Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. SBS uko nami Gode Migerano. Makala haya moja moja kwa, kwa kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, kuwa bibi au babu ni hatua kubwa katika maisha ya mtu. Kwa wale ambao wamejifunza kuwa wazazi kwa miaka mingi, hatua ya kuwa bibi au babu inahitaji sheria tofauti na mara nyingi uwezo wa kufanya mageuzi. Hali ya familia inapobadilika, ni muhimu kuelewa sheria hizi ambazo hazijaandikwa kwa ajili ya kuhakikisha unafurahia kwa ukamilifu mchakato wa kuwa bibi au babu, pamoja na kudhibiti maisha ya vizazi tofauti pamoja na furaha yao. Aria ya Penin ni mwalimu mwenye umri wa miaka 59 wa shule ya chekechea. Yeye pia ni bibi mwenye fahari sana na wajukuu wake watano. Anajiona kama bibi anayependa furaha bila kuwa na majukumu aliyokuwa nayo alipowalea wanawe, kama anavyoelezea hapa feel... ni tofauti kabisa kwa sababu unahisi majukumu ni tofauti. Nina mawasiliano ya wazi na watoto wangu na wakwe wangu, kwa hiyo nina furaha. Nimewalea wanangu na sasa ni muda wao kuwalea wanao, kwa hiyo nitazama jinsi wanataka kuwalea wanao. Bila shaka, kama wanataka ushauri wangu au msaada wangu, niko hapa kila wakati. Mfumo huo wa mawasiliano ya wazi umependekezwa na mwanasaikolojia Karen Marshall kutoka shirika la Relationships Australia, Queensland. Bikaren hutatua matatizo yanayoibuka katika familia kwa sababu ya tofauti za vizazi. Baadhi ya matatizo hayo husababishwa na maadili tofauti ya tamaduni pamoja na mawazo ya kuwalea wajukuu. Bikaren na maelezo zaidi, lazima wafafanue na wazazi jinsi wanataka wawe mabibi au mababu. Inaweza the kuwa the mwelekeo tofauti kuliko walivyofanya katika nchi zao za asili. Hali hii ni muhimu zaidi kwa wahamiaji ambao watoto wao wazima wameoa katika tamaduni tofauti na yao. Bikaren na maelezo zaidi, kunaweza kuwa tofauti kati ya right, tamaduni hizo. Si lazima iwe mgongano ila, so kunaweza kuwa tofauti halisi. Kwa hiyo kushinikiza maadili yako ya kitamaduni kwa familia hiyo mpya huenda isipokewe kama unavyotarajia. April Hong ni mtafiti katika kituo cha misaada ya familia na ulezi katika chuo cha Queensland. Kituo hicho kinajiandaa kutoa mradi wa kuwasaidia mabibi na mababu. Bi April amewashirikisha watu wapatao mia tano katika utafiti wake, ambapo wamechunguza maswala ya kawaida yanayokabili mabibi na mababu, kama sehemu ya utafiti wake kwa uhusiano kati ya mzazi na bibi na babu katika familia za Waasia. Bi April na maelezo zaidi moja, changamoto kubwa kwa mabibi na mababu ni sheria ambazo hazijaandikwa za kuwa karibu bila kuingilia kati mchakato wa ulezi. Tatizo hilo haliathiri familia za waasia tu, hiyo ni changamoto inayowakabili mabibi na mababu kutoka tamaduni tofauti inapofika kwa njia bora kwa wajukuu wao, hali ambayo inaweza tofautiana na matakwa ya wazazi husika. April tena. Mabibi na mababu hujiona kama wao ndio wazazi pia, kwa hiyo wanahisi wanaweza ingilia kati kwa masuala ya kuwalea watoto. Wanahisi hiyo ni kwa faida ya mjukuu, kwa sababu wanadhani wazazi wa watoto hawalei ipasavyo, kwa hiyo wanahisi wana haki ya kuingilia kati kwa ajili ya kumlinda mtoto huyo. Utafiti wa April Hong umebaini kuwa wazazi wanaamini jukumu la ulezi na adhabu ya watoto ni lao, na kutofautiana na mabibi na mababu kunaweza sababisha mgogoro usio na suluhu kwa muda mrefu sana. Amependekeza kuwekwa kwa matarajio yaliyo wazi pamoja na mipaka kuhusu kazi za wazazi. Bi April anafafanua zaidi. Want... shauriana na mzazi kama wanataka kuhusike katika adhabu ya mtoto au la. Kama jibu ni ndio, kama unaweza toa adhabu, unaweza ingilia kiasi gani? Ila wakati mwingine najua huwa ni vigumu kushauriana kuhusu uhusiano huu, ila usiingilie kati mchakato wa ulezi wa mzazi. Wakati mwingine wazazi wanapomwadhibu mwanao na wanamfunza kitu, usiingilie kati, ila unaweza jadiliana nao baadaye. April amekubaliana na Karen kuwa mawasiliano ni muhimu. Familia nyingi toka tamaduni tofauti huwekea umuhimu mkubwa kwa maelewano na uhusiano wa familia. Ameongezea kuwa wakati mwingine, kwa ajili ya kuhifadhi uhusiano wa amani, watu katika familia huenda wakasita kujadili masuala yanayozua wasiwasi katika maisha ya vizazi tofauti katika familia. Bi April, na maelezo zaidi Usiogope kuvunja maelewano hayo kwa ajili ya kutatua matatizo. Badala ya kubaki kimya na kufuga matatizo, kuwa na majadiliano ya wazi na mtoto wako au mzazi wa mjukuu wako kuhusu kile ambacho unahisi lazima kibadilishwe, au jinsi unaweza saidia kwa upande wa adhabu au wanavyomlea mtoto na jinsi mnaweza boresha pamoja uzoefu wa kumlea mjukuu. Karen Marshall amependekeza kutumia mchakato wa kusubiri na kutazama kwa upande wa mabibi na mababu wanaompata mjukuu wa kwanza, wanapokabiliana na mipaka na sheria za kuwa mabibi na mababu nchini Australia. Bi Karen na maelezo zaidi. That new baby comes home. Mtoto huyo anapowasili nyumbani, the bibi ndiye mama wa dad, baba ya mtoto anaona mkwe wake anafanya vitu tofauti na vile ambavyo angefanya. Badala ya kuingilia kwa ushauri mwingi na kulazimisha maoni yako, itakuwa bora ukichukua hatua moja nyuma. Tazama, anauliza kwa upole kama unaweza pendekeza kitu, au uliza mama huyo jinsi angependa umsaidie. April Hong ameonya kuwa inaweza kuwa vigumu kudhibiti uhusiano kati ya vizazi tofauti unapothamini matakwa ya wajukuu juu ya wazazi wao. Bi April na maelezo zaidi, usijiache ukwame katikati ya mtoto na mzazi wake, kwa sababu mara nyingine mtoto anaweza tumia uhusiano huo vibaya na kuzua malalamishi well, au anaweza kuomba ufanye kitu kinyume na matakwa ya mzazi wake, ila hakikisha unamjibu mtoto kwa huruma, ila wakati huo huo jadiliana na mzazi wake jinsi mnaweza shirikiana kumsaidia mtoto huyo kukuza maisha ya afya nzuri na ya furaha kwa familia. Mabibi na mababu ambao wamezoea kufanya vitu kulingana na tamaduni zao huenda watahitaji kujifunza jinsi ya kumlea mjukuu wake ambaye amezaliwa Australia hususan katika mabadiliko ya jamii na well, nchini Australia. Na wazazi wa changa huenda wakawa na njia yao ya kulea na wanahitaji nafasi ya kulea wanavyotaka, na bibi na babu nao wanastahili jifunza kuheshimu watoto wao katika nafasi yao kama wazazi. Kuna wakati hamtakubaliana jinsi wanavyomlea mwanao, ila waamini watoto wako kama wazazi na waunge mkono Huenda ikawa vigumu kuwa na ushawishi mkubwa jinsi mjukuu wako anavyolewa. Mwanasaikolojia Karen Marshall amependekeza kuwa mabibi na mababu wanastahili tafuta fursa zingine za kufurahia maisha kando na kuwalea wajukuu wao. Bi Karen na maelezo zaidi Clubs, kuna vilabu wana ujuzi fulani ambao wanaweza changia na vikundi katika jamii, kama and ni wanachama wa vikundi vya kidini, kuna njia tofauti group ambazo wanaweza toa mchango katika jamii pamoja na kwa familia zao na wajukuu wao. Huo ndio mkakati wa aria ya Penen kusawazisha maisha yake binafsi pamoja na nafasi yake kama bibi. I spend quite a lot of time with, wakati mwingi huwa na wajukuu wangu. Nina watano, wenye umri tofauti kuanzia miaka miwili hadi kumi na tano. Kwa hiyo wana mahitaji tofauti na wanakuwa kwa viwango tofauti. Kwa hiyo huwa so, najaribu kuwa na muda na kila mmoja wao ila, wakati wa kujiondoa ukifika, huwa ninatumia muda huo na mume wangu. Wakati mwingine ni vizuri kutoka kuchangia chakula cha jioni pamoja b area ya Panen akikamilisha taarifa iliyoandikwa na Emy Chenyo Wang. Na kama unataka maelezo ziada mataarifa ya ziada kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu SBS com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju Swahili.