Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migode migerano, jioni hii leo, tukiendelea makala ambayo tumeandalia, ambayo unaweza sikiliza kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia unaweza pata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani, ambayo ni facebook.com mraba sbs swahili. Na kama watakuwasiliana nasi kama ni kutumia ujumbe ama hata pendekezo la makala, unaweza kutuandikia kwa barua pepe anani, ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea mbele basi na makala ambayo tumeandalia, tukianza tathmini ya yale yaliyojiri wiki hii. Katika makala haya tutatathmini taarifa na masuala muhimu yaliyozua mjadala nchini Australia na kimataifa. Hizo ni sauti za baadhi ya wanamanaji ambao waliojumuika nje ya jengo ambako mchanganuzi mchungan, wa mrengo wa kulia Milo Yiannopoulos alikuwa akitoa hotuba ambako alisema waustralia wanastahili pinga ushawishi wa wale wanaoita wanaharakati wa mrengo wa kushoto wa haki za jamii. Milo ni mkosoaji wa watetezi wa haki za kike, Uislamu na haki za jamii. Alipozungumza na waandishi wa habari mjini Canberra, alihamasisha Australia kwamba Fire with fire. Mnastahili anza pigana, mnastahili anza kabili moto kwa moto, mnastahili pinga siasa za utambulisho na mnastahili pinga siasa zinazozuia haki za kujieleza, kama mnataka kuokoa taifa lenu na ustaarabu wa Kimagharibi, mnastahili pinga itikadi zote za mrengo wa kushoto ambao unatoka ama unataka anz anzisha katika tamaduni hiyo inajumuisha waandishi wa habari na sekta ya burudani. Wote ni washiriki katika swala hili. Ziara ya Milo Yiannopoulos ilizua makabiliano makali kati ya wanaomuunga mkono na wanaopinga itikadi zake, ambao walikabiliana katika kitongoji chenye wakazi wengi kutoka jamii za wahamiaji mjini Melbourne. na kwa miezi kadhaa kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten alisisitiza kuwa chama chake hakina tatizo la wabunge wanaokabiliwa kwa kashfa ya uraia pacha kwa sababu mikakati yao ya uchunguzi ni imara, ila hati zilizochapishwa Jumanne zilitoa picha tofauti kwa madai hayo ambapo wabunge wanne wa chama cha Leba wana maswali ya ziada ya kujibu kuhusu uraya wao. Wabunge wa chama cha Leba David Finney, Josh Wilson Justin K na Susan Lam pamoja na Rebeka Shaki wa chama cha Nick Xenophon Team sasa wanakabiliwa na kesi katika mahakama kuu nchini, hali ambayo inaweza zua uchaguzi mdogo katika eneo bunge zao. Mwanasheria mkuu George Brandis hakuchelewa kukosoa ahadi za Bill Shorten kwa suala hili na kusema ahadi hizo zilikuwa ni uongo mtupu. Sasa tunajua tena kuwa Bill Shorten alikuwa akidanganya. Tumesikia kuna wawakilishi wane wa leba pamoja na seneta mmoja wanaojificha hadharani. Licha ya ukosoaji huo, David Fin amesema mnamo mwaka elfu mbili na saba alitia saini hati za kutema uraia wa Uingereza au Ireland, ila hawezi pata hati za kuthibitisha madai hayo vilevile vile. Serikali ya Uingereza nayo imesema kwamba haiwezi pata hati hizo, na meneja wa biashara wa upinzani katika chama cha Labour Tony Burke amesema hana tatizo kutuma kesi ya David Fini katika mahakama kuu, lakini wabunge hao watatu wanaosalia walichukua hatua zote zinazostahili katika swala hili, na kwa heshima ya wahusika hakuna hatua ambayo wangechukua kabla wachaguliwe ambayo hawakuchukua. Kwa kisa cha Susan Lamb, mamlaka wa Uingereza walimwandikia na kumweleza kuwa hawana uhakika kama yeye ni raia wa Uingereza. Na tukisalia ndani ya nyumba ya wawakilishi katika bunge la taifa mjini Canberra, wiki hii bunge la taifa lilishuhudia mijadala mikali na yenye hisia tofauti kuhusu mswada wa kuidhinisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja. Waliopinga na waliounga mkono mswada huo walikabiliana kwa hotuba kali, kila mmoja wao akitetea kambi yake awezavyo. Ila kwenye moshi bila shaka, kuna moto. Na baada ya masaa kadhaa ya mijadala toka pande zote, spika wa bunge Tony Smith aliitisha kura kutatua hoja hiyo. Punde baadaye, alitangaza matokeo, asima, kwa sababu idadi ya wabunge wanaopinga mswada huu haizidi tano, na mwa kuwa mswada huu umekubaliwa, ume kwa mjibu wa kitengo cha sheria ya nambari 127 majina ya wanaopinga mswada huu yako yataungwa na yatoka katika kumbukumbu za karani. Kupitishwa kwa mswada huo kulilakiwa kwa shangwe na nderemo nje na ndani ya bunge ambako wanaharakati waliopigia mswada huo kampeni walikuwa wamejumuika wakisubiri kura hiyo. Ijumaa, waziri mkuu alimtembelea gavana wa mkuu wa Australia, Sir Peter Cosgrove, ambaye alitia saini mswada huo, ikiwa hiyo ndio hatua ya mwisho ya kuidhinisha ndoa za wapenzi wa jinsia moja nchini. Inatarajiwa ndoa hizo zitaanza rasmi Januari mwakani. Tuelekee sasa Queensland, ambako wiki mbili baada ya uchaguzi mkuu kukamilika Hatimaye chama cha Leba kimefanikiwa kushinda viti vya kutosha na kukiwezesha kuunda serikali ya wengi. Matokeo hayo yamemweka Anastasia Palushe katika kumbukumbu za historia kama mwanamke wa kwanza nchini Australia kuongoza chama cha kisiasa kushinda uchaguzi mkuu mara mbili. Wakati huo huo, mpinzani wake Tim Nicholls amejiuzulu kama kiongozi wa chama cha mseto cha LNP na anatarajiwa aliyekuwa naibu wake Anasema, nimeamua hatua hii ni bora kwa maslahi ya Marekani na harakati za kutafuta amani kati ya Waisraeli na Wapalestina. Hatua hii ni muhimu kuboresha mchakato wa amani na kupata uelewano wa kudumu. Israeli ni taifa huru na ina haki kama mataifa mengine kuamua ambako mji wake mkuu utakuwa. Ni muhimu kutambua hali hii kama sehemu ya kupata amani. As the capital of the state of Israel. Wakati huo rais wa Palestina Mahmud Abbas amesema uamuzi wa Donald Trump unakandamiza suluhu ya mataifa mawili katika eneo hilo na nafasi ya Marekani kama mpatanishi wa amani. Brothers and sisters, we have been... Mandugu na madada katika siku chache zilizopita tuliwasiliana na viongozi wa mataifa jirani kuungana nasi katika msimamo wetu kwa suala la Jerusalem na haki ya Wapalestina kuwa na uwezo wa kuamua kuwa, mua, kuwa na amani kupitia ukuwepo kwa taifa la Wapalestina huru katika maeneo yaliyotekwa. Alipoongea na vyombo vya habari, waziri wa masuala ya kigeni wa like Australia Julie Bishop amesema kwamba serikali ya Australia haina mpango wa kufuata nyayo za Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Na kwa suala la kuhamisha ubalozi, BiBishop alisema kwamba we will not be taking steps to move our embassy, hatutachukua hatua za kuhamisha ubalozi. Wetu utaendelea kutoa huduma za kidiplomasia kutoka mjini Tel Aviv. Na mzozo wa kisiasa umeibuka kati ya Australia na China baada ya ubalozi wa China kukosoa vyombo vya habari vya Australia kwa kuvishtumu kuchukua msimamo kama vita vya baridi na upendeleo wa kiitikadi dhidi ya China. Ukosoaji huo umejiri baada ya serikali kuishtumu China kwa kujaribu kushawishi siasa ya Australia na kuwasilisha sheria kali dhidi ya uchangiaji wa hela kwa vyama vya siasa na mashirika yasiyo ya serikali kutoka wafadhili na makampuni ya kigeni. Waziri wa Uhamiaji Peter Dutton alipozungumza ama alipozungumzia swala hilo Alisisitiza kuwa ni sahihi kwa nchi kujisimamia dhidi mataifa ya kigeni ambayo yanashawishi siasa. Nasema ni muhimu sote kusimama na kwa watu kuelewa mipaka, sehemu za ushirikiano ambazo zinakubalika na ambazo hazikubaliki. Nadhani kuwa serikali ya Tambul katika utangazo wiki hii imeongea wazi kuhusu ambako tunadhani mipaka ipo na tutafuatilia swala hili ipasavyo na katika michezo, nyota wa michezo wa NRL Jonathan Thurston ametangazwa mshindi wa tuzo ya haki ya binadamu nchini Australia kwa kazi yake kama mshauri wa wanafunzi kutoka jamii za asili nchini. Thurston ambaye ni mshindi mara nne wa tuzo ya mchezo bora wa NRL alisindikizwa jukwani kupokea tuzo yake na kijana aitwaye Palma ambaye ana miaka 13 kutoka eneo la kijiji cha kaskazini Queensland. Punde baada ya kupokea tuzo hiyo, Thuston alisema kwamba huu ulikuwa mwaka wa kwanza wa Palma katika nyumba ya NRL Cowboys, ambayo huwasaidia baadhi ya vijana wa Australia wasiojiweza kupata elimu ya shule ya sekondari. Palma amekabiliana na machangamoto nyingi mbali na nyumbani kwa kuhudhuria shule mpya yenye wanafunzi zaidi ya elfu moja mia mbili. Na nyota wa soka nchini Australia Tim Cahill anatafuta klabu mpya baada ya kujiondoa katika mkataba wake na klabu yake ya zamani Melbourne City. Alipozungumza na vyombo vya habari kuhusu uamuzi huo okay, alisema kwamba nilijua malengo niliyostahili timiza. Unapozeeka unatazama unavyocheza na kusema, ifikapo Disemba nitakuwa na umri wa miaka 38. Kuna uwezekano unasalia na michezo kati ya 30 au 50 kimataifa na nyumbani tutamudu vipi hali hiyo, ili tufike katika kombe lingine la dunia, au hata kusaidia taifa lako kufika katika kombe lingine la dunia. Na hiyo ndio tathmini ya taarifa zilizogonga vichwa vya habari nchini Australia wiki hii. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoaju Swahili.