Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu njeni katika makala idha ya Kiswahili ya SBS ukuona migode migirano ya migerano tukadia makala hayo ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni yanani, ikiwa ni, ni SBS.com.au mkoa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia lakini kwa sasa tutazame yale ambayo tumeandalia kuhusu kongamano kubwa la kimataifa. Scott Morrison amekuwa katika shughuli katika mkutano wa G7 nchini Ufaransa baada ya kualikwa katika mkutano huo kama mtazamaji mazungumzo yake na viongozi kadhaa yalijiri katika mkutano wa G7 uliojumuisha waziri wa maswala ya kigeni wa Iran ambaye hakuwa ametarajiwa kuhudhuria mkutano huo pamoja na dokezo kutoka rais wa Marekani kuwa suluhu ya vita vya kibiashara dhidi ya China inakaribia patikana. Inaonekana kama rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amepata mafanikio ya kidiplomasia baada ya waziri wa maswala ya kigeni wa Iran Mohammed Javad Zarif kujumuika katika mkutano wa G7 mjini Berit, rais wa Ufaransa alikuwa anatumai kupunguza mvutano kati ya Marekani na Iran baada ya Marekani kujiondoa katika mkataba wa pamoja wa nyuklia na kuweka vikwazo tena dhidi ya Iran, ambayo ilijibu kwa kusimamisha meli zinazosafirisha mafuta katika kivukio cha Hormuz. Huu ni mkutano wa 45 wa G7 uliojumuisha viongozi kutoka Marekani, Canada, Uingereza, Ufaransa, Japan, Ujerumani na Italia. Katika ajenda mwaka huu, pamoja na mkataba wa nyuklia wa Iran, kulikuwa mada zilizojumuisha Brexit pamoja na vita vya kibiashara kati ya China na Marekani. Wasiwasi kuhusu vita vya kibiashara vinavyoendelea kati ya Marekani na China nao ulijadiliwa katika kongamano hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema maafisa wa biashara wa China wamewasiliana naye wakitafuta suluhu, kama anavyofafanua hapa. China, china iliwasiliana jana usiku <coughs> na watu wetu wa kibiashara na kusema turejee mezani. Kwa hiyo tutarejea mezani na ninadhani wanataka afanye kitu. Wameumizwa vibaya, ila wanaelewa ni jambo sahihi la kufanya, na ninawaheshimu sana. Haya ni maendeleo chanya kwa ulimwengu, alisema rais wa Marekani Donald Trump. Waziri Mkuu Scott Morrison naye pia alifanya mazungumzo katika kongamano hilo na viongozi kama Donald Trump, chansela wa Ujerumani Angela Merkel pamoja na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. Bwana Morrison alijadili mchango wa Australia katika juhudi inayoongozwa na, na Marekani kulinda meli zinazosafirisha bidhaa katika kivukio cha Hormuz. Bwana Morrison alitumia fursa hiyo pia kupigia kampeni kuchukua hatua dhidi ya vitu vyenye misimamo mikali vinavyochapishwa katika vyombo vya habari vya kijamii. Bwana Morrison na maelezo zaidi: katika mikono ya magaidi weapon, na katika mikono ya wanaotaka dhuru wengine, vyombo vya habari vya kijamii vinaweza kuwa silaha kubwa. Ni muhimu well. Sheria tunazotumia duniani zinatumiwa pia katika ulimwengu wa kidijitali pia. Ni moja ya mabadiliko makubwa ambayo tumeona katika uchumi wa dunia, na ni muhimu kwa mifumo yetu kubadilika pamoja na mageuzi hayo. Pamoja na vita vya kibiashara kati ya Marekani na China, mkutano wa G7 ulimulika matatizo ambayo Japan inakabiliana nayo baada ya Korea Kusini kufuta makubaliano ya kuchangia taarifa za upelelezi za kijeshi na Japan. Mkutano huu wa G7 ulikuwa pia mkutano wa kwanza uliohudhuriwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ambaye alikutana na Rais wa Muungano wa Ulaya Donald Tusk kujadili swala zima la Brexit. Boris Johnson alikutana pia na Scott Morrison na kujadili uwezekano wa kuwa na mkataba wa biashara baada ya Brexit kati ya Uingereza na Australia. Felix Patrick ni mprofesa mshiriki katika taasisi ya masuala ya kimataifa ya Australia, amesema makubaliano madogo alifikiwa kwa suala hilo na pamoja hilo na masuala mengine katika kongamano hilo. Profesa Patrick na maelezo zaidi. Wachezaji hawa wote wamekuwa wakiogopana, uh, na ni wazi pamekuwa makubaliano madogo au sababu ya kawaida ambayo inaweza zua maswali kama je, ni muhimu kuendeleza shirika la G7 au umuhimu wake umekwisha? Profesa Patrick ameongezea kuwa huenda muda umewadia kwa G7 kufanya tathmini kwa jinsi inaweza endelea mbele na kujumuisha mabadiliko ya mamlaka duniani amesema Urusi na China zinahitaji jumuishwa kwa ajili ya kongamano hilo kuendelea kuwa na umuhimu, kwa sababu kimsingi Urusi iliondolewa katika kundi la G8 katika mwaka 2014 ilipotenga Spineer, jimbo la Crimea. Um, na China, China hajawahi kuwa mwanachama ila kama uchumi wa pili mkubwa unastahili kuwa mshiriki, ila kundi la G7 lina misingi uh, ya maadili yanayochangiwa uh, na ndio sababu Umuhimu wake ni kama umepotezwa katika hali fulani, maadili yanayochangiwa hayako wazi kwa jinsi washiriki hao wanavyoshirikiana. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tambila tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko Swahili.