Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na Migode Migerano, tukiwa na makala maalum kuhusu yalojiri wiki hii nchini Australia. Mwanzo kabisa, wazasikiza makala haya kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS swahili, na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe ama email kwa kimombo kama unapenda Unaweza kutuandikia, anwani yetu ni swahili.program@sbs.com.au. Hapo unaweza tutumia maoni yako kuhusu yale ambayo umesikia, kama kuna pendekezo ya makala ama kama kuna kitu chochote ambacho ungependa tuzungumzie, basi jisikie huru kutuandikia, ama tuandikie kwenye kurasa za <coughs> Facebook ambapo tunaweza kupatia nafasi ya kuweza kujieleza. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambapo ilikuwa ni vita vya kukata na shoka kama wanavyosema kule nyumbani. Kulikuwa na wiki ilianza kwa sintofahamu yajulikani, taifa linaongozwa na nani? Je, Waziri Mkuu Tambo ataponea vuguvugu pamoja na kile ambacho kinaonekana ni kama wasi ndani ya chama. Hali ilikuwaje? Kujua zaidi na kujua vizuri kipi kilichotokea, tuzungumze na mmoja wa watu ambao wanaoelewa vizuri zaidi kuhusu yaliojiri wiki hii, na tunazungumza na seneta wa kusini Australia, Bi Lusi Geshohi, hujambo? Hujambo sana, asante asante kabisa, niko salama. Tuanze kabisa mwanzo wa wiki, Jumatatu umeamka yeah, unajiandaa kwenda kazini. Ni nini ambacho, wakati ulifungua simu, nini ambacho kilikugonga cha kwanza wakati wiki ilipoanza kwa weekend? kulikuwa na Sasemani right past... yes, kidogo kwa wale ambao wa, wa, wa, wa, wa tulewi wakati uliamka, ulikuwa na uvumivumi na ukuamka unasikia ni kama kuna kitu ambacho kinakuja, na sasa ukapanga safari, sasa kuelekea ofisini kamra ukijua kwamba kuna pengine kuna moto unaenda kuwaka eh, lakini hiyo moto si sana inakuanga hivo na, uh, kwa, kwa hiyo ilikuwa ni moshimoshi moshi bado Ukafika umetoa kamera, moshi unaanza kuonekana kuoneka vizuri. Yes, inakuwaga uh hivyo -huh. Na saa zingine mimi na travel to Canberra on Monday morning Aha. so namkanga kama 4 I get into the 6 p.m. flight so I'm normally get a very busy Monday morning uh -huh. So kufika huko tuna mkutano ile tunakuanga ya um, Senate za upande wa serikali uh, tunaita whip meeting 15 minutes before the start of the Senate. Yeah, dakika kumi na tano kabla mwanzo wa, wa, wa kikao cha Senate eh, uh -huh. So, tuki, tuki, lakini like, samani kidogo seneta ni kawaida mkutano kukaa dakika tano pekee yake ama inakuwaga ni muda mrefu zaidi. Hiyo mkutano inaendanga ka, for the, full 15 minutes na watu wanaogeanga na inakuwa na life. Uh-huh. So, nakuja people are not talking and it's five dakika tano tu imeisha, so mimi nikauliza je, kuna, kuna kitu mimi nina miss, and kila mtu akaniangalia na akaniangalia, mi normally I'm not in any function I'm not in any side I I just get on in my work. Haa, kwa kwa hiyo huwa hahusiki sana na vile vyama vidogo vidogo ndani ndani ndani ya vyama chama tawala. Hapana sababu mimi niko kwa hii chama for about one year. Mhm. Uh-huh. Sasa, no not even one year. Siniingia February, kwa hiyo yeah, yeah, miezi miezi karibu tano sita hivi. Eh, so sikujua si until my preselection, mimi sikujua hii maneno ya how tough the functional right and left are. Sikujua hivo iko you know, acrimonia acrimonia <laughs> <ito. laughs> ni, ni kama ilikuwa ni ubatizo wa moto. <laughs> <laughs> Exactly, kuingia na hizo vita zao ni kumu na harsh cruel, mm. Lakini ukiwa nje huwezi ona. Aha. So mimi ni nilipoingia kwa hii mkutano nasikia hii energy you know, unaingia pahali una feel hiyo, mm. Lakini naangalia naona watu wengine siwaoni So hiyo ni mande, tukamaliza sasa tuko, tukamaliza kufungua Senate, nikarudi ofisi kuangalia monitor, naona news inasema pending. Kuna hii maneno but senate pat, pate room meeting it's normally on Tuesday. Aha, kwa hiyo mkutano wa chama kawaida kila juma, Jumanne. Yeah, it's normally on Tuesday. uh kila, kila wiki No, every fortnight. Aha, kila wiki mbili Jumanne ni imetengwa kwa mkutano wa chama. Ulikuwa mkutano mzuri namna gani? Wakati unaona tayari watu wanaanza kutoka jasho kumtana <tulipo>, For uh, of being. Okay, naelewa sasa kwa hiyo, kwa hiyo, kila ambacho mada ilikuwa ni tofauti na ile ambayo mliweza kuzungumzia. Tukaingia kwa hii mkutano ya Tuesday, tuliyeingia kwa hii mkutano ya Tuesday ndio sasa nimesikia sasa, watu wameamisa kusema ati tunataka huyu, hatutaki prime minister tena, na wakanianza kuniongeresha mi my stadwas. I've, I've my, hard right, hard so uh, I... samani sama kidogo ka tafsiri kidogo, pale walikujia ku, wali na kuweza kujaribu kukushawishi waunge mkono wale ambao wanataka kubadilisha uongozi wa Malcolm Turnbull eh, lakini wewe mwenyewe ulikuwa haufurahini na ule sababu kuna uchaguzi mkuu unakaribia na pili mwenyewe umeweza ku umeumizwa kidogo na ile mivutano ya upa ya upande wa mrengo wa kulia na kushoto hh eh, si ndiyo? Tuendelee ta basi, tafadhali sasa. Tulipofika huko mimi nikasema mi um, I'm not in it. So tulipoingia kwa choose the meeting I had no idea what was going to happen, lakini mimi I think I was thinking the lesson. Mimi sijui ni vile sishughuliki na hizo maneno na vile nimesema I'm not in it, in any camp so me I was thinking things are going behind the scenes but I'll deal with my issue as they arise. Huko kwa mkutano, on that day, XPM aliingia akasema amechoka na hii maneno ipate haiwezi endelea tukiwa na hii kind of public acrimony. Na, na, kabla, kabla ya... ingie pale samani kidogo kabla ingie pale, alikuwa ameongea na watu wote ya wale ambao kawaida huwa muko ndani hivi vikundi vi, vi vidogo vidogo kuwaeleza kin, nini kinaendelea, ama ilikuwa tu me, ni ghafla, anasema mambo ndiyo yamekuwa mabaya tayari ya kutosha. Walijaribu kuniambia they are doing this they are doing that, na nikawaambia mimi that one am out. Hata hata ndugu yako Christopher Pine wa Kusini Australia kuambia kitu nobody, na na hiyo, na hata Christopher Pine hatu hatu ongea hivyo, watu wanasema eh. Kwa hiyo ni hapo ni, ni, ni, ni, ni kuchapa tu kazi, ni kuchapa tu kazi. Sasa nobody had spoken to me about anything, unaona ndio. So nilipoingia huko, nilipoona prime like minister ameingia kawaida, kuangalia uso yake he is not happy but I would I could understand mm. Kwa hiyo amekuwa amekunja sura sura imekuwa ni ya kazi kuliko kawaida eh eh, so tulipoingia huko, alisema he came straight and akasema amechoka na hii mfurugano. Ame, amechoka na hawezi endelea hivyo, kwa hivyo tuchague tunataka kuendelea ama hatutaki tunataka aendere ama hatutaki, na akasema na itakuwa secret ballot sababu he cannot work under that climate. Mimi nikachangaa, mimi I don't know kwa wedha watu wameogea, kwani walijuana uh, you know, im, ilikuwa muo ya, ya chini chini uh, si kuwa najua. so at that point si tukapatiwa ballot kuchukua hiyo ballot tukaambiwa, tunataka aendere ama hatutaki na hiyo ikakuja na ikaenda, na binafsi nikasema nataka aendelee like I had already said, so we got that 45 or 4835, samani kidogo wakati ilikuwa hiyo aendelee ama siendelee. Kulikuwa na mtu mwingine ambaye alisimama kwamba na mimi nataka na uh, kiti yake ama ilikuwa ni yeye peke yake. Kwa wakati huo aliposema tunataka aendelee ali, uh, or asiendelee ali declare hiyo leadership vacant. Aha. Alisema mimi hii sifanyi Okay. Na, ikitu ni fakan ndio akatoka kwa hiyo kiti yake, na akasema yeyote anataka aseme sasa. Akauliza nani watataka hii kiti, si wakasimama sasa watu wawili kwa wakati huo wa, da, Daton na, PM. Uh, da, Daton na PM sasa, yes, uh. Daton na PM, na tuka vote. Na sababu za Daton kusimama ilikuwa ni gani eh? sababu yenye sababu zenye Daton alitoa kwamba anataka hiyo kiti ya PM, ilikuwa ni gani? Sisi nimekwambia, ni hii fact factional war, ile vita vita ja, vya wenyewe vya vya vya ndani, si eh, ni mapigano sasa. Mm-hmm, kuna ile kampu ya extreme right ndio, na kuna hii kampu ya extreme left, na kuna sisi wetu wa wengine tumechanganyikiwa. Uh, pole sana <laughs> <laughs> Awal tumechanganyikiwa, hatujui tuko wapi. <laughs> <laughs> hatujui. <laughs> Ni ni, ni kitu cha kuumiza, lakini sabani tunacheka kwa wale ambao wanatusikiliza, lakini hakuna namna nyingine ya kufanya. Machozi yamekauka, yame, yame tayari machozi yamekauka, lakini saa zingine ukiwa huko unachanganyikiwa sana. A, Na, uh -huh wanakuwa wamechanganyikiwa, ni vile wengine wanajifanya wanajua. <laughs> <laughs> uh, kisha kura zikapigwa, akashinda ya, ya, ya kwanza nini, kafu, ikato, ikafuata baada ya hiyo. si aliposhinda tukafurahi, tuka, tunasema those of us who want stability, wale tuna- tulikuwa tunataka stability na tumeshoka na hii kupiga mapigano, mapigano tukafurahi, lakini wale wa upande wingine wakaanza kusema oh we didn't get enough time, oh he's not this, oh he must go. Unaona ile he must go kind of thing pale pale, ba baada ya kura tu, ama ilikuwa mkishatoka ndani ya ndani ya chumba cha kura, saa ile kura zimetoka, si na tumekuwa na na PM amewin. Uh, sasa tukitoka nje, wale wa upande hiyo ingine wakasema hawakuwa wamepewa enough notice, aha. Spewa, kuhu, advocate, a na, kama mnajunga nasi tunazungumza na seneta wa kusini Australia Bilusigishuhi, ambaye anazungumza nasi kwa mazungumzo maalum kuhusu yaliojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Baada ya hapo kushinda, sasa wameanza ile vuguvugu, inaendelea tena kwamba hatujapata muda wa kutosha na tunahitaji kujitayarisha na bado hatujatosheka na matokeo ya kura. Nini kingine kilifuata? momentum ile kind of, you know, uh, kujiuzulu kwa mawaziri na wengine kuendelea kusengenya sengenya, kisha ndani ya seneti pia mulichimbwa vya hatari sana, na kila mtu na hata senadimatali inikwana ni kidogo ilibakia kidogo wapige mtu ngumi, si ndio? Lakini <laughs> ilikuwa baya sana, lakini ilikuwa sana, tufanye nini? Na kila mtu amesema amejiuzulu ametoka job yake. Sasa Siku... <laughs> <laughs> wakati huo wa, kuna wakati ulifika mwenyewe ukajutia kujiunga na chama cha, cha chama tawala ama ilikuwa basi ndio vile mambo yapo? Mimi, I have been always very firm with my stand <laughs> Msimamo wako uko imara. Kwa hiyo ile migogoro ya kuweza kuangusha serikali wewe, hiyo unasema hapana mimi nilisema hapana, nilistick with my hapana na I said me I cannot be part of that such a chaotic kind of thing. Ah, kwa hiyo ulikuwa unaanza ku kuwaza pengine heri nirudi nikuwe mbunge huru bila kuwa na chama chochote ama ulisema tu basi, ndio vile mambo yalivyo, ya nitajikaza nita, nita, nita tu mpaka mwisho? Hapana, mimi najikaza tu, nirudi nirudi wapi? Nitakaa tu. Sasa tukikisema tutoke, nani atakuja? <laughs> Itakua, itakua ni tatizo uh, Tuendelee sasa. jio, jioni yake bunge limeahirishwa, seneti seneti imeahirishwa, na bunge ya uwakilishi me nyumba ya uwakilishi samani nayo imeahirishwa baada ya ya kura ndani ya chama. Sasa mnarudi tena ndani ya ya chama ama ilikuwa kila mtu kwa ofisi yake akiendelea kujiuliza nini kitatokea? kita e, ni kurudi kila mtu kwa ofisi yake. mm -hmm. Tuliporudi mimi nikaenda tukatoka bunge tukaenda kule mtu analala and uh, lakini the phones never stopped ringing the messages and now by this time we had knew we had three candidates up lakini we still had an issue because the prime minister had said unless he gets half of the party room saying they want this spill motion he will not call a party room meeting kwa hiyo mmerudi kwa makao yako na simu zinaendelea kulia, hakuna kupumzika. Na waziri mkuu na ametoa onyo kwamba kama hajapata idadi tosha ya wale ambao wanaenda kutia saini karatasi kwamba wanataka mkutano mwingine na kura nyingine, hataondoka na hapata kuwa na mkutano wa chama hey. That those 43 ugumu ulikuwa nini? Maana walikuwa wamepata kura thelathini na tano au walikuwa nini? Ilikuwa tatizo kupata hizo arobaini na tatu? Unafikiria pengine baada ya ya Mheshimiwa Bishop na Mheshimiwa Morrison kurusha kofia yao ndani na kusema kwamba na sisi pia tunataka iketi, iliweza pengine kupunguza tunasema ile ile kasi ya ya kampeni ya bwana Dutton. Unajua, the whole thing is a factional war, it's not about leadership, na Scott na Bishop had no plan whatsoever at the beginning of the week that they will take on this thing. Kwa hiyo ah, so, sasa ni vita tu ya, ya kulia na kushoto Sindio? So saa ile kulia, the right said they gonna do it. Of course the left had to do something. Of course the left had to respond. Na na ni kurespond ni kusema, even you want to ask to go for the leadership of this party, then it's the right for us the left. Kwa hiyo inakuwa, saa yani, mistari inachorwa vilivyo, hakuna kuoneshana meno tena, kwa hiyo kama ni kushoto, kushoto kulia kulia. Exactly. So saa ile, if, if you understand that Well, you can see that one is on the extreme right, which is on the extreme left. uh -huh. Na, Morrison, My understanding... Morrison anabaki wapi sasa? hmm? Morrison anakuwa wapi katikati ama hivi? Na, uh, Morrison ni kama sisi, Morrison akama mimi ama watu oh, wengine. Ni wale tuko katikati na saa zingine tumechanganyikiwa. Especially if you are Christian. And Morrison is a very, Morrison is a very good Christian. So, mm, if you are Christian, you are deemed you are on the right. But that is not necessarily true kwa wale kwa kidogo tafsiri kidogo, bishop ni wa kushoto na, na, na, Datoni kulia la Morrison yeye sasa inakuwa ni katikati. Hata kama ndio ni, ni Mkristo ni muumini na, na imani ngu, uh, kali ya Kikristo, lakini hata vile bado ni, ni wakatikati, na si kusema kwamba wewe kama ni Mkristo na una, unashikilia imani kwa nguvu kwamba wewe ni mtu wa kulia sana, bado unakuwa ni katikati na unakuwa na maoni ambayo yanaleta watu pamoja, si, ni hivyo unasema? and be very very inclusive because it's not only about right and left it's about people australians and you can see how diverse australians are carare region everything now we are too diverse forget about the party if you are going to be the pm of this country you cannot afford to have extremism of any kind. kama kama atakuwa kiongozi wa taifa na ama kuongoza taifa inabidi wewe ni mtu ambaye uko katikati na mtu ambaye haupendelei wowote na una, unaweza ku kuhudumia kila mtu kwa usawa. Tuzungumze sasa jioni, sasa mmeamka Alhamisi, sasa siku mefika, zile saini zinahesabiwa zina, mnaitwa ndani ya chama tena kwamba muda umefika tu, tuamue liwe liwalo, hali ikawaje ndani ya chuma. Ehe, lakini vile sasa tumekuwa in a tense place and we have held the country at last so we have to resolve this uh -huh. Kwa hivyo mtu mmoja akasema, hata igawa mimi I don't want this thing I will put up my name but you have to understand it's just so that we get on with it uh, ah, kwani amejitoa tu mwenyewe ili aweze kuvu, kuvunja ile hali ya kutokuwa na uamzi, kwa sababu hawako wametopata hizo arobaini na tatu za kutosha saini arobaini na tatu kwa ajili tu ya, ya umoja wa chama nadhani. Na sasa waziri mkuu aliwapigia ali nyote moja moja, ama ilikuwa ni wale ambao wanaenda kugombea? Bishop, na Morrison walikupigia na Daton walikupigia, kukuomba kura, ama ilikuwaje? Eh, tuliongea na wao wote wata, wata hmm, wanapiga wata wana- tumeongea na wote are people I knew. Wanakupigia wao wenyewe ama watu wao ndi wanakupigia wao wenyewe, wao wenyewe, wenye binafsi, binafsini eh, ni kusema walikuwa ni kampeni ngumu kabisa eh, ni eh, kampeni ngumu hmm. <laughs> <laughs> eh. Aha. Sasa, wakati mnaingia ndani ya chama, waziri mkuu ametoa tangazo lake ali mm -hmm. alijiuzulu mara moja ama ilikuwa tu ni kwamba kueleza kwamba yale masharti ambayo alikuwa anataka yametimizwa. Tulipoingia huko, the first motion was who wants the prime minister to continue, na anataka nataka waziri mkuu aendelee na kazi yake na kazi yake. Na ndio hapo tulipata 40. Hiyo tulimiss na hiyo tulimiss na hiyo three or kura tatu pekee ndiyo zilikosa ile endelee. Kwa hiyo kusema kwamba vile kulikuwa na watatu ambao walijitokeza Awali ilikuwa ni seneta wawili wa, wa magharibi Australia na mmoja na mwenzao wao watatu, ambao pia walikuwa ni mawaziri pia pia, senata Cash, Korman na Fifield. Kama hao watatu wangebadilisha kura zao, ni kusema kwamba waziri mkuu angeendelea na kazi yake yes. Kwa kukosa hizo kura tatu sasa, nini hatua gani ikafuata? Sasa ilipotoka, si PM akasema, sasa mimi nimetoka, the next week mnataka nani achukue hii kitu? Ndio sasa tukavote. Tulipoanza kuvote, Julia Bishop akapata the lowest first round. Ha, palikuwa na pengine pendekezo kwamba wa, kuna wote walisema chenye wanataka kufanyia chama ama ilikuwa tu ni majina na kura mara moja Maogeo, uh -huh. o, Now, ki, I... o, kila mtu anajua anachofanya na vile people need to understand is it was, it was just a factional fight of the liberal party and that is the way it was, yeah, so see at the, and we know anyway, na kusema kwamba sasa, wewe mwenyewe kwa katika hiyo kura ya kwanza ni upande gani ambapo ulikuwa unaele, unaelekea? najua kawaida inakuwa ni kura ya siri. Uko tayari mwenyewe kusema ni nani ulipigia kura mara uh. could... mbili yote ama ya kwanza ulimpa Bishop. Walikuwa pamoja. Aha. Kwa, kwa ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa ni njama ya kupunguza kura za Dutton, si na na anyway. Ukampigia uka Yes. Morrison kura mara ya kwanza na ya pili, sasa kuona kwamba anashinda sasa kura, kura ya mwisho ambayo ilikuwa ya muhimu zaidi, ambayo ni ya pili kushinda As much as I can go. <laughs> <laughs> Na shukuru lakini unajua kama waandishi wa habari lazima tuchimbe kidogo chini zaidi hiyo, <laughs> anyway. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Ni kweli hiyo ni kweli kabisa. Sa, sasa, ba, baada ya kura sasa, maana sitaki ni kuingize kwa matatizo zaidi. Baada ya kura sasa ushindi umepatikana, hali ilikuwaje ndani ya chama? Kule watu walikuwa wameridhika ama bado hawajatosheka na matokeo? Uh, kwa hiyo ndio matokeo ya demokrasia, unakuwa na mshindi anachukua kila kitu, na wale ambao wanapoteza basi, inakuwa ni hivyo, ni kuenda kujipanga kwa pengine za siku zijazo, sindio? Unaona? E, najua na, na, kwamba hii hatua ilichukuliwa kuweza kujaribu kuepusha chama tawala kuondolewa madarakani mwaka ujao katika uchaguzi mkuu unadhani sasa baada ya kubadilisha kiongozi chama cha Liberal ambacho ni chama chako chama, chama tawala kimejiweka katika nafasi gani kuweza kutetea nafasi yake kuwa serikali katika uchaguzi mkuu ujao mwaka, mwaka kesho? Najua ni Morrison na Scott na George. A, a breath of fresh air. You uh, know how it is. Hewa mpya tu yani, wanawapa nguvu mpya. Exactly. Mpya kwa party. mm. mm -hmm. Sababu kusema kweli. Wali, chama ilikuwa imepigana sana na watu walikuwa ameshoka. Sasa kupata watu wa new and people with new energy. People who are new. And the fact that they hadn't been preparing for this means they have the energy. So I'm, I'm hopeful that they will give the party a new look. Uh, unatumai kwa kwamba viongozi wawili wapya, Josh Frydenberg, ambaye ni naibu kiongozi wa Liberal, na Morris ambaye kwa sasa, Scott Morrison ndiye waziri mkuu mpya walioapishwa jana, jana joni na gavana mkuu Cosgrove, wanawapa nguvu mpya chama cha Liberal na serikali kwa ujumla, na mnatumai kwamba itakuwa ni uongozi mpya. Tuzungumze sasa nafasi za, za uongozi. Tunajua kwamba kuondoka kwa, uh, Bishop katika nafasi ya naibu kiongozi ni kumaanisha kwamba hakuna mwanamke ambaye iko katika ngazi za juu za uongozi tena kwa sasa. Una matumaini yako ni gani wakati bwana Morison samani uh, na bwana na, na Fredenberg wanatengeneza uh, baraza la mawaziri? Mawazo ni gani sasa, ni kuweza kuwapatia wale ambao walikuwa wanawapinga nafasi ndani ya serikali, nao wachangie wa, wa, wa ama nyie ambao mlikuwa ham, hamtaki mabadiliko ndio mpewe nafasi za kutosha, na kwa upande wa kina mama Kampeni ni gani sasa kuesha kwamba na nyie pia mnajumuisha ndani ya serikali? Sasa mimi siyo hiyo, siwezi sema sababu hiyo ni kazi ya Morrison na George na wale wengine, hmm. watakaa chini na watasema, watajipanga. You know, John Howard and Ta Tanbu, I'm sure they are there and they, are, oh, they will give them support. But as for women in Liberal Party, that's always a struggle. That, that's a struggle and the party doesn't do, hasn't demonstrated that, that you know, what, uh, that I don't know what happens, but the issue is we need to do better. Kwa hiyo maswala ya uongozi na maswala ya kugawa vyeo hiyo ni jukumu la Josh Frydenberg naibu kiongozi wa chama cha Liberal na waziri mkuu mpya Morrison, lakini vilevile vile, yule ambaye alikuwa ni waziri mkuu wa zamani Howard na Turnbull. Sidhani kama bwana Abbott atachangia sana, lakini kama mchango wake utahitajika, na uhakika kwamba ataweza kutoa ushauri kwa viongozi hao wawili wapya ili waweze kusaidia kugawa kwa nyie, ambao kwa upande wenu ambaye alikuwa ni kiongozi ambaye pia ana, ana, ana mamlaka sana ndani ya chama tawala na serikali, bwana Christopher Pine, Christopher Pine. Unahisi kwamba anaweza kawatetea nyie ambao mnatoka kusini Australia mpewe wizara pia, na hususan wewe binafsi? Maana wewe kwanza, wewe ni mwanasheria pili, una, umewasaidia kuhakikisha kwamba chama kinapata kura za kutosha ndani ya Seneti, na katika hizi kura ambazo zimepita, ambazo ni walishinda kwa kura tano, kura yako ilikuwa pia muhimu kuhakikisha kwamba serikali mpya ina, inaundwa, chama cha Leba akichukua mamlaka. Kwa hiyo unahisi kwamba utakuwa na pengine hmm, zawadi njiani ama? <laughs> <laughs> uh, so, si, si mtu wa si kupigia kampeni za, za chini chini. Wewe like si mtu wa kufanya hiyo michezo ya chini chini, kuweza kutafuta kazi hapa na pale. Ukipewa unataka upewe kwa sababu unastahili kupewa hiyo kazi, na hutakataa. Na pili umesema kwamba umeona baadhi ya wenzako ambao wamekabiliwa na wakati mgumu kwa sababu ya zile mikataba ama yale makubaliano ambao walikuwa wamefanya na watu kuhakikisha kwamba wanapata nafasi fulani ama wanakumbuka wana sehemu hii, na imewapatia wakati mgumu wakati wa kutoa maamuzi na pia hatari ya kuwa na, na makubaliano kama hayo inakugeuza mtumwa wa yule ambaye ume, umefanya makubaliano naye, kwa sababu kila mara atakuumsha kwamba nilikuahidi hiki nikakupa sasa nadai na, na, na kura yako, hivyo nimesema sawa, eh, si Yeah. Kwa hiyo hili ndio sababu suala ambalo limefanya lilijaza lili watu wengi wasiwasi kuhusu uwepo wa uongozi wa Datan kama waziri mkuu, kwa sababu ya hizo tofauti, pamoja na, na zile vuruguvurugu ambazo zimetokea zime kwa sababu ya matamshi na pia sasa u, u, uwepo wa bigeshoi katika baraza la mawaziri ama wengine ambao wanatoka katika mazingira ya uhamiaji, itakuwa ni thibitisho kwamba Ja, jamii pana ya Australia inakubali ina na inakumbatia kila mtu bila kujali rangi, bila kujali asili na bila kujali kama ni mwanamke mwanaume, anakotoka. Kabla tumalize, ujumbe kwa wale ambao wanasema siasa ya Australia inakuwa ni ya kupaswa tu vichwa kila mara, una ushauri wako ni upi, kama kiongozi, kama mwanasiasa ambaye unatoa una una, unasaidia kutengeneza sheria bungeni Unaweza kuwarejeshea watu imani namna gani kuhusu uwepo wenu ndani ya bunge? and join their own party. Whether Labour, Liberal, just get involved anyway and join any party you feel aligned to because that is the only way what will be people will be able to make decisions that affect their lives. Aha, wanasema kwamba watu wasiogope kuweza kujishirikisha na kujiunga na vyama vya kisiasa, kama ni chama cha Labour, Liberal, Nationals, Greens, chochote kile ambacho unaona kwamba kinaambatana na maadili yako na misimamo yako jiunge nacho shiriki, kwa sababu kama ni mhamiaji, kama umezaliwa hapa, mpopote umetokea, una nafasi yako. Chukua nafasi yako na jio ili uweze kuwakilisha na kutoa maoni yako na kuchangia, na usiwe na wasiwasi, kwa sababu una mchango na una sehemu katika siasa ya Australia. Kwa hiyo ushauri wako ni kwamba wengi wa, wa, wajiunge na wasiwasi weke kando. Yeah, absolutely. Sasa tukiwa na wasiwasi, na hii ni country yetu, nani atachukua huo ni ushauri mzuri. Watu basi, jipeni moyo na mjitolee kuweza katika nafasi za uongozi. Na Seneta Geshuhii, tunajua kwamba uchaguzi mkuu ujao utakuwa mwaka mwaka kesho, na kwa sehemu kawaida, maseneta huwa wanahudumu kwa muda wa karibu miaka misita miaka mitano. Kwa upande wako hali iko ikoje? position. Kwa, kwa sasa uko katika nafasi ya nne katika orodha ya ya wagombea wa chama cha Liberal hali ambayo haikupi nafasi nzuri kwa weza kupata ushindi katika uchaguzi? Yes. So, as of now, My term is up to and including 30th June 2019. Kwa hiyo wadhifa wako uta, utafika mpaka tarehe 30 Juni mwaka 2019. Yes, but if people vote for me below the line then we could have a chance. Kwa hiyo watu watakapoenda kupiga kura, badala ya kupigia chama kule juu, waende chini ambapo kuna jina lako wa, waweke ile alama ya ya, ya, ya tick ili Yes. uweze kupata nafasi nyingine. Exactly. if we do like that then we're getting our votes to just put somebody else we'll give this kwamba Bigishu anabakia bungeni lazima upige kura chini ambapo, mwenyewe, ya mstari ambapo utaona jina lake mwenyewe badala ya chama kawaida. Unaweza kupiga huko juu ama chini, ambapo ukipiga chini kusema, unachagua mtu mmoja mmoja ule ambao unataka. Ukipiga kura kule juu kusema kwamba ni chama tu ndicho umechagua, kisha chama kitaamua nani atachukua hizo kura. Kwa hiyo kama unataka Bigishu endelee katika seneti basi, shuka chini kidogo, angalia angalia macho hapo chini kidogo kuna jina lake weka alama ya, ya tik ili aendelee na kazi. Yes, but for now we are so grateful for even being in that Senate for a day. For me, I was representing all multiculturalism and to be part of the people who are making decision as to who is the next Prime Minister of this country, we must appreciate that Australia has recognized kwa sasa amefurahi kwamba amepata fursa ya kuweza kuhudumu ndani ya bunge na kwamba ameweza kuwakilisha watu kutoka tamaduni tofauti, na anafurahi kwamba Australia inatambua watu licha ya rangi yao, licha ya jinsia, licha ya, ya, di, ya dini ambazo ama imani zao na kwa sasa anafurahi kwamba hata kama ilikuwa ni kwa siku moja amepata fursa ya kuweza kuchangia katika demokrasia ya Australia. That's it. Thank you very much. Neno la mwisho kwa watu ambao wanazungumza Kiswahili nchini Australia, ambao wanakusikiliza kwa sasa, ujumbe wako ni upi kwao? Wanaozungumza Kiswahili anasema kwamba la kwanza kwa, lakini kwa utani maana najua kwamba anaweza kuwata na mwalimu wa Kiswahili. Sasa kama angependa ku, kujiorodhesha na kujiandikisha katika darasa la Kiswahili, na hakika ndugu kutoka shirika la Kasa hapo kusini Australia wanakusikiza vizuri na watakufungulia milango, wakaribishe. Na lakini pili pia kama wa, wa Afrika na kama watu ambao tunaishi hapa, hii ni nchi yetu. Tujihusishe na tujiunge katika siasa, tujiunge katika maisha ya kila kaida. Si mpaka uwe katika, katika bunge la taifa. Kuna halmashauri na kuna sehemu zingine ambazo unazofanya za uongozi, lakini akisha kwamba unafanya sehemu yako katika jamii. Nimesema sa, vizuri hapo, Senata yes. Sa, yes, so asante <laughs> sana seneta, kila la heri okay, katika kazi ambao unafanya tutaendelea kufuatilia kazi yako na tunakushukuru kwa yote ambayo umefanyia waafrika pamoja na jamii ya tamaduni tofauti hapa Australia, okay. Yeah, nam, huyo ni Senata Lucy Geshuhi, seneta wa kusini Australia wa chama cha Libro, ambaye alikuwa anazungumzia yalujiri wiki hii katika chama cha Libro pamoja na serikali ambapo ilinusurika kuweza kuangushwa Mengi zaidi unaozopata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza. Vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea a SBS.com.au mkwaju Swahili.