kwamba kuna uwezekano janga hili um, limeongeza ubaguzi wa rangi yeah, uliokuwa ndani ya jamii na wahamiaji hawa um, wa muda wanapata madhara yake. Elfu moja mia tano kati yao walieleza matusi ya kibaguzi waliorushiwa, uh, na walivyohudumiwa ni kama wana Covid kwa sababu wana asili ya as Asia, na baadhi yao walisema walishambuliwa na to to wale to wale to um, wabaguzi wa rangi. Utafiti uliofanywa mwezi Julai ulibaini pia kiwango cha ugumu wao wa kifedha. Asilimia sabini yao wamepoteza kazi zao na asilimia thelathini na mbili hawangeweza tegemea familia zao kuwatumia hela. Takriban asilimia arobaini na nane yao hawakuweza lipa kodi na takriban asilimia arobaini na mbili walihofia kutokuwa na makazi. Na zaidi ya robo ya wanafunzi hao ambao ni asilimia ishirini na nane hawakuweza mudu gharama ya vyakula. Haishangazi kuwa theluthi tatu ya walioshiriki katika utafiti huo walilazimishwa kuomba msaada wa dharura kutoka mashirika kwa ajili ya kumudu maisha, ila hali hiyo inatarajiwa kuwa mbaya zaidi. Zaidi ya nusu ya walioshiriki katika utafiti huo ambao ni asilimia 57 wanatarajia hali yao ya kifedha kuwa mbaya zaidi mwaka huu, wakati theluthi tatu ambayo ni asilimia 35 wamesema hawatakuwa na pesa zozote kufikia mwezi ujao kando na ubaguzi wa rangi aliyopitia Bituska alipoteza kazi yake na hakuweza tegemea familia yake sana kwa sababu janga hili liliathiri uwezo wao wa kifedha pia. Bitulska, tena kuna huu mtazamo pia kuwa wanafunzi wa kimataifa ni matajiri. So, hiyo si hivyo kabisa, like this is totally, kila mtu hayuko sawa. Kupoteza kazi kumeathiri sana mapato yangu kwa yes, like hiyo imekuwa vigumu sana really like kujimudu kifedha pia. Tangu Juni, zaidi ya idadi ya wanafunzi wa kimataifa wapatao laki 6,037 wanaendelea kuwa nchini Australia idadi hiyo imepungua kutoka wanafunzi wapatao laki saba elfu hamsini na nane waliokuwa nchini Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Wanafunzi hao ni asilimia kumi ya soko la ajira, ila hawafuzu kupokea msaada wa ustawi wa serikali ya shirikisho. Profesa mshiriki Lori Berg amesema kwamba hali hiyo inastahili badilika. Nadhani madhara ya sera hizi za serikali yatadumu zaidi ya janga, na ni mida ya mwisho sasa to... serikali inasali toa ruzuku ya malipo kwa wahamiaji wa muda. Utafiti huu ulibaini hali tata uh, ya kutengwa kwa sababu ya huduma to... ya serikali katika muda huu. Maelfu ya waliojibu utafiti huo walielezea hasira na wasiwasi kwa sera za serikali, na mamia kati yao walitaja ujumbe wa waziri mkuu uliwaeleza warudi nyumbani, licha ya mabaya yote yaliyopitia. Bitoska ana ombi hili kwa jamii pana ya Australia, endelea kufanya Australia iwe na no ukaribisho kama kabla. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii Mkwaju, coronavirus. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Catalina Flores na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.