Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Tukianza kwa muktasari wa habari, idadi ya watu waliouawa nchini China na kirusi cha coronavirus imeongezeka na kufikia watu 106 na watu tano wathibitishwa kuwa na kirusi hicho jimboni New South Wales. Na takwimu zaonyesha kuwa nyumba 25 za ziada zimepotezwa katika moto wa vichaka jimboni New South Wales, idadi hiyo imefikia idadi ya nyumba zilizopotezwa msimu huu na kufika karibu 2400. Na kutazama zile taarifa ambazo zimejiri kimataifa, ni kwamba hali inaendelea kuwa hali ya sintofahamu yaongezeka nchini Kenya kuhusu hali ya maridhiano kwa sababu ya mfumo wa BBI. Pamoja na hayo, raia wa Sudan Kusini waendelea kusubiri serikali ya umoja wa kitaifa katika taifa lao. Mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa za habari na michezo. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gudemi Gudana, tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, ambao ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa basi, tutazame kile ambacho kimejiri kwa yale yote ambayo tumeandalia, tukianzia katika taarifa za afya, ambapo idadi ya watu waliouawa nchini China na kirusi cha coronavirus imeongezeka na kufika watu 106, wakati idadi ya watu wapatao elfu nne wamethibitishwa kuwa wanaugua kwa sababu ya kirusi hicho na afisa mkuu wa matibabu wa Australia amesema kuwa watu wa hawastahili kuwa na wasiwasi kuhusu usambaji wa ziada wa kirusi hicho kutoka China, licha mamlaka kuonya kuwa kisa kipya cha tano kilichotambuliwa nchini kitakuwa cha mwisho. Mwanafunzi wa chuo cha New South Wales mwenye umri wa miaka moja alithibitishwa kuwa jana Jumatatu, kwani wamathirika watano, ila Brendan Murphy amesema kwamba idadi kubwa ya Waaustralia hawako hatarini There is no... For concern in the Australian public. There is no human to human transmission of this virus and there is no need for the Australian public to wear masks. There is the only people who should wear masks in relation to this virus are those who are Bwana Mafia anasema kwamba sababu ya kuwa na wasiwasi wasi katika umma ya Australia hakuna uambukizaji wa binadamu kwa wengine wa kirusi hiki hasa, pia kwamba hakuna jaumma ya Australia kuvaa vitu vya kukinga pumzi pwani. Watu ambao wanastahili kuwa kuvaa kinga hizo kuhusiana na virusi hivi ni wale ambao ni wagonjwa na wana historia ya safari katika eneo husika. Wakati huo huo, waziri wa afya wa jimbo la New South Wales Brad Hazard amesema kwamba hana wasiwasi kuhusu uwezekano wa usambaaji wa ziada wa kirusi hicho kwa sababu Nasema tu sehemu nzuri zaidi state, kwa sababu majipii well wetu wanauelewa zaidi wa maswala um, na hiyo ni inasaidia aware. Bado kuna kazi nyingi ya kufanya kwa swala hilo. Idara yetu ya dharura inaendelea na kuwa na uelewa. Mfumo wa afya wa jimbo umetumika vizuri sana na hospitali zetu zina taarifa kamili kuhusu kinachoendelea, Bwana Hazard alisema. Na uchambuzi wa kitaifa wa deta kuhusu dhuluma za nyumbani umeonyesha kuwa wanawake katika nyumba zenye mzazi mmoja wana uwezekano mkubwa zaidi wa kukabiliana kwa shambulizi. Tathmini ya ofisi ya takwimu ya Australia au maarufu ABS imeonyesha kuwa wanawake waliozaliwa nchini Australia wako kwenye athari zaidi ya vurugu kutoka kwa mchumba wao wakilinganishwa na wanawake kutoka mazingira ambako Kiingereza si lugha yao ya kwanza katika miaka mbili iliyopita. Will Milne kutoka kituo cha taifa cha uhalifu na takwimu za haki amesema kusukuma na kuvutwa ni baadhi ya mbinu muhimu ambazo washambuliaji hutumia, ila kuna magumu yanayohusika mtu anapoondoka katika mahusiano na uh, sama tulipata pia kuwa wahusika wa saba kati ya kumi hawakuwaacha wachumba wao. Hii ilikuwa takwimu ya, kucha, ya kuchangaza kwa sababu asilimia hamsini ya waliotaka kuacha wapenzi wao hawakuweza fanya hivyo. Baadhi ya sababu muhimu ambazo ziliwazuia kutoka katika mahusiano yao, walishindwa kufanya hivyo kwa sababu ya shinikizo za kifedha, hawakuwa na hela. Sababu zingine zilikuwa ni kwamba walikuwa bado wanawapenda wachumba wao, ama walidhani wanaweza tatua changamoto zao, au walikuwa tayari wamefanya hivyo. Na katika taarifa zingine Nyumba 25 za ziada zimepotezwa katika moto wa vichaka Jumamosi, New South Wales. Idadi hiyo imefikisha idadi ya nyumba zilizopotezwa msimu huu na kufika karibu 2400. Tathmini ya huduma ya wazimamoto wa vijijini wa New South Wales ambayo ilifanywa tangu Jumaa 4 Januari imeonesha kuwa nyumba za ziada 25 ziliharibiwa na takriban mia tatu kuokolewa katika mioto ya hivi karibuni. Idadi ya vifo katika msimu wa moto usio wa kawaida wa jimboni imeongezeka na kufikia 25 wiki jana, baada ya mwili wa mwanaume mwenye umri wa miaka 59 kupatwa ndani ya nyumba katika eneo la pwani ya kusini New South Wales. Nam, tuendelee basi na taarifa ambazo tumeandalia, tukianzia kule barani Afrika, tukianzia nchini Kenya, ambapo huku siasa kuhusu masuala ma mazima yakiendelea, huku siasa kuhusu uhamasishaji uh, juu ya mchakato wa ripoti ya jopo la maridhiano nchini Kenya ama maarufu BBI zikichacha, kumezuka tofauti kati ya wanasiasa wakuu nchini Kenya kuhusiana na mbinu na njia za kufuata katika kufanikisha swala hilo. Siasa zenyewe zinatokana na shauku kuhusu taratibu za kufuata, mipango na mipangilio ya mikutano na uhamasishaji, na siasa zinazohusiana na uchaguzi mkuu nchini Kenya wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Vuta ni kuvute kuhusiana na ripoti hii imefanya serikali ya Kenya kuonekana yenye kuvuta pande mbili kuhusiana na mpangilio na hatima ya ripoti hii. Kuna makundi mawili ambayo yameibuka kutokana na shughuli nzima ya BBI na hatma yake. Kwa upande mmoja, kuna wale wanaomuunga mkono makamu wa rais ambaye wamekuwa wakipinga utaratibu mzima wa jopo la maridhiano pamoja na jinsi ya kutekeleza mapendekezo ya Kenya. Kwa upande mwingine, kuna wale wanaomuunga wanaomuunanamunga mkono rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambao ndio waanzilishi wa jopo hili la maridhiano la Kenya. Itakumbuka kuwa jopo la maridhiano nchini Kenya, BBI, liliundwa kutokana na tofauti zilizozuka baina ya rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika uchaguzi mkuu nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na saba ambazo zilitishia kuleta utata nchini Kenya. Basi katika taarifa zingine ambazo zinaendelea kugonga vichwa vya habari barani Afrika, tuelekee nchini Burundi ambako kwa sasa Jenerali Evariste Ndayishimiye ndiye atapeperusha bendera ya chama tawala cha CNDD-FDD katika uchaguzi wa urais nchini Burundi. Wananchi wa Burundi wana, wana matumaini makubwa kwamba nchi hiyo inatarajia kufungua ukurasa mpya baadaye mwaka huu, siku moja baada ya chama tawala nchini humo kumpata mgombea katika uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi Mei. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimemtangaza Jenerali Evariste Ndaishimie kuwa mgombea wake wa urais katika uchaguzi mkuu huu ujao, na wengi wanaimani kwamba jenerali mstaafu Evariste Ndaishimie ambaye anajulikana kwa jina lautani, la utani la Neva ataleta mabadiliko makubwa iwapo atashinda uchaguzi wa urais. Hata hivyo, wengi wanasema kwamba Burundi imepiga hatua kubwa baada ya rais anayemaliza muda wake Pierre Nkurunziza, ambaye wafuasi wake wanamwita kwa jina la Muhoza ama msuluhishi, jina lililopewa tangu CNDD-FDD ikiendesha vita vya msituni, kutekeleza ahadi yake ya kutogombea katika uchaguzi huo. Kuhusu taarifa hiyo, wazokapata punde tu tukapomaliza taarifa hizi za habari, ambapo unaweza ukasikia yote ambayo yanajiri katika ulimwengu wa siasa, pamoja na katika uchambuzi wa swala zima la Burundi, taifa la Burundi ambalo linaendelea kupitia masuala mengi ya kisiasa, pamoja na mengine mengi ambayo yanaendelea kukumba taifa hilo na Watu walionusurika kifo kwenye kambi ya mateso ya Ash Auschwitz Birkenau wamekutana jana kwa hafla ya kumbukumbu ya miaka 75 tangu kukombolewa kambi hiyo. Wametumia ushuhuda wa walionusurika kuonya kuhusu dalili za kuongezeka kwa chuki dhidi ya Wayahudi kote ulimwenguni. Karibu manusura 200 wa walio iliyokuwa kambi ya Wanazi ya Auschwitz wengi wao wazee wa Kiyahudi wamesafiri kutoka makwao nchini Israel, Marekani, Australia, Peru, Urusi, Slovenia na kwingineko. Wengi wa watu milioni moja nukta moja waliouawa na wanajeshi wa Ujerumani katika kambi hiyo walikuwa Wayahudi. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier amekutana ame na watu watatu walionusurika kwenye kambi hiyo kwa ajili ya mazungumzo. Wazee hao wote walipelekwa kwenye kambi ya Auschwitz wakiwa watoto. Baada ya mkutano huo, rais Stenmeyer ameandamana na wahanga hao kwenda kwenye kambi ya Auschwitz Birkenau iliyopo nchini Poland. namwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migharana. Tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandao nikiwa ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa, basi tuangalie inayojiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia hapa nchini Australia, katika michuano ya wazi ya tenis ambako Australia inaendelea kuwakilishwa na Ashley Barty katika mchezo huo ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa upande wa wachezaji wa Australia, wengi wao wakiendelea kubanduliwa moja baada ya mwingine. Na kujua kipi ambacho kimejiri, basi tutazame kile ambacho kimetokea muda mrefu mfupi uliopita, ambapo Bati amepata ushindi katika robo fainali ya mechi yake dhidi ya Petra Kvitova katika mechi hiyo ya wazi ya tenis mjini Melbourne. Mcheki huyo Kvitova aliweza kuonyesha umahiri wake lakini hata hivyo basi Bati akaweza kashinda mechi hizo kwa seti mbili zikiwa ni saba sita sita mbili. Baada ya mchezo huo Bati alieleza shirika la habari la Seven kwamba Kvitova alikuwa mshindani mzuri na bora kwa sababu She, she um... amesema amekuja hapa <inaudible> na anawania kila kitu kama mshindani anastahili kufanya. Bila shaka ni mtu ambaye akishinda ama akipoteza mechi Someone bila shaka anaendelea kuwa na tabasamu surani, na anapotembea anaonyesha umahiri wake pamoja na ushujaa wake. Ni mtu mzuri, na bila shaka anaendelea kuonyesha uzuri wake pamoja na umahiri wake, na katika mtazamo wangu yeye ndiye mpinzani bora zaidi wa kuweza kukabiliana naye katika michezo hii ambayo tuose tunapenda, tunapenda kuweza kuonyesha umahiri wetu pamoja na uzuri wetu dhidi yake. Katika taarifa zingine, ni kwamba mashabiki duniani kwote wanaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa nyota wa mchezo wa vikapu wa Marekani, Kobe Bryant ambaye aliaga dunia katika ajali ya ndege iliyomuua yeye, binti yake wa miaka kumi na tatu pamoja na abiria wengine wa saba, rubani akiwemo. Nyota huyo wa NBA alikuwa ni mmoja wa wachezaji ambao waliweza kupata sifa zaidi katika mchezo huo na kimataifa pia, na wengi mashabiki kutoka hata Ufilipino wameweza kuomboleza na kutuma risala zao kwake, kama vile Bobby Manilisa anasema hapa hivi kuhusu taarifa za kifo cha Kobe Bryant. Anasema anatoa maua haya kwa Kobi kwa sababu amekuwa daima nyota wangu na ni mtu ambaye nilikuwa nanipa moyo kabisa, na tabia yake pamoja na jinsi anavyocheza. Ni mtu ambaye alijijenga pamoja na kujenga mchezo wa vikapu pamoja na kuweza kujionyesha na kutoa ushauri pamoja na mwelekeo mzuri. Maafisa nchini Marekani wanaendelea kufanya uchunguzi kujua kipi kilichosababisha ajali hiyo ya yeah, helikopta ambayo abiria hao wat, sab, watisa walikuwa wakisafiri ndani na Kobe Bryant ambaye alikuwa na umri wa miaka 41. Alikuwa na mstaafu katika mchezo huo wa vikapu miaka, takriban miaka mitatu iliopita, na alikuwa akisafiri pamoja na abiria wenzake kwenda katika mashindano ambayo binti yake alikuwa na shiriki katika nchi hiyo ya Marekani katika maeneo ya Kalabasas ambako ndege hiyo iliangukia. Latumguliza makala yalituangalishan muktasari wa habari na pamoja na kutazama kipi ambacho kinajiri katika utabiri wa hali ya hewa ambapo mjini Sydney mjezi joto ni 27.6, wakati Melbourne 21.5, Brisbane zilikuwa ni 28.9, Perth 30.5, Adelaide 28.4, Hobart 22.7, Canberra ni 31.7. Na Darwin kwa sasa ni 31 nukta saba na, na, na hayo basi ndio tumeandalia katika taarifa za habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda usio mrefu kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.