Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na Migode Migerano, tukiendelea kuleta makala haya kama ilivyo kawaida kupitia studio zetu za SBS radio na mtandao ni anwani ikiwa ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika siasa za taifa. Serikali ya Morrison inaendelea kupoteza ushawishi kwa mpango wake wa kulazimisha vipimo vya mihadarati kwa wapokeaji wa malipo ya ustawi baada ya senata huru Jaki Lambi kuzua wasiwasi wasi kuhusu uhaba wa huduma zinazoungwa kwa mpango huo. Kwa upande wake, chama cha Leba kilitumia kikao cha kwanza cha bunge baada ya mapumziko ya wiki tano kuishinikiza serikali kwa hali ya uchumi wa taifa. Jim Chalmers ndiye mweka hazina wa kivuli katika chama cha upinzani. Alimhoji mweka hazina Josh Frenberg bungeni akiuliza kwamba, swali langu ni kwa mweka hazina, Je, anaweza thibitisha kuwa uchumi wa australia unakuwa kwa kasi ya chini kuliko ilivyotabiriwa katika bajeti yake miezi mitano iliyopita? Wakazini alijibu kwamba naweza thibitisha bunge kuwa kwa suala la pato la taifa la kawaida inakuwa kuliko ilivyotabiriwa katika bajeti juu utabiri wa asilimia tano na utabiri wa bajeti wa asilimia tano 5 ukweli ni kwamba upande pande wetu wa bunge hii tunasimamia kodi za chini alijibu mwekazi na frydenberg waziri mkuu scott morrison naye pia ametetea jinsi serikali imesimamia uchumi wa taifa akisema kwamba kile ambacho upande huu wa bunge unalenga ni kukuza uchumi wa Australia, na uchumi wa Australia umekuwa kila mwaka chini ya sera za sa serikali hii ambayo imeshuhudia ukuaji mkubwa na ajira ya Bwana Spika, viwanda vyetu vinaendelea mbele kwa sababu tunaunga mkono viwanda, Bwana Spika, alisisitiza waziri mkuu Scott Morrison. Hata hivyo ni senata huru wa Tasmania Jaki Lambi aliyetawala ajenda katika kikao cha kwanza cha Bunge. Kuna uwezekano wa Senata Lambi atakuwa na kura muhimu kwa miswada miwili ameweka masharti kabla aunge mkono mswada wa kufanyia vipimo vya mihadarati wanaopokea malipo ya new start. Alipozungumza bungeni, Senata Lambi alisema kwamba sitaunga mkono hadi nitakapoona huduma za ukarabati na huduma ambazo watu wanahitaji kukabiliana na tabia hiyo zinajengwa, ambazo bado sijaona. kanda na pendekezo la serikali kwa wanaopokea malipo ya ustawi kufanyiwa vipimo vya mihadarati. Sentalambi naye alisistiza pia pawe vipimo vya mihadarati kwa wanasiasa pia. Huo ni wito ambao mbunge wa chama cha Barnaby Joyce anaunga mkono, akisema kwamba wanasiasa wanaotumia mihadarati hawastahili ruhusiwa kupiga kura, kwa sababu siwezi waruhusu ndani ya jengo hili kupigia miswada kura kama wanaingia ndani wakipanguza mapua yao pengine inaweza waomba wabaki nyumbani kwa muda fulani, na kama wanatatizo pengine wamwone mfanyakazi wa jamii au mtaalam mwingine. Sidhani unastahili piga kura ukiwa chini ya ushawishi wa mihadarati, nadhani unastahili baki nje ya jengo hili, alisisitiza bwana Joyce. Serikali pia inataka panua mpango wa matumizi ya kadi ya malipo badala ya kutoa hela taslim kwa wanaopokea malipo ya ustawi hiyo ni hatua ambayo senta Lambi anaunga mkono, ila chama cha Leba kinapinga pendekezo hilo. Kadi hiyo inabana asilimia themanini ya malipo ya ustawi ya wapokeaji, ili asitumiwe kununua pombe au kucheza kamari. Uadilifu wa wabunge wa wabunge wa shirikisho pia ulikuwa kwenye ajenda, baada ya chama cha Leba na wabunge huru kuunga mkono mswada wa kuwasilisha tume ya kuchunguza ufisadi ndani ya Seneti, hatua ambayo iliongezea chama cha mseto shinikizo kama vile mbunge huyu Waters anavyosema, anavyosema ukipiga right kura dhidi ya mapendekezo hili, umma ya Australia itauliza ni nini unachotaka ficha, na utakuwa na haki ya kuuliza swali hilo. Kumekuwa ukiukwaji mwingi sana siku hizi, hauwezi kugeuka bila kugongana na kashfa nyingine really kwa sasa, kashfa ambazo kabla zingemwondoa waziri mamlakani, wangesema kwa hiari yao kuwa nitajiuzuru kwa sababu hali hii inaaibisha sana. Kwa sasa wanafumba macho tu na kuendelea na shughuli zao kama suala hili si muhimu. Hata hivyo, serikali ina idadi kubwa ya wabunge ndani ya nyumba ya wawakilishi, kwa hiyo kuna uwezekano pendekezo hilo halitaenda mbali sana. Alipozungumzia hoja hii seneta cha wa chama cha Liberal Amanda Stoker alisema kwamba hatua hiyo ni danganyifu na To more cynical minds, it might seem like the kwa are watu wasioamini was inaweza onekana kama chama cha Greens kinatumia mswada huu kama shambulizi lingine dhidi ya serikali. Kwa upande wake, serikali imeahidi kuunda tume ya uadilifu, ila kwa chama cha Leba na wabunge huru pendekezo hilo halitoshi. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala ambayo tumeuandalia, tembelea tovuti yetu Mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Pablo Vinales na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBScomau. Mkwaju Swahili.