Unaskilza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Serikali ya shirikisho amekiri kuwa baadhi ya wafanyakazi wanaopokea ruzuku ya malipo watatumbukia katika ukosefu wa ajira mfumo wa job keeper utakapoisha. Malipo ya job keeper ya dola 1,500 kila wiki mbili yameratibiwa kuisha Septemba, ila yanafanyiwa tathmini, na matokeo ya tathmini hiyo yatatangazwa tarehe 23 Julai. Takriban idadi ya Waustralia wa wapatao milioni 1.6 kwa sasa wanapokea malipo ya kutokuwa na ajira ya job seeker, ikiwa ni takriban mara mbili kabla ya janga hilo, na wengine milioni tatu wanapokea malipo ya job keeper kupitia waajiri wao. Ila waziri wa mahusiano ya viwanda Christian Porter amesema si wafanyakazi wote ambao kwa sasa wanapokea ruzuku hiyo ya malipo watakaoweza kuhifadhi ajira zao mfumo huo utakapoisha. Anasema baadhi ya ajira zinazosaidiwa kupitia ruzuku ya malipo hazitakuwa endelevu kwa muda mrefu, kwa hiyo kutakuwa hali ya kuhamia kati ya mfumo wa job keeper na job seeker wakati fulani na kwa kiwango fulani. Tukilekea katika taarifa zingine, serikali ya jimbo la kusini Australia itafungua mipaka yake kwa wasafiri kutoka magharibi Australia, wilaya ya kaskazini pamoja na Tasmania kuanzia usiku wa manane wa leo. Kiongozi wa jimbo hilo Stephen Marshall amesema kwamba mageuzi hayo kwa watu kutoka majimbo yaliyotajwa yanamaana kwamba haitakuwa lazima kwa wasafiri hao kusalia ndani ya karantini kwa siku kumi na nne watakapowasili kusini Australia. Ameongezea kuwa watu waliowasili hivi karibuni jimboni humo kutoka magharibi ya Australia, wilaya ya kaskazini na Tasmania na kwa sasa wako katika karantini, nao pia wanaweza tangamana kwa uhuru ndani ya jamii pana. Amesema, na naweza sema pia kuwa tunazingatia suala la Queensland. Hatukufanya uamuzi wa Queensland leo, ila kuna uwezekano tutakutana tena baada ya wiki hii au mapema wiki ijayo, kuzingatia kama tunaweza ondoa marufuku ya usafiri kwa mpaka wa Queensland. Jimbo la kusini Australia litafungua mipaka yake kwa majimbo yanayosalia kufikia tarehe 20 Julai na katika taarifa zingine kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amesema anaamini kuwa hakuna mawaziri wengine ambao wamehusishwa na kashfa ya madai ya usajili bandia wa wanachama wa chama cha jimbo cha Leba. Marlene Kairouz ni waziri wa bunge na mbunge wa tatu kujiuzulu kutoka baraza la mawaziri wa jimbo katika muda wa masaa ishirini na nne yaliyopita kufuatia kufutwa kazi kwa waziri Adem Somyurek pamoja na kujiuzulu kwa waziri Robin Scott. Mawaziri wote watatu wamekana madai yoyote ya kuhusika katika kashfa hiyo ambayo yalipeperushwa katika makala ya 60 Minutes ya Network 9 Jumapili tarehe 14. Bwana Andrews amesema kwamba bk Rose na bwana Scott wamesisitiza kuwa hawana kosa lolote na mso kambao wametoa taarifa na wamekuwa wazi kwamba wanaamini hawajafanya kosa lolote. Wote wamejiuzulu kutoka baraza la mawaziri. Ninaunga mkono uamuzi huo, ni uamuzi sahihi wa kuchukua, na Victoria Police pamoja na aibac watakuwa waamuzi wakuu wa iwapo madai yao ya kutokuwa na hatia ni sahihi au la huwa si msimamo au hukumu nitakayoifanya mimi mwenyewe, Bwana Andrew alisisitiza. Wakati huo watendaji wa kitaifa wa chama cha Leba wanatarajiwa kutoa mpango wa kufanyia marekebisho tawi la chama hicho jimboni Victoria baada ya madai hayo kuibuka waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS kutoka studio za SBS na mtandaoni anaonikiwa nimkwaa juu Swahili kwa sasa. Tuelekea katika taarifa za kimataifa ambapo jeshi la Korea Kaskazini limeonya kwamba liko tayari kuingia katika eneo lisiloruhusiwa shughuli za kijeshi linalogawanya nchi hiyo na Korea Kusini. Tisho hilo linatokana na makundi yaliyoasi na kutorokea Korea Kusini yanayosambaza propaganda Korea Kaskazini. Kim Jong, Kim Yo Jong dada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alisema kwamba ataagiza jeshi kuelekea eneo hilo, na sasa hivi jeshi linasema kwamba liko tayari kubadilisha eneo hilo kuwa ngome yao na kugusia kuwa liko macho. Wasiwasi wasi kati ya nchi hizo mbili umekuwa ukiongezeka kwa muda sasa, kwa sababu ya vipeperushi ambavyo vimekuwa vikisambaa katika mpaka wa maeneo hayo mawili ambavyo kawaida huwa vinatumwa kwa njia ya maputo. Waziri wa ulinzi wa Korea Kusini Jumanne amejibu vitisho hivyo kwa kusema kuwa inashirikiana na, na Marekani kufuatilia kwa karibu hatua za kijeshi upande wa Korea Kaskazini. Tukielekea basi katika taarifa hi zingine, maandamano yanayoendelea kwa siku kumi na sita mfululizo Jumatano, ingawa waandamanaji walikuwa wachache kabisa katika miji kadhaa ya huko Marekani huko juhudi zikiendelea kujaribu kuleta mabadiliko katika mfumo wa sheria wa polisi. Kwa upande mwingine, watu wamekuwa wakivunja sanamu na alama zote zinazowakilisha ubaguzi wa rangi na ukoloni huko Marekani na hata Ulaya. Wakati maandamano yakiwa yamepungua sasa sana kasi hapo Marekani, waandamanaji Jumatano waliendelea kubomoa bomoa karibu na kuvunja vichwa vya sanamu vya Christopher Columbus kuanzia miji ya Boston upande wa kaskazini hadi Miami huko kusini. Vitendo hivyo viliambatana wito na wa kuondolewa alama zote zinazowakilisha wakoloni na wamiliki wa utumwa baada ya maandamano yaliyochochewa na kifo cha George Floyd wiki tatu zilizopita. Spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi ametaka kuondolewa kwa sanamu kubwa kumi na moja za wanajeshi wa maafisa wa enzi za vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Marekani katika mwaka wa elfu moja mia nane sitini na moja hadi mwaka elfu moja mia nane sitini na tano hivyo. Wakati huo pia, maandamano yanaendelea katika jimbo la Georgia amba Atlanta, ambapo mweusi aliuawa akiwa amegeza gari na kulala karibu ya mgahawa wa Wendy's. Barani Afrika, wafanyakazi wanne wa ikulu ya rais nchini Kenya wamepatikana na virusi vya korona. Kwa mujibu wa msemaji wa ikulu Kanze Dena, wafanyakazi hao waligunduliwa wameambukizwa covid 19 baada ya kufanyiwa uchunguzi Alhamisi Juni 11. Maafisa hao waliambukizwa na wamelazwa katika hospitali ya rufaa ya chuo kikuu cha Kenyatta ambako wanaendelea kupata matibabu. Msemaji waikulu, wa ikulu amewahakikisha Wakenya kuwa rais Kenyatta na familia yake wako salama na wamethibitika kutokuwa na maambukizi ya korona. Anaongeza kwamba ikulu inawafahamisha Wakenya kwamba rais na familia yake hawana ugonjwa wa covid 19. Bikanzedena alisistiza. Taarifa hiyo pia iliwakumbusha Wakenya kwamba kila mtu yuko katika hatari ya kuambukizwa virusi vya korona. Katika juhudi za kuzuia maambukizi ya korona, a wafanyakazi wote wanaoishi nje ya ikulu pamoja na wageni wamedhibitiwa kwa kuzingatia mikakati iliyowekwa na wizara ya afya. Basi katika nchi ya Afrika kati ya Burundi, baada ya kifo cha rais wa Burundi hayati Pierre Nkurunziza mapema wiki hii, mahakama ya kikatiba imechukua na imeagiza kutawazwa kwa rais mteule Jenerali Evariste Ndayishimiye. Katiba inaeleza wazi tu kuwa spika wa bunge na ana haki ya kuchukua nafasi hiyo ya rais pale kiongozi anapofariki. Hata hivyo, mahakama ya kikatiba imeamua kwamba Kutokana na hali inayojiri kwa sasa hakuna ulazima wa kuwepo na rais wa mpito. Hoja kuu ya mahakama ni kuzingatia kwamba madhumuni ya serikali ya mpito ambayo ni kuandaa uchaguzi wa mapema iwapo kutakuwa na ombi la uongozi nchini. Hoja ambayo haipo tena nchini Burundi baada ya kuwepo na rais mteule. Wakati huo huo, mahakama na ya katiba imeagiza kwamba jenerali Evariste Ndayishimiye apishwe haraka iwezekanavyo ili kuchukua hatamu ya uongozi wa nchi. Hukumu hii ya mahakama ya katiba inamaliza sintofahamu iliyokuwepo kuhusu nani atakayechukua nafasi ya rais baada ya rais Pierre Nkurunziza kufariki dunia ghafla Jumatatu Juni nane kutokana na shinikizo la moyo, kwa mjibu wa serikali ya Burundi naheshimia wa chama cha tawala cha CNDD-FDD aliyechaguliwa Mei 20 awali ilikuwa ni apishwe mwezi Agosti. Nam, tuangazie sasa hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika mchezo wa kriket ambapo shirika la kriket la Australia limetangaza kuondoka kwa mtendaji wao mkuu Kevin Robert mapema hii leo Jumanne. Kuna taarifa zilizovuja kuwa bodi ya mchezo huo ilikuwa imekosa imani na jinsi Bwana Roberts alivyoshughulikia pigo za kifedha kwa shirika hilo wakati wa janga hilo la coronavirus. Bwana Roberts alichukua wadhifa huu mwaka wa 2014 na wadhifa wake utaarithiwa na mtendaji mkuu wa mpito hadi mwingine atakapoajiriwa na shirika hilo. katika mchezo wa katika mechi ya kwanza ya usiku wa Jumatatu ya NRL katika miaka kadhaa iliyopita, Sydney Roosters wamewaadhibu Canterbury Bulldogs kwa alama 42 kwa sita. Mechi hiyo ilichezwa masaa 27 baada ya ilivyokuwa imeratibiwa baada ya mchezaji wa Bulldogs, Aiden Tolman kufanyiwa vipimo vya coronavirus. Mshindi wa medali ya dali m James Tedesco alikimbia mita mia tisini na nne katika mchezo huo na kufunga tri tatu na kuwasaidia Roosters kupata ushindi wa tatu mfululizo baada ya msimu kwanza tena wiki chache zilizopita. Na katika taarifa za ligi kuu ya soka nchini, Calvet ameteuliwa kuwa mwalimu wa mpito wa ADL United kufikia mwisho wa msimu huu. Fit, alikuwa msaidizi wa Mholanzi Hechen Verbek ambaye alirejea kwao ligi kuu ilipoahirishwa kwa sababu ya coronavirus. Mkurugenzi wa michezo wa United Bruce Jite amesema bwana Fiet amepewa fursa ya kujitetea kusalia katika kazi hiyo kwa muda wa kudumu kuanzia Julai 16 mechi za ligi kuu zitakapoanza tena. Kiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 17.4, wakati Melbourne ni 13.5, Brisbane zikiwa ni 17.9, Perth 20.4, Adelaide 13.6, Hobart 5.4, Canberra 11, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 31 na .8 kufikia punde mwisho ya taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio za SBS na mtandaoni anaone ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.